สอยถามปัญหาเรื่องความร้อนเครื่อง

Aphinanne · 2580

Offline Aphinanne

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ปัญหาเรื่องความร้อนคอร์ซ่าของผม มักจะขึ้นสูงมากๆตอนที่เปิดแอร์ตอนช่วงกลางวันแต่พอปิดแอร์
ความร้อนมันก็ค่อยๆลดลง แบบนี้มันปกติไหมครับ แต่ถ้าเป็นช่วงเช้าหรือค่ำๆ เปิดแอร์ก็ไม่มีเรื่องความร้อนขึ้นสูง สาเหตุที่ขึ้นสูงเป็นเพราะระบบแอร์มันไปฉุดให้เครื่องยนต์ทำงานหนัก+ เป็นช่วงตอนกลางวันแดดแรงหรือป่าวครับ
ปล. ร้อนตับแตกเลยขับกลางแดดก่ะติดไฟแดง

Offline peppy

• DekGayRay's
  • หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
พัดลมแอร์ไม่ทำงานป่าวครับปกติเปิดแอร์อุณหภูมิต้องลดลงดิครับเพราะพัดลมมันเป่าอ่ะครับ

• *
พัดลมแอร์ไม่ทำงานป่าวครับปกติเปิดแอร์อุณหภูมิต้องลดลงดิครับเพราะพัดลมมันเป่าอ่ะครับ

ทำงานครับพัดลมทำงานทั้งพัดลมแอร์และพัดลมหม้อน้ำ

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
ติดฟิล์มใหม่ครับ เป่าผังผึ้งแอร์ด้วย ดูว่ามันตันหรือเปล่าครับ ไมก็ดูแอร์ทั้งระบบครับ.... :pray

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
พัดลมมันเป่าเอาลมร้อนเข้ามาหรือเป่าเอาลมร้อนออกไปครับ

• *
พัดลมมันเป่าเอาลมร้อนเข้ามาหรือเป่าเอาลมร้อนออกไปครับ

พัดลมหมุนดูดอากาศเย็นเข้ามาครับ (พัดลมหม้อน้ำ)

Offline เสือ

• ขับอย่างเดียว
  • No.: astarดำ 231  /  astraแดง 203  / corsa 233
  • รุ่นรถ: opel astra(5d) 1.6 16v ปี 97 /  opel astra(5d) 1.6 16v ปี 95 / opel corsa (5d) 1.4i 8v ปี 94
  • สีรถ : astra ดำ  /  astra แดง   /   corsa ม่วงเข้มๆ
  • เครื่องยนต์: X16XEL   /   X16XEL   /  C14NZ
รถผมเคยเจอปัญหานี้ทั้ง2คัน(astra 1.6 16v กับ corsa 1.4i)
ลองเปลี่ยนให้พัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมสวิทช์กุญแจ
คือเปิดกุญแจพร้อมสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ ไฟหน้าปัดโชว์
พัดลมฯก็ทำงานทันที อาการที่ว่าหายไปเลยครับ
ความร้อนไม่เคยขึ้นมาอิกเลย แอร์ก็เย็นด้วย

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
รถผมเคยเจอปัญหานี้ทั้ง2คัน(astra 1.6 16v กับ corsa 1.4i)
ลองเปลี่ยนให้พัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมสวิทช์กุญแจ
คือเปิดกุญแจพร้อมสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ ไฟหน้าปัดโชว์
พัดลมฯก็ทำงานทันที อาการที่ว่าหายไปเลยครับ
ความร้อนไม่เคยขึ้นมาอิกเลย แอร์ก็เย็นด้วย

ผมว่าถ้าเป็นไปได้ต่อแบบเดิมๆดีกว่านะครับ ต่อแบบนี้พัดลมจะทำงานตลอดเวลาครับ พัดลมมันจะพังเร็วครับ  :D

www.opel.in.th

089-7015533

Offline เสือ

• ขับอย่างเดียว
  • No.: astarดำ 231  /  astraแดง 203  / corsa 233
  • รุ่นรถ: opel astra(5d) 1.6 16v ปี 97 /  opel astra(5d) 1.6 16v ปี 95 / opel corsa (5d) 1.4i 8v ปี 94
  • สีรถ : astra ดำ  /  astra แดง   /   corsa ม่วงเข้มๆ
  • เครื่องยนต์: X16XEL   /   X16XEL   /  C14NZ
ตอนแรกผมก็สงสัยเหมือนกันว่าพัดลม(หม้อน้ำ)ทำงานตลอดเวลา
มันจะพังเร็วขึ้นมั๊ย แต่มันก็ทำงานแบบนี้มาร่วมๆสองปีแล้ว ไม่เคยได้ปาดเหงื่อ
ไม่ต้องลุ้นเรื่องความร้อนตอนลุยรถติด พัดลมหาเองตัวนึงก็ไม่กี่ร้อยบาท
รถ opel มันขี้ร้อน ต้องแปลงนิดหน่อยแต่ลองแล้วมันเวิร์คครับ

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ผมเดาเอาว่า พัดลม แรงไม่พอครับ....

หรือ อาจจะเป็นที่ แผงคอล์ยร้อนของแอร์สกปรกมา ระบายความร้อนของระบบแอร์

ได้ไม่ดีพอ  :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง