caravan/van

Ball · 3698

Offline Ball

• หนึ่งในใต้หล้า
on: 03 Aug 2011, 19:39
astra caravan / astra van ต่างกันอย่างไรครับ  สงสัยนะ  :มั้ง:

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
Reply #1 on: 03 Aug 2011, 19:59
ผมว่ามันน่าจะเหมือนกันครับ ของผมก็ caravan เหมือนกันครับ แต่ผมก็เรียก van เฉยๆครับมันสั้นดี ที่อังกฤษเห็นเค้าเรียกว่า estate ครับ

www.opel.in.th

089-7015533

Offline RevelCat

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v
Reply #2 on: 03 Aug 2011, 20:01
ถ้าความหมายรวมๆ ยี่ห้ออื่นด้วยไม่แน่ใจครับ แต่ในโอเปิ้ล หลายๆรุ่นเป็นตัวเดียวกัน

caravan น่าจะเป็นชื่อเรียกรุ่น

van น่าจะเป็นประเภทหรือลักษณะของรถ

แนะนำว่ารอท่านอื่นชัวร์ๆดีก่าครับ ผมไม่ค่อยชัวร์ :สำนึก:

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #3 on: 03 Aug 2011, 20:39
เป็น คำเรียก ของแต่ละโซน พื้นที่ครับ  :sorry

van caravan estate

เหมือนกับรถ ที่เปิดประทุนได้ มีเรียกกัน หลายๆแบบครับ ตามแต่ ทวีปนั้นๆครับ

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Ball

Reply #4 on: 03 Aug 2011, 21:21
สรุปแล้วเหมือนกัน...งั้นของผม Astra caravan เหมือนกัน

Offline mark

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 226
  • รุ่นรถ: Astra F cc 1,6i T92
  • สีรถ : เทาออ่น
  • เครื่องยนต์: X16SZ
Reply #5 on: 04 Aug 2011, 04:59
ความต่างไม่มีครับ  caravan ถ้าให้แปลคือ รถที่เอาไว้บรรทุก หรือรถที่ใส่ของได้เยอะครับ van คงเป็นคำย่ออะครับ

ชื่อมาร์คครับš  Opel Astra F cc 1.6i    เครื่องเดิมๆ X16SZ
รถเดิมๆทั้งคัน ( ยังไม่มีเงินแต่ง ) เบอร์ 226

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #6 on: 04 Aug 2011, 11:17
ความต่างไม่มีครับ  caravan ถ้าให้แปลคือ รถที่เอาไว้บรรทุก หรือรถที่ใส่ของได้เยอะครับ van คงเป็นคำย่ออะครับ
ใช่ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #7 on: 04 Aug 2011, 12:04
แตกต่างกันจ้า..มันจะมี แบบหลังทึบกับหลังไม่ทึบครับ
อย่าง Corsa Van ก็จะเป็น รถบรรทุกหลังทึบ จะเหมือนรถ 3D ใช้เครื่องดีเซล มีทั้งโบ และNA ส่วนมากใช้สำหรับบรรทุกของ
แต่ Corsa Caravan ก็จะเป็นตัวยาวเหมือน 5D มีกระจกด้านหลังยาวกว่า 5D เหมือน Astra Caravan ส่วนมากเป็นรถโดยสารนะครับ

"Corsa VAN"

"Corsa CARAVAN"

ส่วนนี่ เป็น Astra บอดี้ยาวเท่ากัน แต่ด้านหลังไม่เหมือนกัน
เครื่องยนต์ใช้หลักการเดียวกันเหมือน Corsa รถแวนส่วนมากเป็นเครื่องดีเซล (แต่มาบ้านเรา เจือกยัดเป็นเบนซิล..ฮ่วย)
ส่วนตัวคาราวาน..ก็เหมาะสำหรับขบวนท่องเที่ยวกันเป็นกลุ่มเหมือน "คาราวาน(เกวียน)คาวบอย" ครับ

"Astra VAN"

"astra CARAVAN"

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #8 on: 04 Aug 2011, 21:50
อ๋ออออ....แบบนี้นี่เอง... :มั้ง:

VAN เอาไว้บรรทุกของ ธุระกิจ ค้าขาย

CARAVAN เอาไว้บรรทุกของเพื่อที่จะไปเที่ยวพักผ่อน(นานๆ)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #9 on: 04 Aug 2011, 22:15
ไอ้ ตู้ปิดทึบ ที่พี่เต้ยมีคันนึงฮะ....   :D

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline mark

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 226
  • รุ่นรถ: Astra F cc 1,6i T92
  • สีรถ : เทาออ่น
  • เครื่องยนต์: X16SZ
Reply #10 on: 04 Aug 2011, 23:53
อ๋ออออ....แบบนี้นี่เอง... :มั้ง:

VAN เอาไว้บรรทุกของ ธุระกิจ ค้าขาย

CARAVAN เอาไว้บรรทุกของเพื่อที่จะไปเที่ยวพักผ่อน(นานๆ)

;D ;D

ชื่อมาร์คครับš  Opel Astra F cc 1.6i    เครื่องเดิมๆ X16SZ
รถเดิมๆทั้งคัน ( ยังไม่มีเงินแต่ง ) เบอร์ 226

Reply #11 on: 08 Aug 2011, 07:01
มันขนของได้เยอะครับ...

เคยมี ตอนไปเที่ยว ขนกันทั้งรถทั้งคน แล้วต้องเปลี่ยนเป็นรถกระบะตอนขึ้นดอย เอาของออกมาใส่กระบะแล้วล้น... ครับ...  :shock:

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง