ถังพักน้ำหม้อน้ำ แห้งครับ

Ball · 12079

Offline Ball

• หนึ่งในใต้หล้า
ผมจอดรถไว้เฉยๆ ประมาณ4-5 วัน วันนี้จะใช้รถเลยเปิดฝากระโปงรถดู
ปรากฎว่าน้ำในถังพักหมดเกลี้ยงเลย
ผมก็เติมน้ำไปครึ่งถังพักแล้วก็ขับรถออกไป
พอกลับเข้าบ้านดับเครื่องก็เปิดฝากระโปรงดูอีกที น้ำเต็ม(ล้นออก)ถังพักน้ำหม้อน้ำ
ผมเลยไปสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้สัก3-5 นาที น้ำในถังพัก ก็เหลือครึ่งถังเหมือนเดิม
เป็นไปได้ใหมครับว่าน้ำในถังพักจะแห้งเวลาจอดรถไว้นานหลายๆวัน และ 
น้ำในถังพักจะกลับมาเองเวลาใช้รถ   รถผมปกติใหมครับ
 มันเพิ่งจะเริ่มมีปัญหา  หลังจากที่ผมถอด ถังพักน้ำ มาล้างทำความสะอาดนะครับ
 :มั้ง:  :มั้ง:  :มั้ง:

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ถอดล้างแล้วเติมน้ำพอดี...

พอนำไปใช้งานมันก้อแห้งอะดิครับ...

เพราะว่ามันเข้าไปเต็มระบบ

โดยทั่วไปช่างบ้านๆจะเติมน้ำเต็มกระปุกเมื่อถอดล้างระบบน้ำหล่อเย็นของโอเปิ้ลครับ...

เมื่อนำไปใช้งานจนเข้าที่ มันจะแห้งลงมาพอดี...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
กี้ผมพึ่งล้างไปเลยครับ สูตรพี่หนานใช้ได้ครับ
1.วิธีล้างคือ ถอดท่อน้ำตรงหม้อน้ำออก เส้นเล็กที่เข้ากระปุกพักน้ำ ใช้สายยางเติมน้ำไปที่กระปุกพักน้ำใช้น้ำเบาๆ พอๆกะที่มันดันออกมาจากสายที่ถอด
ติดเครื่องทั้งไว้ให้น้ำใหม่ไปไล่น้ำเก่าออก ซัก 30 นาทีครับ ระวังด้วยนะครับตอนถอดแนะนำให้ทำตอนเครื่องร้อนเพราะ น้ำจะดันได้ดีและอย่าเติมน้ำเร็วเกินไปเพราะฝาคุณจะโก่งได้ถ้ามันร้อนไปทัน
2.เติมให้เต็ม เปิดฝาไว้ ติดเครื่องให้พัดลมทำงานซัก 2 รอบ
3.ถ้าขาดก็เติมเข้าไปให้พอดี เส้นกลางครับ
4.ปิดฝา รอให้พัดลม ทำงานอีกซัก 2 รอบดูอาการ
ถ้าพอดีก็จบ ถ้าขาดก็เติม
ถ้าเกินก็ทนใช้ๆไปเดี๋ยวแรงดันมันก็จัดการออกฝามาเอง แต่ไม่ค่อยแนะนำครับตัวโอลิงจะไปเร็วกว่าวัย

***ใช้น้ำยาหม้อน้ำอ่านด้วยว่าให้ผสมเท่าไหร่นะครับ เยะไปผุหมด ทั้งประเก็น ทั้งฝา และหม้อน้ำครับ

***แนะนำว่าควรเปลี่ยนในระบบ น้ำให้หม้อน้ำทุกๆ 10,000 กม.ครับเพื่อความยาวนาน ของฝาและประเก็นนะครับ

ถ้าไม่เคยทำแนะนำให้ลองดูครับ สนิมบาน เหอะๆ
ถ้าไม่ถนัดลองไปให้อู่ทำให้ดูซักรอบครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Spisit2493

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร 085 534 1078
  • รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
  • สีรถ : Blue Green
  • เครื่องยนต์: X14XE Auto 2.2
กี้ผมพึ่งล้างไปเลยครับ สูตรพี่หนานใช้ได้ครับ
1.วิธีล้างคือ ถอดท่อน้ำตรงหม้อน้ำออก เส้นเล็กที่เข้ากระปุกพักน้ำ ใช้สายยางเติมน้ำไปที่กระปุกพักน้ำใช้น้ำเบาๆ พอๆกะที่มันดันออกมาจากสายที่ถอด
ติดเครื่องทั้งไว้ให้น้ำใหม่ไปไล่น้ำเก่าออก ซัก 30 นาทีครับ ระวังด้วยนะครับตอนถอดแนะนำให้ทำตอนเครื่องร้อนเพราะ น้ำจะดันได้ดีและอย่าเติมน้ำเร็วเกินไปเพราะฝาคุณจะโก่งได้ถ้ามันร้อนไปทัน
2.เติมให้เต็ม เปิดฝาไว้ ติดเครื่องให้พัดลมทำงานซัก 2 รอบ
3.ถ้าขาดก็เติมเข้าไปให้พอดี เส้นกลางครับ
4.ปิดฝา รอให้พัดลม ทำงานอีกซัก 2 รอบดูอาการ
ถ้าพอดีก็จบ ถ้าขาดก็เติม
ถ้าเกินก็ทนใช้ๆไปเดี๋ยวแรงดันมันก็จัดการออกฝามาเอง แต่ไม่ค่อยแนะนำครับตัวโอลิงจะไปเร็วกว่าวัย

***ใช้น้ำยาหม้อน้ำอ่านด้วยว่าให้ผสมเท่าไหร่นะครับ เยะไปผุหมด ทั้งประเก็น ทั้งฝา และหม้อน้ำ
ครับ

น้ำยาหม้อนำ้ควรไช้ของอะไรดีครับ

***แนะนำว่าควรเปลี่ยนในระบบ น้ำให้หม้อน้ำทุกๆ 10,000 กม.ครับเพื่อความยาวนาน ของฝาและประเก็นนะครับ

ถ้าไม่เคยทำแนะนำให้ลองดูครับ สนิมบาน เหอะๆ
ถ้าไม่ถนัดลองไปให้อู่ทำให้ดูซักรอบครับ

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
แจ้งข่าวเพิ่มเติมนะครับ
เนื่องจากเมื่อวาน ABS มีปัญหาเลยเข้าไปหาพี่สิน

ได้พบเหตุการน่าสนใจและน่าหวาดกลัวขึ้น
คือ รถของพี่สินเองต้องเปิดฝา จากอาการสตาร์ตอนเช้าแล้วสะดุดๆ วิ่งแล้วสะดุดๆ
ปรากฎว่า "น้ำเข้าเครื่องครับ" ทำให้ผมสงสัยและได้พูดคุยกะช่างที่ทำรถให้พี่สินคือ พี่กบ และตัวพี่สินเอง
ถึงอายุการใช้งานและ ปรากฎการดังกล่าว
 :หนาว:
โดยสรุปมันไม่ตายตัวแต่มันก็ก่ำกึ่ง เรื่องอายุการใช้งาน ครับเพราะเครื่องปีเท่าๆกัน แถมรถพี่สินวิ่งน้อยมาก
เพื่อนๆเราหลายๆคนคงเคยเป็น ไม่ว่าจะด้วยปะเก็นแตก ฝาผุ สตาร์ตอนเช้าและ สะดุด พึบๆ

ต้นเหตุหลักๆมาจากระบบน้ำหล่อเย็นนะครับ
คือ มันวนอยู่มานานๆ ต้องเปลี่ยนถ่ายบ้างนะครับ
โดยปกติ เครื่องที่มาจากญีปุ่น เครื่องยกลง หรือ เครื่องเราก็ตามแต่ อายุ อานามก็ปาไป 10+ ปีแล้วทั้งนั้น
น้ำในคงนอน วน เวียนอยู่ในระบบ เหล่านี้ก็นานพอๆกะเครื่องนะครับ พี่สินก็จะทำการล้างถ่ายให้ ทุกๆคันที่แกทำ เครื่องไป

"แต่มันคงค้างอยู่ในระบบเราบ้างเหละ" อันนี้ผมคิดเอาเองจากสมองอันน้อยนิดของผมเหอะๆ

จึงมาแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันว่า ควรล้างทุกๆ 10,000 กม. ครับ เพื่อความสบายใจและกระเป๋าเหอะๆ
นายเม้งผู้ร่วมเหตุการ และผมซึ่ง เครื่องตัวเดียวกะรถคันดังกล่าว ถึงกับกลับบ้านมาดึกๆ กรูล้างก่อนเละ เสียวนะครับ

จนถึงวันนี้กี่ปีมาแล้วที่คุณล้างระบบหล่อเย็นของรถคุณเองนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ทนอ่านจนจบและ ทำการปรับปรุงระบบหล่อเย็นของท่านครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Spisit2493 ตอบนะครับ

เอาที่มันดูมีคุณภาพหน่อยนะครับ ไม่ใช่ 20 บาทโลตัส ผมว่าใช้ได้หมดแหละ
ส่วนตัวผมใช้ของ GM สีชมพูๆนิดหน่อย ผมผสม 1:1 หรือมากกว่านั้นก็ได้ครับให้มันบางๆ
ผมใส่ที่ละครึ่งประป้องนะครับ กลัวผุฮิๆ
ยี่ห้อไม่สำคัญเท่า อัตราส่วนนะครับ
และส่วนมากน้ำยากพวกสี สีสันจะจืดจางไปตามคุณสมบัติ ของมันครับผม

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
เปลียนน้ำมันเครื่องครั้งหนึ่ง

ผมก็จะเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำด้วยเลยครับ

:-[

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline Spisit2493

• โทร 085 534 1078
  • รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
  • สีรถ : Blue Green
  • เครื่องยนต์: X14XE Auto 2.2

เอาที่มันดูมีคุณภาพหน่อยนะครับ ไม่ใช่ 20 บาทโลตัส ผมว่าใช้ได้หมดแหละ
ส่วนตัวผมใช้ของ GM สีชมพูๆนิดหน่อย ผมผสม 1:1 หรือมากกว่านั้นก็ได้ครับให้มันบางๆ
ผมใส่ที่ละครึ่งประป้องนะครับ กลัวผุฮิๆ
ยี่ห้อไม่สำคัญเท่า อัตราส่วนนะครับ
และส่วนมากน้ำยากพวกสี สีสันจะจืดจางไปตามคุณสมบัติ ของมันครับผม

ขอบคุณครับ

Offline 2000ips

• ขอพลังจงสถิตกับท่าน

ของ GM ได้ยินว่าแจ่ม

สีจะจางหายไปเมื่อหมดอายุ หรือต้องเปลี่ยนจริงฤา ท่านเจี๊ยบ

ชื่อ ศักดิ์ ครับ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA
BMx อีก 3 แค่เติมลมยาง

I Love Opel

ถ้าสะดวกๆก็ หรือว่าผมคิดว่า โอเค มีดีงนี้ครับ นอกนั้นผมไม่ค่อยแน่ใจ เหอะๆ คือง่ายๆ ที่ผมพอจะรู้แล้วกันนะครับ
 :D
ขอให้สนุกกับรถโอเปิลของคุณเองครับผม เหอะๆไปก็จะได้คุยกะรถไป เพลินๆ
เหอะๆ

ถ้าของ GM จำได้ว่ามีคนของรางวัลของพี่ เมย์ไป รบกวนภาพด้วยนะครับ
ขอบคุณครับผม

ตอบพี่ 2000ips

เอาเท่าที่ผมรู้และเข้าใจนะครับ
หมดอายุ สีหายไป คือ คุณสมบัติ ของมันก็หมดไปแล้ว แต่มันก็ไม่ใช่น้ำเปล่าซะทีเดียว
มันก็คือน้ำผสม น้ำยาหล่อเย็นไม่มีสีนะครับ ลองดูจากการที่เริ่มมีครบ สนิมหลังจากสีมันจากไปซักพัก ก็ได้ ครับผม
ไม่ก็ลองเอามือ จุ่มในกระปุกดูครับ มันไม่ใช่น้ำเปล่า มันจะเมือกๆบอกไม่ถูก เหอะๆ แต่สีไม่มีแล้วนะครับ ถ้าต่อจากนั้น
ก็น้องสนิมจิ๋ว จะค่อยๆมา จากนั้น ฝาก็จะลานั่นเองนะครับ
ควรเปลี่ยน หรือไม่ควรเปลี่ยน อันนี้แล้วแต่แล้วละครับ เหอะๆ ถ้าสีจางไปก็เติมซะหน่อย
ผมว่าซัก 10,000 จัดไปซักรอบ เพื่อความสบายใจครับ เหอะๆ
คงประมาณนี้นะครับ ถ้าเที่ยบเวลาที่เสียไป ของการเปิดฝา กับการเปิดก๊อกน้ำที่บ้านแล้ว ผมว่าคุ้มนะเหอะๆ

พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ท่านใดมีข้อมูล อะไร ยัง เข้ามาช่วยกันแสดงความเห็นได้เลยครับ
เพื่อความสนุก และ ความรู้นะครับ เหอะๆ เพราะที่ผมเข้าใจอาจจะไม่เหมือนที่ ท่านเข้าใจนะครับ ช่วยๆกัน เหอะๆ

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
เรื่องน้ำยากันสนิมหม้อน้ำ จากที่เจอกับ  ตัวเองเลยครับ คือรถของรองผู้กำกับที่อุดร กับรถของคุณวิฬุณ  ใช้น้ำยาของโตโยต้ากระป๋อง1ลิตร สามกระป๋อง ราคากระป๋องละ125บาท   เป็นแบบไม่ต้องเติมน้ำ ลังจากเปิดปั๊มน้ำและล้างถ่ายระบบน้ำปรากฏว่า  ในระบบไม่มีคราบตะกันอยู่เลยครับ สภาพเหมือนใหม่ ตอนนี้รถผมเองก็หันมาใช้น้ำยาตัวนี้เหมือนกันครับ  เลยแนะน้ำกันดู

แจ่มคราวหน้าผมใช้ โตต้ามั้ง เหอะๆ

Offline Ball

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมลองทำแล้ววันนี้...น้ำในถังพักหม้อน้ำยังคงรักษาระดับดีอยู่
ไม่รู้จะแห้งอีกใหม เพราะไม่ค่อยได้ใช้รถนะครับ

ถ้ารถจอดมากกว่า วิ่ง แนะนำว่า ซัก 6-10-12 เดือนทีดีกว่าครับ เหอะๆ
เพื่อความสบายใจเหอะๆ
 :pray

Offline e20rrw

• Astra Van C16SE M/T สีบรอนส์เงินค๊าบ 08-5139-9555
 :มั้ง: ควิกขวดเล็กกับน้ำระบบเนี่ย เยอะไปป่าวครับ  :sosad3 เปลี่ยนทีไรขวดนึงเต็มทุกทีเลยครับผม  :o เพิ่มเติมนิดครับเวลาถ่ายน้ำออกทั้งระบบของ astra 8v นี่ทำยังไงอ่ะครับ  ???

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ถ่ายน้ำทั้งระบบถ้าไม่ถอดหม้อน้ำออกก็ต้องทำแบบเจี๊ยบว่ามาครับ

ผมก็ทำแบบเจี๊ยบ ทำเองใจเย็นๆ ถอดท่ออกหาสายยางมาต่อออกทางล่าง

สตาร์ทเครื่องเร่งเครื่องให้วาล์วน้ำเปิด เอาสายยางน้ำใหม่ใส่ไปตรงท่อน้ำที่ถอดออก

สังเกตุดูจนน้ำไหลออกมาใส ทีนี้ก็ใส่สายกลับเหมือนเดิม แล้วเติมคูลแล๊น ขับวนๆซักรอบ

น้ำกระปุกพร่องก็เติมซักวันสองวัน

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

8) แจ่มไปเลยพี่

Offline e20rrw

• Astra Van C16SE M/T สีบรอนส์เงินค๊าบ 08-5139-9555
ถ่ายน้ำทั้งระบบถ้าไม่ถอดหม้อน้ำออกก็ต้องทำแบบเจี๊ยบว่ามาครับ

ผมก็ทำแบบเจี๊ยบ ทำเองใจเย็นๆ ถอดท่ออกหาสายยางมาต่อออกทางล่าง

สตาร์ทเครื่องเร่งเครื่องให้วาล์วน้ำเปิด เอาสายยางน้ำใหม่ใส่ไปตรงท่อน้ำที่ถอดออก

สังเกตุดูจนน้ำไหลออกมาใส ทีนี้ก็ใส่สายกลับเหมือนเดิม แล้วเติมคูลแล๊น ขับวนๆซักรอบ

น้ำกระปุกพร่องก็เติมซักวันสองวัน
:) ขอบคุณมากนะครับ คุณเจี๊ยบด้วยครับ เดี๋ยวครั้งหน้าจะลองทำดูครับผม  8)

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
น้ำยา โตโยต้านี่ดีนะครับหากมีรอยรั่ว มันจะเป็นตัวอุดไปในตัว และเราสามารถเช็ครอยรั่วได้ด้วยตาเลย จะมีคราบสีชมพูขาวเกาะเป็ยเกร็ดๆ

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง