ASTRA VAN ลงเครื่อง 3S-FE ต้องผ่ามากไม๊

ATi1617 · 6518

Offline ATi1617

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าจะเอา ASTRA Van ไปลงเครื่องใหม่
ที่เล็งๆเอาไว้ก็มี Toyota 3S-FE หรือ 3S-GE ก็ได้แต่เป็นเกียร์ออโต้
อยากทราบว่าต้องผ่ามากหรือเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ด้วย ขอบคุณอย่างแรง

Offline peppy

• DekGayRay's
  • หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
ที่อ่านๆดูนะครับ รู้สึกจะเยอะอยู่

รอผู้รู้มาตอบแล้วกัน  ....ไม่รุ้ซิ่งกันเสร็จยัง

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
3s ผ่าเยอะมากครับ ขนาดคาริบร้า เวคบี ยังผ่า ชัชซี แล้ว แอสต้าจะเหลือเหรอครับ.....

เครื่องมันต้องวางเอียงทำให้กินพื้นที่มากครับ

ลงได้ ถ้าโตโย... 2zz ครับ ลงมาก็ 7A  ถ้า นิสสัน sr 20  GQ18 ครับ รถแวนขับเครื่อง 1800 ก็เหลือๆ ครับ....

ถ้าไม่ได้จะเอาไปลงสนามนะฮะ มันทำเยอะมากๆๆๆๆๆ การแปลงเครื่อง... ถ้าอยากได้รายละเอียด โทรมาคุยกันเป็นแนวทางคร่าวๆ ก็ได้ฮะ.... :)
« Last Edit: 25 Jun 2009, 09:44 by kamolwat_t »

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
กลับมากันเร็วจิงๆ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
gq 18 ได้แน่นอน
081-7622714 พี่ปุ๊ครับปรึกษาได้ไม่มีตัดไม่มีเฉือน

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• *
สงสัยต้องเปลี่ยนไปลง 4A-FE ดีกว่า ไม่อย่ากผ่าห้องเครื่องมาก กลัวรถช้ำ
 :ไม่: :หนาว:

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
สงสัยต้องเปลี่ยนไปลง 4A-FE ดีกว่า ไม่อย่ากผ่าห้องเครื่องมาก กลัวรถช้ำ
 :ไม่: :หนาว:

ถ้า ลง 4a ลง7a ดีกว่่าครับ... ขนาดเท่ากัน แต่ใส้ในใหญ่กว่า เครื่อง 1800 ฮะ  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline chok_cm

7a กับ sr20 หล่ะ  อันไหน ง่ายกว่ากัน    :สำนึก:

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
astra van เราเครื่อง 1800 สำหรับผม มันไม่พอนะครับ ค่อนข้างอืดเล็กๆ    ของเรามันตันกว่าเชียวนะ  ถามผม ผมว่า 2000 cc up ครับ

sr เนี่ยไม่ต้องเฉือนหรือตัดใดๆ เลย   อาจมีทุบเล็กๆ
3s เนี่ย  คุณได้ทั้งหมดนั่น  ทั้งตัดทั้งเฉือน   ทั้งทุบ ยิ่งเกีย auto นะ หึๆ   ผมเองตอนแรกก็อยากได้ 3s แต่พอวัดขนาดกันจริงจังและถามคนเคยลงแล้วนี่ ถอยดีกว่าครับสำหรับ 3s

ว่างๆ มาลองขับ astra van ผมดูก็ได้ ของผม C20NE 2000 cc

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

:o

เฮ้ย.... รถบ้าน..ใช้งานประจำวันจิ.... ม่ะช่ายรถแรง....

ผมแนะนำให้มองความจริงครับ

ว่า

ต้องการ วางใหม่ด้วยเหตุอันใด...

จะใช้งานลักษณะไหนฮะ...

ความยอมรับได้ในการดัดแปลง....

สิ่งที่ได้มาย่อมต้องมีการจ่ายออกไปครับ...

อยากได้แรง ต้องเสียโครงสร้าง แลก แล้วต้องดูแลมันดีหน่อย.... ถ้าตัดเยอะเอามาขับตีนหนักๆ ก็รถที่มันช้ำอยู่แล้ว... จะกลายเป็น พังครับ...

แต่ถ้า อยากรักษาโครงสร้างรถไว้ ต้องมามองว่าอะไรที่เหมาะสม ครับ ถ้าเกิดมันไม่สามารถใส่เครื่อง CC สูงๆ แรงเยอะๆได้... โทษใครไม่ได้ครับ... เพราะเราเลือกที่จะรักษาตัวรถไว้

แต่ถ้าเกิดว่าต้องการแรงมากๆ ไม่เสียรถ ก็ต้องใช้เครื่องตรงสายครับ ตั้งแต่ c20neขับสบาย x20xelขับสนุก ยัน x25xeขับเร็ว ครับ

แต่ว่าสุดท้าย อยู่ที่...... ผู้ใช้งานครับว่าต้องการิ่งใดมาก่อน...สื่งใดมาทีหลัง... ถ้าเกิดว่า ไ้โทรคุยกัน... แล้ว ผมจะเอามาสรุปให้ดูครับ.... ว่าอะไรยังไงบ้าง.... :)

ออ ตอนนี้ขอ เพื่อนสมาชิก บอกเครื่องแปลกๆ ที่ลง แอสต้าได้ แน่นอน พร้อมผลกระทบทั้งทาง ดีและไม่ดีด้วยนะครับ.... ต้นมีแต่ corsa ฮะ....แอสต้ายังไม่ค่อยรู้มาก....

ที่รู้มามีไม่ตัด ก็ 4a fe 1600 (ไม่รู้ว่าตัวท้ายอื่นๆลงได้ แปลงแค่ไหนครับ...) 7a 1800 GQ 1800 SR 20 จำได้เท่าเนี้ยฮะ... :สำนึก:

แต่เรื่องเชิงช่างถามมาได้เรย... ;)

ออ จี๊ด บางที แรงไม่แรงมันอยู่ที่เกียรด้วยนา.... ว่าพอดีหรือเปล่า... :ปลิว:

lap Time

• *
ผมแนะนำให้มองความจริงครับ

ว่า

ต้องการ วางใหม่ด้วยเหตุอันใด...

จะใช้งานลักษณะไหนฮะ...
ผมอยากได้เครื่องที่มีแรงบิดมากๆครับ เพราะอาจจะต้องใช้ขนส่งสินค้าเป็นบางครั้ง
อยากได้เกียร์ออโต้เพราะแฟนขับด้วยกันครับ ยัยนี่ขับกระปุกไม่เปงอ่ะ อิอิ
ไม่ได้ต้องการเอาไปขับแข่งกับใครคร๊าบบบ
 8)

งั้น วาง 7a ครับเครื่อง 1800 ครับ แรงบิด/แรงม้า ดูจาก

จะเห็นว่า กราฟ กระโดดมาตั้งแต่ 3500-5500 ครับ แรงม้า 5500-7000 ถ้าเครื่องไม่กระจาย...  8) 8) 8) 8)

แล้ว เซ็ทท่อไอเสียให้ เน้นแรงบิดรอบต้นอีกนิดนึงครับ (แต่ความเร็วปลายจะไม่ไหลนะครับ น่าจะแค่ 180 ที่ เกียร์4 ออโต้

เอามาอาจจะต้องหาเกียรออโต้ 4 speed บ้านเราใส่ลงไปเพราะว่า ของเชียงกงจะมีแต่ 3 speed ป่าวไม่ทราบครับผม

อ่านต่อใน http://rcw.ms/forums/showthread.php?t=85697 หรือ

http://www.google.co.th/search?q=7a-fe&oe=utf-8&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a&um=1&hl=th&ie=UTF-8&sa=N&tab=iw

ครับ ในส่วนของข้อมูลจากแหล่งต่างๆ

หรือโทรมาคุยได้ฮะ  :)

lap Time

• *
งั้น วาง 7a ครับเครื่อง 1800 ครับ
เป็นทางเลือกที่แหล่มมากๆ ขอบคุณมากครับ
ว่าแต่มันไม่ต้องผ่าห้องเครื่องเยอะใช่ป่าว

งั้น วาง 7a ครับเครื่อง 1800 ครับ
เป็นทางเลือกที่แหล่มมากๆ ขอบคุณมากครับ
ว่าแต่มันไม่ต้องผ่าห้องเครื่องเยอะใช่ป่าว

ม่ะต้องผ่าฮะ... อาจมีทุบๆ ดึงๆ เพราะเกียรออโต้...

แต่อยู่ที่อู่ที่วางด้วยนะครับ...  น่าจะต้อง ที่พี่เอ.... ราคา สูงกว่าทั่วไป .... แต่ งานเร็ว รถไม่ช้ำ ทำไม่ชุ่ย ครับ

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง