เซนเซอร์หัวฉีด

umc2006 · 6153

Offline umc2006

• หนึ่งในใต้หล้า
ขอความช่วยเหลือพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ
พอดีรถผม คอร์ซ่า 3D ช่างบอกว่าเซนเซอร์หัวฉีด ปากคาร์บู
เสียทั้งสองตัว (ล่าง+บน)เขาบอกว่าอย่างนั้นนะครับ
ใครมีหรือรู้แหล่ง ช่่วยหน่อยนะครับ ไม่อยากสตาร์ทแก๊สอย่างเดียว
ถ้าได้ราคาด้วยยิ่งดีครับ

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
ประทีป 0868600100 ??? ??? ???

มิตรภาพ สำคัญกว่าเงินตรา..

Reply #1 on: 25 Apr 2012, 17:03
ยังตามหาอยู่นะครับ มะมีใครมีเลยรึครับ  :cry3 :cry3

Reply #2 on: 25 Apr 2012, 17:04
เห็นช่างบอกมีเซนเซอร์ท่อไอเสียด้วย ไม่รู้ว่าจะหมดอีกเท่าไรเฮ้อ....
 :-X :-X :-X

Offline chanat

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • Tel 0896762564
Reply #3 on: 25 Apr 2012, 17:29
ช่างที่ไหนครับ แล้วอาการเป็นยังไง ทำไมวิเคราะห์แบบนั้น เอาอะไรมาจับ ถึง เดาส่งว่า เป็นนู่นนี้นั่น ครับ ผม ว่า บางทีอาจไม่ใช่นะครับ ลอง เล่ารายละเอียดอีกสักหน่อยนะครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
Reply #4 on: 25 Apr 2012, 18:17
เสียยาก เห็นมีแต่โอริงหัวฉีดที่รั่วกัน

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Reply #5 on: 26 Apr 2012, 08:11
คือเรื่องเป็นอย่างนี้ครับ ผมเอารถไปซ่อมเนื่องจากควันออกตูดเวลาสตาร์ตเครื่อง
กลัวว่าจะเสียน้อยเสียยากเลยเอาไปซ่อมซะ ช่างบอกต้องเปิดฝาสูบ อันนี้ผมก็โอเคครับ
แต่พอรับรถไป ไฟเอ็นจิ้นโซว์ตลอดทั้งตอนใช้น้ำมันและใช้แก๊ส เลยเอากลับไปให้ช่างดูอีก
เพราะปกติก่อนทำไปไม่ขึ้น ช่างบอกให้เอารถไว้ พอดีติดเสาร์-อาทิตย์ ช่างไม่มีเครื่องจับ
ต้องทิ้งรถไว้ถึงวันจันทร์จึงจะเอาไปจับให้ สรุปวันอังคารโทรมาบอกให้ไปรับรถ แล้วบอกว่า
หัวฉีดคาร์บูเสียทั้งสองตัว ถ้าเปลี่ยนเป็นหมื่น ผมเลยถามว่าถ้าหามาเปลี่ยนให้ได้ไปเอ็นจิ้นจะ
หายหรือป่าว เขาบอกว่าอาจจะไปหายเพราะเซ็นเซอร์ท่อไอเสีย ก็เสียด้วย ให้วิ่งแก๊สอย่างเดียว
เรื่องก็เป็นอย่างนี้หล่ะครับ

Reply #6 on: 26 Apr 2012, 08:15
ค่าซ่อมก่อนไฟโชว์

Offline PrasongKe

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
Reply #7 on: 26 Apr 2012, 08:30
คือเรื่องเป็นอย่างนี้ครับ ผมเอารถไปซ่อมเนื่องจากควันออกตูดเวลาสตาร์ตเครื่อง
กลัวว่าจะเสียน้อยเสียยากเลยเอาไปซ่อมซะ ช่างบอกต้องเปิดฝาสูบ อันนี้ผมก็โอเคครับ
แต่พอรับรถไป ไฟเอ็นจิ้นโซว์ตลอดทั้งตอนใช้น้ำมันและใช้แก๊ส เลยเอากลับไปให้ช่างดูอีก
เพราะปกติก่อนทำไปไม่ขึ้น ช่างบอกให้เอารถไว้ พอดีติดเสาร์-อาทิตย์ ช่างไม่มีเครื่องจับ
ต้องทิ้งรถไว้ถึงวันจันทร์จึงจะเอาไปจับให้ สรุปวันอังคารโทรมาบอกให้ไปรับรถ แล้วบอกว่า
หัวฉีดคาร์บูเสียทั้งสองตัว ถ้าเปลี่ยนเป็นหมื่น ผมเลยถามว่าถ้าหามาเปลี่ยนให้ได้ไปเอ็นจิ้นจะ
หายหรือป่าว เขาบอกว่าอาจจะไปหายเพราะเซ็นเซอร์ท่อไอเสีย ก็เสียด้วย ให้วิ่งแก๊สอย่างเดียว

ถ้า เซ็นเซอร์ท่อไอเสีย (O2 Sensor) ลองวัดค่าดูก่อนก็ได้ครับ 0-1 V ถ้าใช้น้ำมันประมาณ 0.45

แบบวัดหยาบ 2 สายก็ไม่น่าแพง

แต่เซ็นเซอร์ หัวฉีด บนล่าง นี่คือตัวไหนครับ ลองถ่ายรูปมาดู เผื่อช่วยๆกันครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
Reply #8 on: 26 Apr 2012, 08:59

"หัวฉีดคาบูเสียทั้งสองตัว" มันคืดรัยครับ :หนาว:

ผมคิดว่ามันน่าจะ"หัวฉีด"มากว่า แต่ 2 ตัว คือ รัยครับ ขอรูปดีกว่าครับ......

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

Reply #9 on: 26 Apr 2012, 09:02
ผมเดา ว่า เค้าคงหมายถึง TPS เซ็นเซอร กับ Map เซ็นเซอร รึป่าวครับ ผม ว่า มันไม่น่าใช่ครับ ใช้แก๊ซอย่างเดียว ไม่น่าเกี่ยว นะคร้าบ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
Reply #10 on: 26 Apr 2012, 11:32
ควันออกท่อถ้าสงสัยว่าเป็นที่ซีลหมวกวาวสามารถเช็คได้ก่อนเปิดฝาโดยใช้เครื่องวัดกำลังอัด บอกได้หมดว่ารั่วหรือไม่

กรณีนี้ไฟโชว์ สามารถเช็คโค้ดได้เองดูจากกระทู้สารบัญโอเปิล ช่างบอกหัวฉีดเสีบ สาเหตุที่เป็นไปได้สายไฟหัวฉีดอาจ

มีการตัดต่อเพื่อใช้ gasแล้วเกิดช็อตกัน หรือ ท่อแวคคั่มอาจจะหลุดออกจาการเปิดฝา

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Reply #11 on: 26 Apr 2012, 11:48
ควันออกท่อ เผลอๆอาจแค่เซนเซอร์ น้ำเสียก้ได้ครับ

Reply #12 on: 26 Apr 2012, 13:09
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะครับ เรื่องรูปถ่าย ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าคือจุดไหน
คงถ่ายให้ไม่ได้จริงๆ แต่ช่างเขาบอกมาอย่างนี้ครับ

ควันออกท่อถ้าสงสัยว่าเป็นที่ซีลหมวกวาวสามารถเช็คได้ก่อนเปิดฝาโดยใช้เครื่องวัดกำลังอัด บอกได้หมดว่ารั่วหรือไม่

กรณีนี้ไฟโชว์ สามารถเช็คโค้ดได้เองดูจากกระทู้สารบัญโอเปิล ช่างบอกหัวฉีดเสีบ สาเหตุที่เป็นไปได้สายไฟหัวฉีดอาจ

มีการตัดต่อเพื่อใช้ gasแล้วเกิดช็อตกัน หรือ ท่อแวคคั่มอาจจะหลุดออกจาการเปิดฝา

ไม่ทราบว่าเหตุการณ์ดังที่เดาข้างต้นนี้ ผมสามรถเรียกร้องความรับผิดชอบต่อร้านซ่อมได้หรือป่าวครับ เพราะก่อนหน้าไฟเอ็นจิ้นผมไม่เคยขึ้นเลย
ยกเว้นตอนใช้แก๊ซ จะติดเฉพาะตอนใช้งานหนักๆเท่านั้นครับ
 :ไม่: :ไม่:

Offline PrasongKe

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
Reply #13 on: 27 Apr 2012, 12:58
ของผมเพิ่งเปิดฝาไป เมื่อมีนา เพราะประเก็นผุ น้ำเข้า  รายการที่ทำใกล้เคียง ราคาประมาณนี้อ่ะครับ

ถ้ารถยังวิ่งได้ทั้งแก๊สและน้ำมัน ถ้าส่วนตัวถ้าที่เดิมไม่สะดวก จะเช็คให้ ก็ลองหาที่ใหม่ดีกว่าครับ

ว่าแต่ไม่ลองเข้าไปปรึกษาพี่นพ ดูอ่ะครับ แวบๆ ว่าอยู่พัทยาเปล่าครับ เอาแค่พอรู้ว่าอะไรมันเสีย แล้วค่อยสั่งของ

จะไปเปลี่ยนที่ไหนก็ว่ากันอีกที

Max does not matter. The key point is the average.

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง