รบกวนหน่อยนะคะ

Achimoto · 10370

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #30 on: 14 Aug 2011, 00:45
ผมตอบแบบ ตรงๆเลยนะครับ เอาแบบนี้แล้วกันครับลองชั่งดูเอาเองนะครับ
ข้อเสียของโอเปิล
ถ้าคิดว่าซื้อรถมาแล้วไม่มีที่ซ่อม หรือไม่มีความ เข้าใจ อย่าพึ่งซื้อเลยครับ ไปซื้อรถญี่ปุ่นขับดีกว่าครับ
เพราะจากเครื่องอำนวยความสะดวก มันจะกลายเป็น ภาระทันทีครับ เหอะๆ

ค่าซ่อม และอะไหล่ จริงๆไม่ได้แพงสามารถ ใช้ของอื่นมาแปลงใช้ได้ครับ ถ้าทำเป็นและเข้าใจระบบ
และเครื่องยนตร์ ของคอซ่า 8วาวว์เดิม ทนมาก ดูแล รักษา ง่ายและถูกที่สุดแล้ว ในตระกูล โอเปิลครับ

แต่
1.รถมีน้อย ร้านอะไหล่ จึงไม่สั่งของมา ต้องรอเขาสั่ง ช้า........
2.รถไม่มาก ของที่ใช้ก็ไม่รู็จะสั่งของอะไร สั่งมาใช้ บางทีก็ดี บางทีก็ห่วย เพราะอะไหล่ มีเป็น 100 ยี่ห้อครับ
3.ช่างที่ทำรถ ถ้าไม่เข้าใจ วิธี ถอด ประกอบ ระบบการทำงาน เครื่องยนตร์ ต่างๆ เวลาทำ ใช้เครื่องมือ ผิดประเภท ผิดมาตรฐาน ของรถ ก็พังครับ
4.รถมันเก่า เวลาเสีย มันจะไม่เตือนเรา บางครั้งมันจะไป เอาดื้อๆครับ ควรมีเบอร์ ฉุกเฉิน ไว้ช่วย เหลือ ยามยากด้วยครับ

ผมเหลาคราวๆก่อนแล้วกันครับ ข้อดี เดี๋ยวให้เพื่อนๆ มาช่วยตอบนะครับ
ผมอธิบายหลักการ คราวๆก่อนนะครับ
1.ซื้อรถมา เอาที่พอได้ ไม่ชนหนัก ไม่มีอะไร เสียมากนัก 80,000+- บาท
2.ลูกลอก สายพาน ของเหลว ปั้มน้ำ 5,000-+ บาท แล้วแต่ของครับแต่จะประมาณนี้
3.ระบบ เบรค ช่วงล่าง ลูกหมาก ลูกยาง ต่างๆ อันนี้คือ เดิมๆ ไม่มีการทำให้ดีกว่าที่ติดมาจากโรงงาน
ชุดนี้ ถ้าเต็มๆ 20,000 บาท อันนี้คือ ของดีๆนะครับ ถ้าลดราคาก็ คุณภาพ ตามราคาครับ ถามว่า ใช้ได้ไหม
ใช้ได้ แต่คุ้มไหม อันนี้แล้วแต่เจ้าของครับ

ผมสรุปอีกดอกแล้วกันครับ รถเก่า ของต่างๆ อะไหล่ ก็เสื่อมไปตามเวลา ถ้าได้ของดี อะไหล่ ใหม่ๆเข้าไปก็เป็นรถใหม่
แต่มัน มีเรื่อง ประกัน และ อื่นๆอีก พอสมควรครับ แค่เรื่องซ่อมผมว่า ถ้าได้ช่างดี อะไหล่ ดี ก็จะสบายใจ ครับ
ถ้าไม่มีของเหล่า นี้ ผมรับรอง ว่า เหนื่อย ครับผม เหอะๆ

มันสามารถ ทำทีละอย่างได้ ดูว่า อันไหน พอใช้ได้ ก่อนหลัง หนักเบา ตามความเหมาะสมครับ
แต่ปัญหาหลักๆ คือ ไม่ซ่อม มันก็พัง แล้วก็บ่น โน่น นี่นั้น นะครับ และอู่ ถ้าเข้ามั่ว หัวเบะเปล่าๆครับ คือเสียเงิน รถไม่เสร็จแถมพัง
ประมาณนี้เหละครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #31 on: 14 Aug 2011, 01:01
ราครทั้งหมดที่อ้างๆมา ผมนั่งเทียน เขียนเอานะครับ เป็นแบบเผื่อๆไว้ ครับ ทำจริงๆอาจจะ ถูก หรือ แพง กว่านี้ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Achimoto

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • "W" is car of my dream.
Reply #32 on: 14 Aug 2011, 18:51
 ขอบคุณทุกๆคนมากนะคะ คือว่าหวายเองเข้าใจค่ะ ว่ารถโอเปิ้ลเปนรถที่ดี แต่ต้องซ่อมกะอู่หรือช่างที่ชำนาญจริงๆ หวายเองก็พยายามศึกษาและทำความเข้าใจกะมันอยู่ คืออย่างอื่นไม่มีปัญหาเลยค่ะ ติดตรงที่ว่าอู่หายาก อู่ที่มีก็ไกล คือเรื่องของเรื่องแม่หวายเองไม่ค่อยเข้าใจค่ะ เค้าคิดว่าน่าจะซ่อมได้กะทุกอู่ เพราะแม่เค้าก็คงเหนื่อยกะการไปซ่อมที่ไกลๆ เค้ากลัวว่าถ้าเกิดมีปัญหาอะไรกะรถ ถ้ามีอู่ใกล้ๆก็จะได้ซ่อมได้สะดวกหน่อย ตอนนี้ก็ำกำลังคุยกะแม่อยู่ค่ะ เพราะหวายหลงรักเจ้าโอเปิ้ลคอร์ซ่าเข้าแล้ว :lovelove อยากได้จริงๆ ยังไงก็คงจะต้องรับมันมาเปนสมาชิกในบ้านแน่ๆ  :giveme ;) :หึหึ: :ปลิว:

I ready to go with you everywhere,if you ready to travel with me.

www.twitter.com/TuMutO

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #33 on: 14 Aug 2011, 19:28
งั้นก็ลุยเลยครับ แต่คงต้องเลือกคันที่เจ้าของดูแลดีีซ่อมมาเกือบหมดแล้ว แต่ราคาก็คงสูงนะครับ เพราะรถเล็กตอนนี้่ราคาสูง ขอดูประวัติใบเสร็จว่าเขาทำอะไรมาบ้าง ทำมาเมื่อไหร่  ศูนย์เชฟก็ซ่อมได้ครับ ;)

• *
Reply #34 on: 14 Aug 2011, 20:43
ขอเพิ่มลิ๊งค์อีกนิดนะคะ พอดีไปเจอมา เปนโอเปิ้ล คอร์ซ่า 5Dr แต่วางเครื่องเปนโตโยต้า ออโต้ ค่ะ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=618791

I ready to go with you everywhere,if you ready to travel with me.

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #35 on: 14 Aug 2011, 20:46
อยู่ที่ตัวเมืองชลฯ ผมว่า เข้ากรุงเทพฯ น่าจะใกล้กว่า...

แถวๆเมืองชลฯ มันต้องมีบ้างหล่ะอู่ที่ซ่อมโอเปิ้ลได้เนี่ย...

แต่ว่า....จะลับมีดไว้รอ หรือ ว่าเตรียมน้ำเย็นไว้ให้ ก้อว่ากันไป...

ร้านอะไหล่ที่เมืองชลฯก้อมี...ชื่อร้าน ภานุวัต  หรือ ไม่ก้อ อนุวัต นี่แหละจำไม่ค่อยได้ครับ...

ที่ไม่ได้แนะนำเรื่องอู่ ก้อเพราะว่า...ผม..ซ่อมเอง  ไม่เคยซ่อมอู่  นอกเสียจากพวกลูกปืนล้อเท่านั้นอะครับ...

คอร์ซ่าซ่อมง่ายครับ...ยืนยันและฟันธง...

ซ่อมยากและจุกจิกเพราะ...ช่างมันมั่ว หรือไม่ ก้อหมกเม็ด หนึ่งหมกไว้ซ่อมต่อ สองหมกไว้ซื้อต่อ(โครตถูก) :giveme

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Reply #36 on: 14 Aug 2011, 20:49
ขอเพิ่มลิ๊งค์อีกนิดนะคะ พอดีไปเจอมา เปนโอเปิ้ล คอร์ซ่า 5Dr แต่วางเครื่องเปนโตโยต้า ออโต้ ค่ะ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=618791

ถ้าซื้อรถมือสอง....แนะนำให้ซื้อแบบเดิมๆ  ถ้าอยากวางข้ามสายพันธ์

ให้หาข้อมูลและเอาไปวางเองครับ....อย่าซื้อรถที่วางข้ามสายพันธ์มาเลยครับ....ถ้า

รถคันนั้นเราไม่เคยรู้จัก ไม่เคยขับมันมาจนชินมือ...เดี๋ยวเรื่องมันจะยาว

และลากตังค์ออกจากกระเป๋าเรายาววววว ด้วยครับ

เจอแล้ว อู่ซ่อม...

จากระทู้นี้ครับ..... http://www.opel.in.th/index.php/topic,9243.0.html

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

• *
Reply #37 on: 14 Aug 2011, 20:54
อยู่ที่ตัวเมืองชลฯ ผมว่า เข้ากรุงเทพฯ น่าจะใกล้กว่า...

แถวๆเมืองชลฯ มันต้องมีบ้างหล่ะอู่ที่ซ่อมโอเปิ้ลได้เนี่ย...

แต่ว่า....จะลับมีดไว้รอ หรือ ว่าเตรียมน้ำเย็นไว้ให้ ก้อว่ากันไป...

ร้านอะไหล่ที่เมืองชลฯก้อมี...ชื่อร้าน ภานุวัต  หรือ ไม่ก้อ อนุวัต นี่แหละจำไม่ค่อยได้ครับ...

ที่ไม่ได้แนะนำเรื่องอู่ ก้อเพราะว่า...ผม..ซ่อมเอง  ไม่เคยซ่อมอู่  นอกเสียจากพวกลูกปืนล้อเท่านั้นอะครับ...

คอร์ซ่าซ่อมง่ายครับ...ยืนยันและฟันธง...

ซ่อมยากและจุกจิกเพราะ...ช่างมันมั่ว หรือไม่ ก้อหมกเม็ด หนึ่งหมกไว้ซ่อมต่อ สองหมกไว้ซื้อต่อ(โครตถูก) :giveme

โอ ผู้เชี่ยวชาญมาตอบให้แล้ว  :ตาปิ้ง: แต่ชื่อร้านอะไหล่ ชื่ออะไรกันแน่นะ : :-\  :มั้ง:แล้วน้าหนาน ซื้ออะไรที่ไหนคะ ซื้อร้านนี้ประจำเลยหรือป่าวคะ ลุงหนูก็เปนทหารเหมือนน้าหนานเนี่ยแหละค่ะ เผื่อปัญหาอะไรเกี่ยวกับรถหนูจะได้ให้ลุงโทรไปขอคำแนะนำกับน้าหนานได้ แหะๆ เพราะถ้าหนูคุยเองคงไม่เข้าใจแน่ๆ ไม่รู้อะไรเล้ยย คงต้องเรียนรู้แลศึกษาวิธีการไปเรื่อยๆ เผื่อจะซ่อมเปนกะเค้าบ้าง วะฮ่าๆๆ ;D

Reply #38 on: 14 Aug 2011, 21:00
ค้นๆๆๆๆ ดู.....

เจอแล้วครับ....ตามนี้....

ห.จ.ก. อนุวัฒน์อะไหล่
จำหน่ายอะไหล่รถยนต์ยุโรปทุกชนิด
เลขที่ตั้ง 918-920 ถ.สุขุมวิท ต.บางปลาสร้อย อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
เลยทางเข้าโรงแรมเมอร์เคียว 30 เมตร
โทร. 038-274977-8 , 038-284741 Fax. 038-274978

โดยมาก มันไม่ค่อยเสียอะครับ เท่าที่เคยสั่งก้อมี ชุดปะเก็นฝาสูบ โทรสั่งจากกรุงเทพฯครับ..

โทรสั่ง--->โอนตังค์--->คอยรับของ ไม่เกิน 2 วัน... :P

Reply #39 on: 14 Aug 2011, 21:01
ผู้หญิงที่ใช้โอเปิ้ลโดยมาก จะเป็นหญิงแกร่งครับ...

จากอ้อนแอ้น...จะแกร่งโดยไม่รู้ตัว...เอิ๊กๆๆๆๆ ;D ;D ;D

• *
Reply #40 on: 14 Aug 2011, 23:35
 ;) 8)   :berserk  :ปลิว: :หึหึ:

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #41 on: 15 Aug 2011, 09:43
เช่นใครมั่งครับพี่ 5 5 5 5 5  ( คำถามล่อเป้า )

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #42 on: 15 Aug 2011, 11:09

คันนี้เสี่ยGolfกะพี่บอมส์เคยไปดูนานแล้วครับตอนเสี่ยชู๊ตหารถ แต่ติดแบงค์อยู่ เห็นขายมานานแล้วนะครับ สีก็มีร่อนแล้ว

Reply #43 on: 15 Aug 2011, 13:05
เช่นใครมั่งครับพี่ 5 5 5 5 5  ( คำถามล่อเป้า )

เอาคนใกล้ตัวก่อน แฟนพี่เอง... ตอนรถดี บอกให้ดูแลรักษา ไม่ค่อยสนใจ พอไปเสียไกลๆ ออกไปช่วยไม่ได้

ก้อโทรฯบอกทางโทรศัพท์เอา...ก้อช่วยเหลือตัวเองได้ แถมตอนไปสอบใบขับขี่...เจอหมวดดูแลรักษา

ก้อทำได้ เพราะ เคยทำมาเองกะมือ... ;D ;D

ห่างออกไปหน่อย เท่าที่นึกได้อะนะ ก้อมี เจ้าปู  ครูจาร์ ประมาณนี้แหละ แต่ก้อมีอีกหลายๆคนเหมือนกัน...

มันเป็นช่วงวัดใจ...ถ้าผ่านไปได้...ดูแลปกติ...ตะบี้ตะบันยังงัยก้อไม่พัง....ตามนั้น... :P

Offline bushsaba

• นักรบพเนจร
  • **
  • บุษ 0875350138
Reply #44 on: 19 Sep 2011, 15:46
เรื่องซ๋อมพี่แนะว่าไปหาช่างเข้ หรืออู่สิน อย่างท่านอื่นว่ามา ถ้าหวายติดว่าไปหาคุณหนานมาไกล อู่ในชลบุรีที่พี่เคยเจอไม่มีอะหลั่ยโอเปิ้ล ต้องเอารถไปทิ้งไว้ อาจนานหลายวัน เสี่ยงว่าจะรื้อรถเราเสียหาย เอาเข้ากรุงเทพจัดการให้เรียบร้อยจากนั้นก็ใช้ยาว เปลี่ยนอะหลั่ยตามระยะทางพวกสายพานราวลิ้ง ลูกรอกราวลิ้ง ถ้าใช้รถไม่มากก็  1-2 ปีโน้นจึงเข้าไปเปลี่ยนอีกที  แต่ถ้าอยากได้อะหลั่ยแล้วให้ช่างแถวชลบุรีที่น้องวางใจได้ ซ่อมให้ น้องลองไปหาดู พี่ในเวปนี้เค้าแนะนำร้านอะหลั่ยใน กทม.ไว้  โทรสั่งได้ไม่เกิน 2 วันถึง บางคนบอกสั่งเช้าได้บ่าย สั่งบ่ายได้วันรุ่งขึ้น แล้วให้ช่างเค้าคุยกับคุณนพ หนานมา ก็อาจจะพอได้มั้งนะ แต่สำหรับพี่ๆชอบไปหาช่างเข้มากกว่า เพราะเทียบระยะทางใกล้กว่าสัตหีบ (ไม่รู้เป็นความรุ้สึกรึเปล่านะ เพราะคุ้นเส้นทางมากกว่า) แล้วก็ไม่ต้องรออะหลั่ยด้วย  แต่ถ้าต้องการแนวทางการซ่อมหรือคำปรึกษาเกี่ยวกับรถก็ขอคำแนะนำจากคุณหนานมาได้  คุณหนานมาเค้าใจดี  :giveme คุณอ้อเค้าก็น่ารัก :lovelove

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง