พระเจ้า

suny11 · 1134

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
on: 24 Jun 2009, 13:41
ในวันแรกที่พระเจ้าสร้างโลก พระเจ้าได้สร้างวัวขึ้นคู่หนึ่ง และบอกกับวัวว่า  

' วันนี้เราได้สร้างเจ้าขึ้นในฐานะของวัว เพื่อทำงานหนักกลางทุ่งนา ท่ามกลางแสงแดดจ้าทั้งวัน แล้วเราจะให้เจ้ามีชีวิตยืนยาว 50 ปี'  

วัวย้อนกลับว่า ' ชีวิตที่ยากลำบากเช่นนี้ จะให้มีอายุยาวถึง 50 ปี น่ะหรือ ? ฮึ! เมินเสียเถอะ ขอแค่มีอายุเพียง 20 ปี ก็พอแล้วล่ะ เอาคืนไปเลย 30 ปี ถ้าได้ก็โอเค'  

และพระเจ้าตอบตกลง  

วันต่อมาพระเจ้าสร้างสุนัขขึ้น และบอกกับมันว่า 'เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะของสุนัข หน้าที่ของเจ้าคือ   นั่งอยู่ที่ประตูบ้านและเห่าเมื่อมีคนเข้ามา แล้วเราจะให้เจ้ามีอายุยืนถึง 20 ปี'  

สุนัขได้ฟังก็พูดขึ้นว่า 'นั่งเฝ้าหน้าประตูบ้าน 20 ปี! ช่างเป็นชีวิตที่น่าเบื่ออะไรเช่นนี้ ขอคืนชีวิต 10   ปี ก็แล้วกัน'

พระเจ้าตอบตกลง  

วันต่อมาพระเจ้าสร้างลิงขึ้น และบอกกับลิงว่า 'เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะของลิง หน้าที่ของเจ้าคือ สร้างความสนุกสนาน และใช้เล่ห์เหลี่ยมของลิงหลอกล่อคนให้หัวเราะ   แล้วเราจะให้เจ้ามีอายุยืน 20 ปี'

ลิงได้ฟังจึงตอบว่า ' อะไรนะ..ทำให้คนหัวเราะ ทำหน้าลิงและเล่ห์กลต่างๆ   ตั้ง 20 ปี น่ะเหรอ ? ไม่เอาด้วยหรอก ขอคืนชีวิตไป 10 ปี เหลือแค่ 10 ปี ก็แล้วกัน'  

วันต่อมาพระเจ้าสร้างมนุษย์ขึ้น และบอกว่า 'เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะที่เป็นมนุษย์ หน้าที่ของเจ้าคือ กิน นอน เที่ยว   เล่นสนุกสนาน โดยไม่ต้องทำงานใดๆ เราจะให้เจ้ามีชีวิต 20 ปี'

มนุษย์ได้ฟังก็ต่อรองว่า  ' ชีวิตที่สบายเช่นนี้ แล้วท่านจะให้เรามีชีวิตแค่ 20 ปี น่ะเหรอ เอาอย่างนี้ดีกว่าเราขอชีวิตที่วัวคืนชีวิตให้ท่าน 30 ปี สุนัข 10 ปี  
และลิง 10 ปี มาเป็นของเรา เพื่อให้เรามีอายุยืนถึง 70 ปี ตกลงไหม ?'  

นั่นเป็นเหตุผลว่า...

ทำไมชีวิตของเราในช่วง 20 ปีแรก จึงเต็มไปด้วยความสนุกสนาน กิน นอน เล่น และไม่ต้องทำอะไรมากมาย  
         30 ปีต่อมา ต้องทำงานหนักทั้งวัน เพื่อสร้างครอบครัว :-\ :-\  
         10 ปีต่อมา เกษียณอยู่ที่บ้าน เฝ้าหน้าบ้าน และตะคอกคนที่ผ่านไปมา >:( >:(
         10 ปีต่อมา เป็นปู่/ย่า ตา/ยาย ที่ต้องทำหน้าลิง และเล่ห์กลต่างๆ เพื่อหลอกล่อหลาน! :omg: :omg:

สัปดาห์ ต่อมา  ..  พระเจ้านัดประชุม สิ่งมีชีวิต ต่างๆ  เพื่อเลือกเวลา ผสมพันธ์ สืบเผ่าพันธ์
พระองค์ ถาม สุนัข ว่า เจ้าต้องการเวลาใด  สุนัข คิดไปสักครู่  จึงตอบว่า  " ขอเดือนสิบสอง อากาศเย็นเหมาะดี พระเจ้าข้า"
แต่ ขณะที่สุนัข กำลังคิดอยู่นั้น  มนุษย์ ก็ถามสอดขึ้นตลอดว่า  " แล้วผมล่ะครับ ๆๆ เมื่อไรๆๆ "

จบจาก สุนัข พระเจ้าก็ถาม กบ ว่า ต้องการเวลาใด  แต่ก่อนที่ กบ จะตอบออกมา
 มนุษย์ ก็ถามแทรกอีกแล้ว ว่า ......" แล้วผมล่ะครับๆๆ  เมื่อไรๆๆ"
กบเลือก เอาฤดูฝน  พระเจ้าก็ได้ ดำเนินการให้เป็นไปตามนั้น

เหตุการ์ณ ที่มนุษย์ ถามสอดนี้ เกิดขึ้นอีก บ่อยครั้งมากๆ  จนกระทั่ง มาถึง ขีดความอดทนสุดท้าย ของพระเจ้า

ขณะที่พระองค์  ตรัส ถาม จิงโจ้ ว่าต้องการ เวลาใด  มนุษย์ ก็ ถามแทรกอีกเช่นเคย ว่า ... "แล้วผมล่ะครับๆๆๆ เมื่อไรๆๆๆ "
คราวนี้ พระเจ้าหมดความอดทน อีกต่อไป  พระองค์ จึงสาป ลงมาว่า

เออ  อย่างพวกแกน่ะ  เอาไปทั้งวันทั้งคืน  ก็แล้วกัน  :dead: :dead: :dead:

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline มะนาวเปรี้ยวปี๊ด

• หนึ่งในใต้หล้า
    • อร่อยจัง (^^  )
Reply #1 on: 24 Jun 2009, 18:01
 :หึหึ:  อ่อออ เป็นอย่างงี้นี่เอง 

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #2 on: 24 Jun 2009, 18:30
โอ๊ว :-* :-* :-* :-*   :ตาปิ้ง:ตรงกับผมเลย อิอิ  ;D ;D ;D

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง