Vec B กับ ปัญหาไมล์ขาด

Aramiss · 4957

Offline Aramiss

• ผู้เยี่ยมยุทธ
    • www.sartrayuth.org
ที่จริงแล้ว สายไมล์รถผมขาดมาหลายเดือนแล้ว แต่มันเดี๋ยวขาดเดี๋ยวติดและรถก็ยังวิ่งได้ จึงคิดว่าไม่ได้เป็นปัญหาอะไร  :P

...จนกระทั่งเริ่มจับสังเกตุได้ว่า หากวิ่งรถในช่วงที่สายไมล์ขาด(เข็มรอบ+ไมล์ไม่ขึ้น) รถจะกินแก๊สกว่าปกติ  :o ตอนนแรกก็คิดว่าอุปทาน แต่ด้วยที่ผมวิ่ง ชัยนาท-กทม. อยู่ตลอดจึงสรุปได้แล้วว่า มันมีผลจริงๆ   :berserk

ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจสาเหตุ พี่ๆน้องๆช่วยไขปริศนานี้ทีเถิดก๊าบบบบบ   :ตาปิ้ง:

ปล. ก็กะว่าจะเข้าไปเปลี่ยนสายไมล์ที่อู่พี่สินเร็วๆนี้ มีใครรู้ราคาบ้างครับ  :dead:

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Jop : Drive Opel Vectra B

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
เป็นเพราะ มันมี speed sensor อ่ะพี่

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline 2000ips

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ขอพลังจงสถิตกับท่าน
เจ้าแร๊ปเตอร์ผม ไมล์เพี้ยนตั้ง 20 km หากทำให้แสดงผลถูกต้อง ก็น่าจะประหยัดน้ำมันขึ้นใช่ไหมครับ

แล้วมันเพี้ยนมาจากอะไรหล่ะ

speed sensor เจ้าแร็ปเตอร์อยู่ไหนน้า หรือมันรับสัญญาณจาก TPS

จี๊ดและผู้รู้ ช่วยหน่อยจ้า :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

ชื่อ ศักดิ์ ครับ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA
BMx อีก 3 แค่เติมลมยาง

I Love Opel

• รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
เจ้าแร๊ปเตอร์ผม ไมล์เพี้ยนตั้ง 20 km หากทำให้แสดงผลถูกต้อง ก็น่าจะประหยัดน้ำมันขึ้นใช่ไหมครับ

speed sensor เจ้าแร็ปเตอร์อยู่ไหนน้า หรือมันรับสัญญาณจาก TPS

จี๊ดและผู้รู้ ช่วยหน่อยจ้า :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

แรปเตอร์ที่ว่าเนี่ย GSi ใช่ป่าว ถ้าหน้าปัดเข็มส้มก็ยิงสัญญาณจาก ABS มาเลยไม่ต้องใช้สายไมร์

ผมไม่รู้ว่า GSi เดิมๆ มันมาแบบใหนอ่ะพี่ มันมีสายรึเปล่า???

ของ Vec B ก็ทำได้นะ

ของผมCorsa ก็ใช้ไมร์ไฟฟ้าหน้าดำเข็มส้ม ทำอยู่
คัน vec b เองตอนนี้ก็กำลังทำแบบนั้นอยู่อู่สินครับ

http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ขอบคุณน้องจี๊ดสุดหล่อคร๊าบบบบบบบ............. :sorry

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Offline bassoat

ขอทราบราคาสายไมค์ ด้วยคนครับ

ที่บ้านอยากร้องคาราโอเกะจะแย่อยู่แล้ว เอ๊ยไม่ใช่.............แบบนั้น

ขอราคาด้วยคนครับผม T_T ขาดเหมือนกัน

แรปเตอร์ที่ว่าเนี่ย GSi ใช่ป่าว ถ้าหน้าปัดเข็มส้มก็ยิงสัญญาณจาก ABS มาเลยไม่ต้องใช้สายไมร์

ผมไม่รู้ว่า GSi เดิมๆ มันมาแบบใหนอ่ะพี่ มันมีสายรึเปล่า???

ของผมCorsa ก็ใช้ไมร์ไฟฟ้าหน้าดำเข็มส้ม ทำอยู่
คัน vec b เองตอนนี้ก็กำลังทำแบบนั้นอยู่อู่สินครับ

น่าจะเป็นแบบมีสายนะ ดูจากคู่มือ Haynes แจ้งว่ากรณีที่ตัวเลขหน้ามาตรวัดความเร็วเริ่มจาก 20kmph แสดงว่าใช้สาย หากเริ่มที่ 0  kmps จะเป็นไฟฟ้าครับ เข็มผมไม่ส้มนะ ไม่แน่ใจครับ แต่หน้าดำแน่ๆ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA

I Love Opel

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
หน้าดำไม่เป็นไรอย่าให้อย่างอื่นดำละกันครับน้าศักดิ์  ;) ;) ;)   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

หน้าดำไม่เป็นไรอย่าให้อย่างอื่นดำละกันครับน้าศักดิ์  ;) ;) ;)   :P :P :P

;D ;D ;D ;D

I Love Opel

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
อย่างอืนดำ คืออะรัยเหรอลุง :มั้ง:

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

น่าจะเป็นแบบมีสายนะ ดูจากคู่มือ Haynes แจ้งว่ากรณีที่ตัวเลขหน้ามาตรวัดความเร็วเริ่มจาก 20kmph แสดงว่าใช้สาย หากเริ่มที่ 0  kmps จะเป็นไฟฟ้าครับ เข็มผมไม่ส้มนะ ไม่แน่ใจครับ แต่หน้าดำแน่ๆ

เมื่อก่อนผมใช้สายก็มีปัญหาแบบเนี้ย ไม่ตรงมั่ง ขาดมั่ง

ตั้งกะใช้เป็นไมร์ไฟฟ้ายิงจาก ABS มาเนี่ย ชิวเลย

ไมร์ไฟฟ้าอันละ ไม่เกิน 1500-2000 นะ แล้วก็เรื่องลากสายจาก ABS อ่ะ มันไม่ได้มีอะไรพิเศษ รู้ว่าจิ้มสายไฟได้เลย แต่ผมไม่รู้ว่าจิ้มตรงใหน

Offline youth

• Love me Love my dog
  • No.: 158
  • รุ่นรถ: Corsa 5dr
  • สีรถ : Grey
  • เครื่องยนต์: Toyota 4E FE AT
 :o :o ไมล์ไม่ตรงกินนำ้มันหรือครับ  :o :o

corsa 5dr+4E FE AT
cell : 089 894 4878  
รับโปรโมทเวบติดหน้าแรกอันดับหนึ่งบน google  www.tookdeejang.com
MSN : tookdeejang@hotmail.com
website : Event Organize Agency www.fourthcreation.com
e_mail : sarayuth@fourthcreation.com

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
อย่างอืนดำ คืออะรัยเหรอลุง :มั้ง:

ใจครับ   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

:o :o ไมล์ไม่ตรงกินนำ้มันหรือครับ  :o :o

คือกรณีที่ speed sensor เสีย สัญญาณที่ส่งให้ ECU จะ error

ECU จะประมวลผลผิดพลาดเรื่องส่วนผสม อากาศ เชื้อเพลิง เพื่อก่อให้เกิดมลพิษจากไอเสียน้อยที่สุด เช่นการฉีดน้ำมัน จังหวะจุดระเบิด ฯลฯ

การได้รับ error signal จาก sensor ตัวใด ECU จะเข้าสู่การทำงานในโหมด back-up programe ซึ่งเครื่องยนต์ยังสามารถทำงานต่อไปได้ แต่มีประสิทธิภาพลดลง ส่งผลให้สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้นครับ

เมื่อก่อนผมใช้สายก็มีปัญหาแบบเนี้ย ไม่ตรงมั่ง ขาดมั่ง

ตั้งกะใช้เป็นไมร์ไฟฟ้ายิงจาก ABS มาเนี่ย ชิวเลย

ไมร์ไฟฟ้าอันละ ไม่เกิน 1500-2000 นะ แล้วก็เรื่องลากสายจาก ABS อ่ะ มันไม่ได้มีอะไรพิเศษ รู้ว่าจิ้มสายไฟได้เลย แต่ผมไม่รู้ว่าจิ้มตรงใหน

GSi จิ๊ดเปลี่ยนเป็นไมล์ไฟฟ้าเนี่ย ต้องยกชุดเลยหรือปล่าวครับ

I Love Opel

Offline youth

• Love me Love my dog
  • No.: 158
  • รุ่นรถ: Corsa 5dr
  • สีรถ : Grey
  • เครื่องยนต์: Toyota 4E FE AT
ปรึกษา corsa 5dr ไมล์สายเดิม + toyota 4E

กรณีไมล์ไม่ตรงแก้แบบไหนประหยัดกว่ากันครับ
เปลี่ยนไมล์ไฟฟ้า+ตัวแปลง
ติด ABS ยิงสัญญาณ + ไมล์ไฟฟ้า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

corsa 5dr+4E FE AT
cell : 089 894 4878  
รับโปรโมทเวบติดหน้าแรกอันดับหนึ่งบน google  www.tookdeejang.com
MSN : tookdeejang@hotmail.com
website : Event Organize Agency www.fourthcreation.com
e_mail : sarayuth@fourthcreation.com

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
ตอบไม่ได้ว่าอันไหนประหยัดกว่ากัน แต่ถ้าถ้า  เปลี่ยนไมล์เป็นไมล์ไฟฟ้าญี่ปุ่น ราคาอยู่ 1000-1500 กล่องแปลงไมล์ ราคา

1200 บวกค่าเดินสายไฟต่างหาก ไมล์จะมีค่าคลาดเคลื่อน ต้องเอา gps จับ แล้วปรับค่า 2 - 3 ครั้ง สัญญาณที่ได้จาก abs

จะแม่นยำกว่า เพราะจะมาจากล้อโดยตรง ใช้ไมล์ส้มของวีต้า + เฟือง abs

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ตามพี่เอครับ แปลงกล่องประหยัดกว่าเยอะ ไหนจะค่าเปลี่ยนดุมล้อหน้าเป็นแบบABS ค่าปั้มABS ค่าเดินท่อเบรคอีก เบ็ดเสร็จเป็นหมื่นบิลยังอยู่  แปลงกล่องจบถูกกว่าหลายเท่าตัวครับ

วันนี้พี่สินตอบมาว่า VEC B ทุกคันเป็นไมล์ไฟฟ้าอยู่แล้ว  ;) ;)

แปลว่า ผมเสียเงินหนักสิเนี่ยยยยยย..... :sosad3 :sosad3 :sosad3

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
อาจจะแค่ไมล์ไฟฟ้าเสียอะครับ ไม่ก็สายไฟหลุด ม่ายน่าแพง

อาจจะแค่ไมล์ไฟฟ้าเสียอะครับ ไม่ก็สายไฟหลุด ม่ายน่าแพง

หวังว่า จะเป็นเช่นนั้นครับพี่ อาการของผมมันเป็นๆหายๆ ถ้าแค่สายไฟก็คงดี  :alone :alone :alone

อ้าวจริงดิ . .  . งานงอก  แต่ไอ้ใ้ได้มั่งไม่ได้มั่งเนี่ย แค่สายไฟเจอหนูแทะป่าว

เชื่อไหมว่าตอนนี้ผมมีวิธีแก้แล้ว......  :giveme :giveme :giveme

ทุบมันที่คอนโซลเหนือไมล์สักสองที เข็มก็วิ่งขึ้นมาแล้ว... ;) ;) ;)

Offline phoenix

• No.: 1566
  • รุ่นรถ: Vectra B รถบรรทุกของ แม่บ้านขับ
  • สีรถ : สีทอง......อยากทำสีเทาเข้ม แต่แม่บ้านไม่ว่างเอาไปทำ
  • เครื่องยนต์: 3S BEAM (red top) เปลี่ยนเครื่องใหม่ไฉไลกว่าเดิม ^^
ตอนนั้นไปเปลี่ยนมา ไมล์ไม่ตรงรุ่นที่อู่พี่สิน (ต่างที่เลขไมล์220 ไม่ใช่ 260)
ค่าของไม่รวมค่าแรงประมาณ 3000 บาทครับ
ส่วนไอ้ที่ติดๆดับๆน่าจะแผงวงจรด้านในมันเสียครับ มันจะมีสปีดเซนเซอร์ตามที่จี๊ดบอกนั้นแหละ
vec b ไม่ว่าอะไรรวนนิดๆหน่อยๆมันก็จะมีผลกับการกินเชื้อเพลิงครับ ^^

<a href="http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1" target="_blank" class="new_win">http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1</a>

"เราจะรู้จักคุณค่าของชีวิตมากขึ้นหลังจากเฉียดผ่านความตาย"
www.opel.in.th
www.dekgayray

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง