มีเสียงดังบริเวณฝาสูบ

kparinya · 7285

Offline kparinya

• นักรบพเนจร
  • **
เมื่อวานตอนเย็นกลับจากทำงาน  ตอนแซง รอบประมาณ 4000 รอบ รถเหมือนจะอืดลงนิด  แล้วมีเสียงดังแปลกๆมาจากเครื่อง
พอจอดดู มันมีเสียงดังเหมือนเหล็กตีกันครับ จับดูฝาครอบวาล์วจะสั่นเป็นจังหวะเท่ากับเสียงที่ออกมา
ตอนดึกเมื่อคืนเปิดดูสายพานราวลิ้นก็ปกติ สายพานไม่กระโดดข้ามร่อง ตัวดันสายพานก็ปกติ
สงสัยน่าจะเป็นวาล์วติดหรือเปล่า ใครเคยเป็นบ้างครับ ขอความเห็นหน่อย

0819050431 ปริญญา
unmanual@yahoo.com

Offline อยากข้าม

• **
ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้ว ผมว่ารีบเอารถไปซ่อมเลยขับ เดี๋ยวมันจะเป็นหนักกว่านี้

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
ดูที่ถ้วยลิฟเตอวาวล์   สงสัยจะค้างทำให้วาวล์ปิดไม่สนิด  ว่าแต่เคื่องตัวไหนครับ

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
น้ำมันเครื่องเบอร์ไร อยู่ครับ ลองใช้ให้นืดขึ้นซักนิดน่าจะช่วยได้บ้าง ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• **
ผมอยู่ระยองครับ ว่าจะต้องซ่อมแหละ แต่ตอนนี้ขอลองดูก่อน  ถ้าเข้าอู่อาจจะหลายวัน  ต้องหารถใช้ก่อน มีคันเดียวแล้วตอนนี้
คุณ gsi-u.d. lifty valve นี่ถอดดูแองได้ไหมครับ  เมื่อวานถอดฝาครอบวาล์วออกมาดู เห็นตอนหมุนเครื่อง cam ถ้วยลงทุกอัน แต่ไม่กล้าถอดแคมออก กลัวสปริงอะไรมันดันออกแล้วเอาเข้าไม่ได้  ถ้าถอดแคมออก แล้วดึง lifter valve ออกได้จะลองดูครับ เครื่องมือพื้นฐานมีครบ
คุณ เจี๊ยบ ตอนนี้ ptt syn 5W-40 ครับ เมื่อก่อนไม่เป็นนะ เพิ่งมาเป็นเมื่อวานนี่แหละ

มีข้อแนะนำอื่นๆขออีกครับ โดยเฉพาะเรื่องถอด lifter valve นี่แหละ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เชคระดับน้ำมันเครื่องก่อนครับ  ว่าอยู่ในระดับปกติหรือเปล่า...

ผมเดา น้ำมันเครื่องแห้ง....หาย

แต่ก่อนผมใช้ 10W40 ขับปกติไม่หาย  แต่ถ้าอัดบ่อยๆ หายครับ

เสียงวาล์วเริ่มดัง ก้อต้องเชค ต้องเติม   ตอนนี้ลองใช้ 20W50 ก้อยังมีหายบ้าง สงสัยต้องเปลี่ยนแหวนแล้วหล่ะ  :-X เพราะฝาทำมาแล้ว

อยู่ระยอง ลองโทรปรึกษา ท่านปลัดกฤษ ดูครับ น่าจะมีอู่ที่ฝีมือเนียนทำดีๆอยู่บ้าง

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• **
เครื่อง X20XEV ecotech ครับ
พี่นพ เคยเปิด hydraulic lifter valve ล้างบ้างไหมครับ มันต้องมีเครื่องมืออะไรพิเศษไหม  หรือถอด camshaft ออกมาแล้วดึงออกมาได้เลย

ถอดแคมชาฟเครื่องฝาดำ ต้องถอดสายพานไทมิ่งก่อนครับ  แล้วคอยถอดประกับยึดแท่งแคมชาฟแล้วค่อยถอดตวลิฟเตอร์สามารถถอดใด้เลยครับ ไม่มีอะไรหลุดออกมาครับ  ส่วนตัวลิฟเตอร์ก็ให้เคาะแรงๆใส่ไม้แล้วใส้ในมันจะหลุดออกมาครับ แล้วค่อยแยกออกมาล้างอีกที เด๋ยวให้พี่นพตามลิ้งให้ครับ เพราะผมหาไม่เจอ  พี่นพเค้าเคยลงไว้อยู่ครับ

Offline krish

• ผู้เยี่ยมยุทธ
อยู่ระยองโซนไหนล่ะครับ ถ้าอยู่ใกล้อำเภอแกลงผมพอแนะนำได้ ชื่ออู่จำลองออโต้ แกเก่งรถยุโรป โดยเฉพาะเชฟโรเลต ฮอลเกียร์ ฮอลเครื่องและระบบไฟ เคยเปิดอู่อยู่ที่ลาดพร้าว 51 มาก่อน ได้ภรรยาอยู่ที่แกลงเลยมาเปิดอู่อยู่ที่แกลง ทำงานคนเดียว ไม่มีลูกน้อง ห้ามเร่ง สั่งอะหลั่ยที่สุริยายนต์ที่เดียวกับผม วันนี้เพิ่งเอาแอสตร้าซีดาน 8 วาล์วของพรรคพวกไปให้แกเช็คระบบน้ำมันกับเช็คเครื่อง แต่ถ้าใกล้กับสัตหีบหนานมารู้จักอู่ที่ทำโอเปิลได้อยู่อู่หนึ่ง บิ๊กเอ็มเพิ่งเอาแอสตร้าแวนไปฟิตเครื่องมา ก็โอเค ลองพิจารณาดูครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

• **
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวว่าเสาร์นี้จะลองเปิดดูอีกรอบ
ถ้าไม่หาย ก็คงเข้าอู่แหละครับ ผมอยู่ตัวเมืองระยอง น่าจะไปทางสัตหีบ ใกล้กว่า
พี่นพเจอลิ้งค์แล้วส่งให้ด้วยนะครับ

• **
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวว่าเสาร์นี้จะลองเปิดดูอีกรอบ
ถ้าไม่หาย ก็คงเข้าอู่แหละครับ ผมอยู่ตัวเมืองระยอง น่าจะไปทางสัตหีบ ใกล้กว่า
พี่นพเจอลิ้งค์แล้วส่งให้ด้วยนะครับ

เจอแล้วครับ อยู่ในห้อง D.I.Y

http://www.opel.in.th/index.php/topic,2398.0.html

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D บรรยากาศที่คุ้นเคย จริงๆ เหอะๆ อ่านแล้ว สบายใจ เหอะๆ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ครับ เหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

http://www.opel.in.th/index.php/topic,2398.0.html

ถ้าพอมีเวลา...ลุยเองเลยครับ  ไม่ยากอย่างที่คิด....

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

ถ้าพอมีเวลา...ลุยเองเลยครับ  ไม่ยากอย่างที่คิด....

แต่ยากกว่าที่คิดครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline khomsan

แหมชื่อเดียวกะน้องชายผมที่อยู่ระยองเลยครับ   เดือนหน้าจะกลับไปเอาเจ้าแอสตร้าที่ฝากน้องชายไว้(หนีน้ำท่วม)มีเวลาและโอกาสจะแวะไปทักทายครับ  ขอให้รถหายป่วยไวๆครับเอาใจช่วยครับ

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

เกะ x20 ประเก็นฝาครบวาวว์ ชุดละ 1200+ นิดหน่อยครับต้องทากาว+ประเก็นแหวน ตัวเล็กๆด้วย เหอะๆ ผมว่าลองเปลี่ยน น้ำมันเครื่องง่ายกว่า เหอะๆ

• **
แจ้งผลครับ
ทำเมื่อวันเสาร์ เริ่มตั้งแต่ ตะวันยังไม่ขึ้น เสร็จอีกที ตะวันตกดินไปเล็กน้อย

ถอดลิฟเตอร์วาล์วออกมาล้างครับ  ตอนดึงออกมาแล้วนี่ กดไม่ลงเกือบทั้งหมดครับ มีกดลงแค่ สองตัว
หลังจากล้างเสร็จแล้วใส่กลับเข้าไป  ติดเครื่อง  เสียงยังอยู่เหมือนเดิมเลยครับ งานเข้าซะแล้ว ในใจคิดแต่ว่าจะหาฝาสูบใหม่จากไหน
แต่หลังจากเดินเบาอยู่ 10 นาที ไหนๆก็ไหนไแล้ว เลยลองเร่งเครื่องขึ้นไปครับ
ช่วงที่จะถึง 3000 มีเสียงดังแกร็กเพิ่มขึ้นพักนึง  แล้วเสียงก็หายไปครับ   กลับมาเดินเบาไม่มีเสียงผิดปกติแล้ว  นิ่มๆเลยครับ
เมื่อวานเลยบึ่งไปที่ร้าน จัดมาเลยครับ  mobil1 5W-50  แล้วก็ หัวเทียน NGK BKR6EK ตามสเป็ค ชุดนึง
เปลี่ยนไปหมดแล้วครับ จบไปเรื่องนึง

แต่มีคำถามต่อครับ คือตัว ลิฟเตอร์วาล์วที่่ถอดมาเนี่ย ผมเห็นมันมี 2 แบบครับ ที่แตกต่างกันชัดๆเลยคือตัวเล็กในสุดตรงที่สปริงดัน ฝาครอบลูกปืนตัวเล็ก จะมีรู กับไม่มีรู  ตัวแบบไม่มีรูเวลายกออกมามองจากด้านใต้ จะมีตัวอักษร ว่า IN4 ส่วนแบบมีรูจะไม่มีอักษร
 แบบมีรูจะมี 4 อัน แบบไม่มีรูจะมี 12 อัน แล้วมันวางสลับๆกันด้วย ด้านไอดีบ้าง ไอเสียบ้าง อันนี้มันปกติหรือเปล่าครับ หรือว่าของเดิมเสียแล้วเขาเอาของรุ่นอื่นมาใส่่

ตอนเคาะลิฟเตอร์วาล์วเอาด้านในออกมานี่ ผมใช้วิธีเอาผ้าหุ้มแล้วฟาดกับไม้เอาครับ  กระเด็นออกมาจะได้ไม่หลุดไปไหน

ลิฟเตอร์ทั้งมอจริงๆมี3แบบครับ  ไม่ว่าแบบใหนก็ใช้ใด้ทั้งหมดครับ ขาดเท่ากัน เพราะใช้รวมกันใด้ตั้งแต่1400-2000 ว่าแต่ต้องเป็น16vครับ   :D

แจ้งผลครับ
ทำเมื่อวันเสาร์ เริ่มตั้งแต่ ตะวันยังไม่ขึ้น เสร็จอีกที ตะวันตกดินไปเล็กน้อย

ถอดลิฟเตอร์วาล์วออกมาล้างครับ  ตอนดึงออกมาแล้วนี่ กดไม่ลงเกือบทั้งหมดครับ มีกดลงแค่ สองตัว
หลังจากล้างเสร็จแล้วใส่กลับเข้าไป  ติดเครื่อง  เสียงยังอยู่เหมือนเดิมเลยครับ งานเข้าซะแล้ว ในใจคิดแต่ว่าจะหาฝาสูบใหม่จากไหน
แต่หลังจากเดินเบาอยู่ 10 นาที ไหนๆก็ไหนไแล้ว เลยลองเร่งเครื่องขึ้นไปครับ
ช่วงที่จะถึง 3000 มีเสียงดังแกร็กเพิ่มขึ้นพักนึง  แล้วเสียงก็หายไปครับ   กลับมาเดินเบาไม่มีเสียงผิดปกติแล้ว  นิ่มๆเลยครับ
เมื่อวานเลยบึ่งไปที่ร้าน จัดมาเลยครับ  mobil1 5W-50  แล้วก็ หัวเทียน NGK BKR6EK ตามสเป็ค ชุดนึง
เปลี่ยนไปหมดแล้วครับ จบไปเรื่องนึง

แต่มีคำถามต่อครับ คือตัว ลิฟเตอร์วาล์วที่่ถอดมาเนี่ย ผมเห็นมันมี 2 แบบครับ ที่แตกต่างกันชัดๆเลยคือตัวเล็กในสุดตรงที่สปริงดัน ฝาครอบลูกปืนตัวเล็ก จะมีรู กับไม่มีรู  ตัวแบบไม่มีรูเวลายกออกมามองจากด้านใต้ จะมีตัวอักษร ว่า IN4 ส่วนแบบมีรูจะไม่มีอักษร
 แบบมีรูจะมี 4 อัน แบบไม่มีรูจะมี 12 อัน แล้วมันวางสลับๆกันด้วย ด้านไอดีบ้าง ไอเสียบ้าง อันนี้มันปกติหรือเปล่าครับ หรือว่าของเดิมเสียแล้วเขาเอาของรุ่นอื่นมาใส่่

ตอนเคาะลิฟเตอร์วาล์วเอาด้านในออกมานี่ ผมใช้วิธีเอาผ้าหุ้มแล้วฟาดกับไม้เอาครับ  กระเด็นออกมาจะได้ไม่หลุดไปไหน

;D ;D ;D ริปเตอร์วาล์ว หลังจากล้างใหม่ๆ มันก้อเป็นแบบนั้นแหละครับ...

ต้องกดเร่งเครื่องแช่สักพักให้น้ำมันเครื่องขึ้นไปจนเต็มลูกถ้วย มันจึงจะเงียบครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง