ขอคำแนะนำเรื่องเกียร์ AUTO CORSA...

hackett · 2095

Offline hackett

• นักรบพเนจร
  • **
เนื่องจาเมื่อเช้านี้ เข้าเกียร์ R แล้วรถไม่ยอมถอย ต้องลงมาเข็นถอยหลัง  พอเอาออกไปวิง่ถึงทำงาน เกียร์R ถึงใช้ได้...  อาการแบบนี้คือเกียร์เจ้าซ่าผมกำลังจะพังแล้วใช่มั๊ยครับ...

แล้วเกียร์เชียงกงมือ 2 เค้าซื้อขายกันในราคาเท่าไหร่ครับ... ซื้อได้ที่ไหนบ้าง

แล้วถ้าซ่อม กัย ซื้อ มือ2 อันไหนจะคุ้มกว่ากัน และราคาต่างกันเยอะมั๊ย.

และยากทราบราคา เครื่อง X14XE พร้อมเกียร์ ราคาเค้าขายกันประมาณเท่าไหร่...
แล้วถ้ายกทั้งหัวตัด ตอนนี้ เค้าขายกันอยู่เท่าไหร่ครับ.... พอดีอยากเทียบราคาดูครับ...จะได้หางบไว้ซ่อมครับ... :แงๆ: 

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
มันมีกรณีศึกษานะครับ ระวังเจอฟันหัวขาด

เมื่อเร็วๆนี้รถเชอรี่ก็อาการยังงี้ เดี๋ยวถอยได้มั่ง ไม่ได้มั่ง

แต่เดินหน้าได้ปกติ

ปรากฏว่า สายเกียหัก. . . . . แค่นั้นเลยครับ เปลี่ยนใหม่ จัดให้เข้าที่ ตำแหน่งยึดต่างๆ ให้ถูกต้องเป็นอันจบเลย. . . . แถมได้โอกาสถ่ายน้ำมันเกียใหม่ด้วย

แล้วของท่านล่ะ เดินหน้าได้ปกติมั้ย?
ชักก้านวัดน้ำมันเกียออกมาฟองฟอดเลยรึเปล่า?

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

• **
มันมีกรณีศึกษานะครับ ระวังเจอฟันหัวขาด

เมื่อเร็วๆนี้รถเชอรี่ก็อาการยังงี้ เดี๋ยวถอยได้มั่ง ไม่ได้มั่ง

แต่เดินหน้าได้ปกติ

ปรากฏว่า สายเกียหัก. . . . . แค่นั้นเลยครับ เปลี่ยนใหม่ จัดให้เข้าที่ ตำแหน่งยึดต่างๆ ให้ถูกต้องเป็นอันจบเลย. . . . แถมได้โอกาสถ่ายน้ำมันเกียใหม่ด้วย

แล้วของท่านล่ะ เดินหน้าได้ปกติมั้ย?
ชักก้านวัดน้ำมันเกียออกมาฟองฟอดเลยรึเปล่า?

เข้าเกียร์ D วิ่งปรกติครับ  อาการนี้มันจะเป็นเวลาเครื่องเย็น หรือจดรถค้างคืนพอตอนเข้าก็เป็น  แต่พอเครื่องร้อนหรือวิ่งได้ซักพักนึงมันก็หายครับ...

น้ำมันเกียร์พออาการเป็นอน่างที่ว่าก็เอาไปเปลื่ยนเลย  แต่ก็เป็นเหมือนเดิม แถวรู้สึกว่าจะเป็นหนักขึ้นด้วยครับ...

Offline aotto147

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Astra F
  • สีรถ : Gray
  • เครื่องยนต์: C16SE Turbo !!!
  :o.....เหมือนผมเลยครับ. ผมไปเอารถพี่ชายที่กรุงเทพ แบบนี้เลย กว่า จ่ะมาภูเก็ตได้ เกือบตายครับ.  :sosad3 เข็นทุกปั๊ม
อาการคือ เครื่องยนต์ หรือจอดนาน ถอยไม่ได้ครับ ต้องอุ่นเครื่องสัก 15-20 นาที ถึงถอยได้ แต่ถอย ก็ไม่มีกำลัง ครับ :sosad3 จ่ะ บอก อ่าการต่อไปให้นะครับ เวลาถอย เริ่มถอยยาก แล้วกระตุก. ๆ ตามมาด้วย ระบบเกียร์เดินหน้า มีปัญหา ไฟ Shift ligth  กระพริบ ตามด้วยเกียร์ ไม่เปลี่ยน.  :sosad3   ถ้าใช่อาการที่ผมบอกมา. เสียตังค์ครับ :หนาว:

ของผมรื้อมาดูเอง ในซีเร็กเตอร์ มีนำ้เข้าครับ. เนื่องจาก เทคโนโลยี ยุโรป เอาออย กับ หม้อน้ำ อยู่ด้วยกัน  :sosad3 มันไม่ได้เข้าแบบเยอะนะครับ ค่อยๆซึม ทีระนิดๆ ตามอายุระอ่าครับ ต่อมา คลัช ไหม้ครับ. ต้อง โอเว่อร์ฮอลเกียร์ อย่างเดียว :sorry
เกียร์ยุโรป คนทำจบยากครับ ต้องเข้าใจ จริงๆ ไม่ใช่ว่ามันยากอะไรหรอกครับ การซ่อมน่ะครับ แต่ ปัจจัยรอบข้างสิ ครับ ตัวแปร
ที่ทำให้ ช่างตกม้าตายกัน หลายท่าน  :sosad3

ของผมเองรื้อเล่น สามครั้งครับ ไม่ใช่ว่ามันพังนะครับ ครั้งแรก ทำแล้ว ไม่ได้ตัดออย ออกจากหม้อน้ำ.  :sosad3 ร้อนครับ ประเก็นซีเล็กรั่ว ถอยกระตุก ไฟโชว์ครับ
ครั้งที่สอง. แยกออย ออกจากหม้อน้ำ แต่....... ความร้อนยังสูงต่อเนื่อง :sosad3. ประเก็นไหม้อีกครับ
ครั้งสุดท้าย แยกออยเกียร ออยน้ำมันเครื่อง ทำหม้อน้ำใหม่หมด ท่อน้ำเปลี่ยนหมด เซทน้ำยาหล่อเย็นใหม่ วิ่งปกติครับ

แต่....... ผมใส่ โบ คลัชส่งกำลังได้ไม่ 100% ยกลง หาเกียร ธรรมดาใส่ครับ   :sosad3

ทั้งหมดเป็นเรื่องเล่าสู่กันฟังนะครับ. พิจารณาดูนะครับ.  :sorry :sorry :sorry

ถ้าถามว่าทำไงต่อไป. เกียรธรรมดา อู่สิน ออโต้ ครับ จบ แบบสวยสุด.  ;D

Car: Opel Astra 5D hatchback
Engine: C16SE 1.6 8v
Turbo&ECU: TD04(HL)&PFC F-CON HKS
Wheel: Ray&Nitto Neo Gen 2012
Subtension: Koni SP20 all set Front&Rear &. Front shock ball joint Toyota Supra
Sound System: Prism&DLS Pro Front spearker JBL Subwoofer

Mechanics Super car  in phuket Autoexprass dot com
ซื้อ 5 หมื่น แต่ง 1 แสน .... -.-

• **
จากที่หลายท่านแนะนำมาผมว่าจะลองฮอนเกียร์ดูก่อนอ่ะครับ  เพราะน่าจะจบสุด กลัวไปเอามือ2มาใส่แล้วจะบานปลาย เข้าไปอีก.... ว่าแต่ช่วยแนะนำร้านฮอนกียร์ ราคาไม่แพง ให้หน่อยได้มั๊ยครับ... :แงๆ:

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง