สร้างท่อไอเสียใหม่

ntping · 5986

Offline ntping

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เมื่อวานเอารถไปแก้ท่อไอเสียมาเนื่องจากมันโขกเพลากลาง  ก็เลยถามช่างว่ามันดังไปหน่อยอยากได้เงียบ  ช่างจะเอาท่อจีบ 2.5 นิ้วให้ ก็เลยบอกว่าอยากได้เยื้องมากกว่า   คุยไปคุยมาช่างบอกว่าสร้างใหม่เอาไหม เนื่องจากร้านไม่มี  ผมเลยบอกว่าแล้วมันเงียบไหมล่ะ  เอาแบบเงียบๆเลย ช่างบอก เงียบพี่แต่วิ่งเปล่าไม่รู้  นึกอยู่สักพัก

เอาวะ  ลองดูแล้วกัน  เลยบอกช่างให้ทำให้เป็นเยื้อง ใส้เกลียว 2.5 ยาว 17 หรือ 18 นิ้วนี่แหละ  เป็นท่อเลสแคบซูล   ต่อจากข้ออ่อนเลย ตามด้วยของเดิม คือ  พักกลางท่อจีบเกลียว  แล้วก็ปลายเยื้อง  ท่อเป็น 2.5 ทั้งเส้น
.
.
ทำเสร็จเสียงเงียบมาก  ยังไม่ได้ลองว่าวิ่งไหม ก็งานเข้า เกียร์ไม่เปลี่ยน (ไม่รู้ว่ากล่องหรือสายไมล์) เด๋วลองแล้วจะมาบอกครับ

แนะนำเผื่อใครสนใจ มีสูตรท่อพักกลางตามใจตัวเอง  ลองที่นี่ดูครับ ร้านท่อศรีมงคล 2000 ราคาเป็นเลสแคปซูลประมาณ 2500 - 3000 บาทแล้วแต่แบบ  ส่วนผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ขอแบบเงียบๆพอ  วิ่งพอได้ก็เอาครับ

เพิ่มรูปให้นะครับ  เผื่อว่าใครสนใจครับ

ประกอบร่าง...  รอยเชื่อมไม่ค่อยเรียบร้อย  แต่ผมรับได้ขอแค่เงียบพอ  แล้วก็เฉียรตกแต่ง  แล้วก็เสร็จเรียบร้อยครับ

ใสแก้ว ช่างบอกว่ามีที่เป็นใยๆเหมือนกัน แต่ที่ใช้เป็นแผ่นๆเนื่องจากเอามาพันกับท่อด้านในดี แล้วก็เก็บเสียงดี (จริงรึเปล่าก็ไม่รู้ 555) 

สรุปแล้วเสียงเป็นที่พอใจ  แต่วิ่งเด๋วได้รถมาแล้วมาบอกอีกทีครับ  อีกหนึ่งทางเลือก

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ลาซาล?????

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ไยแก้วตัวที่ใช้นี่.......  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

ไม่สิไม่รู้ดีกว่า  :bye:

อยากเงียบ ถูกๆ ไปลองหาท่อพักกลางวีออส มาใส่ครับ มือ 2 เขาถอดทิ้ง 500-1000 บาท ถูกใจให้ฟรีฮะ... เสียแต่ค่าติดตั้ง  :อุ่น: :bye:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :o เกรียวแบบ นี้มันไม่น่าจะเงียบนะครับ....แต่ไม่ได้ฟังของจริงๆไม่รู้เหมือนกัน จริงๆ ถ้าจะเอาเงียบๆแนะนำ ท่อเดิมๆ รถที่เขาถอดออก ครับ เงียบมาก
และที่ดังจริงๆมันพักปลายครับ กลางช่วยได้บ้างแต่ไม่เยะครับผม

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
จริงๆแล้วผมน่ะไม่อยากแนะนำหรอกครับเดี๋ยวใครๆเค้าจะหาว่าผมพวกรู้มากคนยิ่งหมั่นใส้เยอะอยู่ด้วย  เอาเป็นว่าท่อที่ว่ามาทั้งหมดไม่ว่าจะจีบเกลียว เยื้อง ย้อน หรือจะตรง นะยังไงๆมันก็ยังดังอยู่ดีละครับ  ถ้าอยากจะให้เงียบจริงๆแนะนำท่อพักแบบตันครับเงียบสะจายส์  ;) ;) ;) :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ดีแล้วครับต้น  อย่าบอกเลย  เด๋วได้เสียตังค์อีก  :ice ใช้ไปก่อนดังแล้วค่อยเปลี่ยนอีกทีครับ  แค่นี้ก็กรอบแล้วครับ....  :sosad3

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
รอยเชื่อมจะเรียบได้ยังไงพี่เขาเล่นปิดตาเชื่อมอยู่เลย อะ (หน้ากากเชื่อมแบบตัดแสงเองอัตโมัติเดี่ยวนี้ไม่กี่พันก็มีขายแล้ว) แต่ยอมรับว่าพี่เขาทนรังสีที่เกิดจากการเชื่อมอาร์กอนได้(ชึ่งมันมีพิษมากทั้งแสงและรังสีต้องสวมชุดป้องกันมิดชิด)    รับรองได้เงินที่พี่เขาได้มาไม่พอค่ารักษาตัวเองในอนาคตแน่นอน(หากคนที่ไม่เคยเชื่อมอาร์โดนแสงและรังสี ประมาน 1 นาที ผิวจะไหม้ ปวดแสบปวดร้อน และจะลอกในที่สุด) เครื่องมือต่างๆต้องศึกษาวิทีใช้และข้อควรระวังก่อนให้ดี จะได้ไม่ต้องมาเป็นทุกข์ภายหลัง  :จุก: :จุก: :จุก:

ที่เขาใส่หน้ากากนั้นเขาไม่ได้มองขณะที่เคื่องสปาร์ค สังเกตุได้จะเปิดกระจกดำไว้ มือหนึ่งจับหัวเชื่อมมือหนึ่งป้อนลวดเชื่อม ถึงแม้จะเป็นการเชื่อมแบบกด-ปล่อย,กด-ปล่อย เขาหลับตาหนีแสง แต่มันหนีรังสีไม่ได้

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆผมว่าตอนเชื่อม ไงก็ต้องปิด ครับไม่งั้น ตาบอดแน่ๆ เชื่อมเสร็จเนี่ย เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
เหอะๆผมว่าตอนเชื่อม ไงก็ต้องปิด ครับไม่งั้น ตาบอดแน่ๆ เชื่อมเสร็จเนี่ย เหอะๆ

ผมหมายถึงว่าตอนเชื่อมเราต้องมองแนวเชื่อมและน้ำเหล็กขณะหลอมโดยผ่านกระจกลดแสง(กระจกดำ) การหลับตาหนีจึงทำให้มือแกว่งรอยเชื่อม
ที่ได้จึงไม่สวย และเป็นอันตรายต่อสายตาของผู้เชื่อมด้วยครับ การหลับตาเชื่อมไม่ใช่เทคนิคทางการเชื่อมแต่มีผู้ปฏิบัติกันมาก แต่จะส่งผลต่อสายตาของผู้เชื่อมยามแก่ชรา โดยเฉพาะการเชื่อมอาร์กอนครับ

ควรใช้หน้ากากแบบนี้ใการเชื่อมอาร์กอนครับ
http://www.angeneration.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538977429&Ntype=8

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
อย่าคิดมากครับช่างไทยส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ยกเว้นพวกเรียนมาสายตรงครับ(แต่ไม่ใชไม่มีนะมีเหมือนกันพวกละเลยแต่จะน้อยกว่ามาก)  เพราะช่างเชื่อมตามร้านข้างทางส่วนใหญ่เป็นเด็กฝึกงานมาก่อนจนมีความสามารถทางฝีมือ  เรียนรู้แต่วิธีปฏิบัติทฤษฏีไม่มีจึงไม่ทราบถึงกฏแห่งความปลอดภัยแต่ก็มีหลายคนที่เวลาทำงานจะสวมใส่แว่นนิรภัย  เคยถามว่าใส่มานานแล้วเหรอเค้าบอกว่าตั้งแต่เพื่อนที่ทำงานด้วยกันตาบอด  :pray :pray :pray :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง