ใครเป็นอย่างงี้มั่ง..

umc2006 · 3377

Offline umc2006

• หนึ่งในใต้หล้า
พอสตาร์ทเครื่องเจ้าซ่า แต่ละครั้ง ควันขาวเนี๊ยะฟุ้ง เหมือนขายไก่ย่างเลย...

ไม่ทราบแต่ละคนแก้ไขกันยังไงมั่งครับ แชร์หน่อย
ส่วนผมเติมหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง ตอนแรกๆ มีครับแต่ช่วงนี้
รู้สึกจะกลับมาใหม่ เด๋วไปซื้อมาเติมอีกดีก่า..55+

;D ;D

มิตรภาพ สำคัญกว่าเงินตรา..

Offline boyrealized

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ผมก้อเป็นทำไงหายขาดอ่ะคับ :P

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
สาเหตุควันขาวตอนสตาร์ทนี่น่าจะยางตีนวาล์วรั่วมากกว่าอย่างอื่น พอรถจอดน้ำมันเครื่องก็หยดลงห้องเผาไหม้ พอสตาร์ทอีกทีน้ำมันเครื่องก็ไหม้ไปด้วยพอหมดก็หาย แต่เวลาทำจริงก็ต้องรื้อฝาสูบทำ ซื้อปะเก็นมาทั้งชุดแหละครับ ที่เหลือท่อนล่างก็เก็บไว้ หรืออีกทีก็ซื้อเป็นชิ้นๆได้ลองถามร้านสุริยายนต์ดูครับ ร้านนี้ไว้ใจเรื่องเกรดอะไหล่ได้ดีทีเดียว ไม่มั่ว

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ยางตีนวาล์วเสื่อมสภาพครับ ถ้าอาการหนักมันจะมาเรื่อยๆ ถึงขั้นแหวน ลูกสูบ คือเครื่องหลวมครับ แต่ส่วนมาก corsa ก็เปลี่ยนยางตีนวาล์วก็หายละครับ

ของผม astra เปลี่ยนฝาบน ทำใหม่หมด ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่แหวน ลูกสูบอะไรพวกนี้รึป่าว แต่ปลายท่อมีแต่เขม่าดำๆ ไม่เหนียว ไม่แน่ใจว่าเครื่องจ่ายน้ำมันเยอะไปรึป่าว  :pray :pray

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

ขอบคุณทุกท่านที่เสนอความคิดเห็น
แต่ยางตีนวาล์ว เนี๊ยะ ตัวละเท่าไรครับ
 ;D

• รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ถ้าเป็นช่วงสตาร์ทใหม่ๆพักนึงแล้วหายก็เป็นที่ยางตีนวาล์ว

ส่วนของคุณKasetนี่เป็นได้ตั้งแต่แหวนตายจนถึงสูบหลวม

ส่วนเขม่าถ้าลูบออกมาเป็นสีเทาๆจางๆคล้ายเขม่าถ่านละเอียดก็ไม่มีปัญหา การเผาไหม้อยู่ในเกณฑ์ปกติ

ถ้าลูบแล้วเขม่าดำก็ส่วนผสมหนา สตาร์ทยากเวลาเครื่องเย็น วิ่งอืด ล้างหรือเปลี่ยนกรองอากาศดูก่อนครับ

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

ขอบคุณทุกท่านที่เสนอความคิดเห็น
แต่ยางตีนวาล์ว เนี๊ยะ ตัวละเท่าไรครับ
 ;D

ถามงี้อธิบายยังไงหว่า โทรมาคุยดีกว่าขี้เกียจพิมพ์ จิ้มเมื่อยนิ้ว

Offline boyrealized

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เออ...อีกอย่างนะครับไม่ใช่เป็นแต่ควันขาวนะยังมะเสียงแต๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆดังมาจากเครื่องด้วยอ่ะอาการรี้เกิดจากอะไรคับ
ฝากด้วยนะ :ตาปิ้ง:

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
เออ...อีกอย่างนะครับไม่ใช่เป็นแต่ควันขาวนะยังมะเสียงแต๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆดังมาจากเครื่องด้วยอ่ะอาการรี้เกิดจากอะไรคับ
ลองดูนะเสียงที่ดังมันเหมือนกับกระทู้นี้หรือเปล่า ของผมก็มีเสียงนิดหน่อย ถ้าดังมากเมื่อไหร่เจอกันแบบในกระทู้นี้แน่
http://www.opel.in.th/index.php/topic,10689.0.html

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

ผมก็เคยเป็นครับ อยู่ดีๆก็ดัง
พอไปเช็คที่ร้านเขาบอกน้ำมันเครื่องเหลือน้อย
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็หาย แต่ตอนนี้รู้ทันเลยเติมหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง
ไปพร้อมกะน้ำมันเครื่อง ดีขึ้นเยอะครับ... ;D ;D

Offline Tap

• นักรบพเนจร
  • **
 ;D
 ;D
 ;D

ถ้าส่วนผสมหนาแล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ

Offline Tap

• นักรบพเนจร
  • **
ส่วนของคุณKasetนี่เป็นได้ตั้งแต่แหวนตายจนถึงสูบหลวม

ส่วนเขม่าถ้าลูบออกมาเป็นสีเทาๆจางๆคล้ายเขม่าถ่านละเอียดก็ไม่มีปัญหา การเผาไหม้อยู่ในเกณฑ์ปกติ

ถ้าลูบแล้วเขม่าดำก็ส่วนผสมหนา สตาร์ทยากเวลาเครื่องเย็น วิ่งอืด ล้างหรือเปลี่ยนกรองอากาศดูก่อนครับ

ถ้าส่วนผสมหนาจะแก้ไขอย่างไรครับ

อันที่จริงส่วนผสมนี่เราแก้ไขไม่ได้ ถ้าไม่ไปยุ่งกับกล่อง(จูนกล่อง ,เปลี่ยนชิฟ) หนาเกิดขึ้นอย่างเดียวในภาวะการขับปกติคือกรองอากาศตัน เพราะเครื่อง8vของopelไม่มีair flow sensor วัดปริมาตรอากาศไหลเข้าเพื่อให้กล่องคำนวน มีแต่ Oxygen sensor เพื่อวัดอากาศขาออกแล้วส่งค่าให้กล่องแก้ไขให้หัวฉีดจ่ายน้ำมันให้น้อยลง ฉนั้นควันดำกรณีส่วนผสมหนาจะเกิดช่วงเดียวตอนสตาร์ทพอเครื่องยนต์ทำงานกล่องก็จะแก้ไขการสั่งจ่ายน้ำมันให้โดยอัตโนมัติ วิธีแก้ไขง่ายสุดคือหมั่นเปลี่ยนกรองอากาศบ่อยๆยิ่งในเมืองกรุงเขม่าในอากาศเยอะมากก็ควรเอาออกมาเป่าฝุ่นบ่อยๆก็จะดี

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง