เหมือนหม้อลมเบรคจะรั่ว

วินัย · 4946

Offline วินัย

• นักรบพเนจร
  • **
5 ดอ คอซ่า เกียร์ธรรมดา ติดแก็สแล้ว งานเข้าครับ เมื่อ 2-3 วันได้รับคำสั่งให้ไปช่วยราชการที่บนเขา เลยต้องเอาเจ้าเปิ้ลไป-กลับ
ไปได้สองวัน พอลงเขามาได้พบว่ามีเสียงดังฟี๊ตๆๆ อยู่ตรงไมล์รถ แต่พอเหยียบเบรคเสียงมันก็หาย เลยลองพาเข้าอู่แถวๆบ้าน ช่างบอกว่าหม้อลมเบรคไปซะแล้ว แล้วช่างยังงงอยู่เลยว่าทำไมเบรคยังอยู่ดีปกติ เลยจะขอสอบถามว่า
1.อาการที่ว่าเป็นเหมือนที่ช่างว่าไหมครับ
2.เปลี่ยนมันซะเลย มันเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ

Offline อยากข้าม

• **
อาการน่าจะใช่นะครับ คล้ายของผมมากแต่ว่าน่าจะเพิ่งจะเริ่ม ของผมมันจะดังขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ยังน้อยกว่าที่จะรู้สึกว่าเบรคไม่ปกติ

ผมก็เปลี่ยน โดนไปเกือบ4

• **
ใครมีเหลือๆ บ้างครับ ผมจะเปลี่ยนเลย เพื่อความปลอดภัยของครอบครัว แต่ขอราคาแบบไม่แรงนะครับ งบน้อยครับ ขอบคุณครับ

Offline mit

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
ไม่ ต้องไปเปลี่ยน หลอกครับ ผม ดังมา 2 ปี ละ ยังเบรค ล้อลากอยู่ เลยครับ.....

* ถ้ายังเบรค อยู่ ครับ ถ้ามันเหยีบแล้วหาย(ไม่อยู่)ก็เปลี่ยนครับ มัน กลับ GM ไปเแล้วครับ..... :giveme

** ราคา มือ 2 3800 บ. ครับ ไม่รวมส่ง แต่ไม่มีของครับ หายากมากครับ...... :pray

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

• **
เอางั้นเลยนะครับ ตราบใดที่มันยังเบรคอยู่กับขับไปเรื่อยๆ ไม่อยู่เมื่อไรค่อยว่ากัน 555

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ของผมเวลาเบรคมันก็มีเสียงดังฟรืดๆ แต่เวลาเบรคมันก็ไม่หนักนะ ถ้ามันรั่วมันน่าจะหนักนะ ลองเปรียบเทียบเอาระหว่างเหยียบเบรค ตอนติดเครื่องกับตอนไม่ติดเครื่องดูครับว่าแตกต่างกันอย่างไร
และที่ยังเบรคได้ เพราะตัวหม้อลมเป็นแค่ตัวช่วยให้เราไม่ต้องออกแรงมากในการเหยียบเบรคโดยอาศัยแรงดูดจากเครื่องทำให้เกิดสูญญากาศในหม้อลม ส่วนแม่ปั๊มเบรคตัวบนถ้ารั่วชิ งานเข้าแน่ๆ
สังเกตุได้ดังนี้
1.น้ำมันเบรคจะแห้งลดระดับ
 1.1ผ้าเบรคหมด (ดูบ่อยจะไม่รู้สึกว่าลด)
 1.2 ระบบรั่ว (อันนี้ลดไว เติมไปก็ลดอีก)
2.ดูระหว่างรอยต่อแม่ปํ๊มกับหม้อลม ถ้ามีน้ำมัน หรือสีที่หม้อลมพองย่น อันนี้แม่ปั๊มรั่วแน่นอน
3.ถ้าเราดับเครื่องแล้วเหยียบเบรคแล้วรู้สึกว่าหนัก
 1.1หม้อลมรั่ว
 1.2 วาวล์กันกลับเสีย (อยู่ระหว่างท่อที่ต่อตรงคอไอดี ข้างๆจานจ่าย ไปยังหม้อลมเบรค)
ปล.ที่ช่างสงสัยว่าหม้อลมรั่วแล้วทำไมยังเบรคได้ ตอบ มันมั่วครับ
ทีว่ามานี้ตรงหม้อลมคอร์ซ่าผมยังไม่เคยนะครับเป็นประสบการณ์จากรุ่นอืีนยี่ห้ออื่น

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
เอางั้นเลยนะครับ ตราบใดที่มันยังเบรคอยู่กับขับไปเรื่อยๆ ไม่อยู่เมื่อไรค่อยว่ากัน 555

ตามนี้เลยครับ....... ;)

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

• **
-ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ บอกอาการเพิ่ม
1.น้ำมันเบรคไม่หมด อยู่นิ่งเหมือนเดิม ไม่เคยแตะต้องมัน จะ 2 ปีแล้ว
2.ผ้าเบรคไม่หมด ตรวจสอบแล้ว

* เอาเท้าแตะๆ แป้นเบรคนิดเดียว ย้ำว่านิดเดียว เสียงฟี๊ตๆ หายไปเลย ยกเท้าออกก็มีเสียงอีก คิดว่าจะเอาไปให้ช่างตั้งเบรคให้มันลงไปอีกนิดให้เหมือนกับตอนที่เท้าแตะเบรค จะดีไหมครับ

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ให้ช่างเปลี่นน้ำมันเบรคซะด้วยเลยครับ ตั้ง 2ปีแล้ว

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

• **
ก็ดีเหมือนกันครับ

Offline อยากข้าม

• **
ตอนผมเป็น เวลาแตะเบรค เสียมันจะเบาลงไปนิดนึงครับ

ไม่รู้นะเนี่ย ว่าถึงไม่เปลี่ยน มันก็แค่หนักเท้าตอนเหยียบ แต่ของผมเสียงมันดังมากขึ้นเรื่อยๆด้วย

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
อาการมาตราฐานอีกอย่างของตัวเปี๊ยก เปลี่ยนไปอาจได้ที่ดังกว่าเดิม

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

อาการมาตราฐานอีกอย่างของตัวเปี๊ยก เปลี่ยนไปอาจได้ที่ดังกว่าเดิม
งั้นไม่เสี่ยงเปลี่ยนดีกว่า อย่าอื่นยังเข้าคิวขอเงินอีกเยอะ :ไถ: :ไถ: :ไถ: :ไถ: :ไถ:

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง