ช่วยด้วยคร๊าบบบบบ มีน้ำพุ่งออกจากท่อนล่าง....

Sangkang · 2234

Offline Sangkang

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ก็งงว่าน้ำในหม้อพักหายไปไหน วันนี้ขับๆไปดูเกย์ ฮีดขึ้นเกือบถึง 100 เปิดฝาหม้อพักน้ำดู น้ำหมด....มีเสียงวีดดดดดด......เอาวะรอซักพักรอเครื่องเย็นก่อน เติมน้ำปรากฏว่า น้ำพุงออกจากเครื่องเป็นน้ำตกเลยครับบบบบบบบบบ
รบกวรท่านผู้รู้แกไขยังไงครับบบบบบบ
อาการตามรูปนะครับ ตำแแหน่ง เครื่องท่อนล่างที่ อยู่เหนือกรอง นมค....
อ่วมๆๆๆๆๆอีกแน่.... :จุก: :จุก: :จุก:

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ตาน้ำรั่วครับ ค่าแรงแพงกว่าค่าอะไหล่ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline GSI GODZILA

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน

Offline Sangkang

รบกวนประมานการค่าเสียหายหน่อยคร๊าบบบบบ :เครียด: :เครียด: :เครียด: :เครียด: :drink: :drink: :drink: :drink:

Offline kiddee

ค่าอะไหล่ ผมเคยชื่อนะครับ 30 บาท

ส่วนค่าแรงแล้วแต่ช่างนะครับว่าเขาจะทำด้วยวิธีไหน

จะแกะแล้วเอาตัวใหม่ใส่แทน

หรื่อจะชื้อเบอร์ที่มันเล็กกว่าของเดิมเล็กน้อย แล้เอากาวตะปูทาก่อนแล้วตอกตัวใหม่อัดทับเข้าไปครับ
สำหรับผมที่เคยเจอปัญหานี้. ผมแก้การใช้กาวตะปูหรือกาวที่ยึดเกาะได้ดีและทดความร้อนแล้วชื้อตาน้ำมาตอกทับลงไปครับ

เบอร์ที่ใช้. ไม่แน่ใจว่าเบอร์ 30หรือ31 นะครับจำไม้ได้แล้วยังงัย จะดูเบอร์ให้อีกที่ครับ

ดูจากภาพแล้วทำเองก็ได้นะครับ. งบประมาณไม่เกินร้อยครับ
วิธีถอดก็จะต้องถอด
_กันชนหน้า
_แผงแอร์
_หม้อน้ำ

เพื่อจะได้มีพื้นที่ในการอัดตาน้ำเข้าครับ

จริงๆ แล้วความร้อนเป็นของคู่กันสำหรับรถยุโรบนะครับ.  ถ้าจะทำให้จบควรจะต้องทำประมาณนี้ครับ
_ไหนๆก็จะถอดแล้ว. เอาหม้อน้ำไปให้ร้านล้างให้สะอาดครับ
_เปลี่ยนน้ำหม้อน้ำใหม่ และไม่ควรเติมน้ำยาหล่อเย็นครับเพราะทำให้เป็นตะกันครับ และควรเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำทุกหกเดือน
_ตรวจพัดลมหม้อน้ำว่าอยู่ในสถาพสมบูรณ์ไหม. ถ้าต้องเปลี่ยนแนะเป็นของโตโยต้า commuter (รถตู้).  ไม่เกินพันห้า
_สวิทตาโต ทำความสะอาดก็คงใช้งานได้เหมื่อนเดิมครับ
_วาวน้ำทำงานหรือเปล่า ผิดปกติไหม หากไม่ดีก็เปลี่ยนซะ (ถ้าเปลี่ยนวาวน้ำก็เปลี่ยนสายพานทามมิ่งไปด้วยเลยนะครับไม่เกินห้าร้อยครับจะได้จบในครั้งเดียว) ไหนก็ถอนแล้ว

ลองทำดูครับ. หรือสงสัยโทรหาได้ 0879917348 ครับ

ทำให้จบในครั้งเดียว

ลื่มบอกไปอีกอย่างครับเวลาชื้อเอาแบบที่เป็นทองเหลืองนะครับจะได้ไม่เป็นสนิมครับ

Offline Aod.

• นักรบพเนจร
  • **
สำหรับตาน้ำ ใช้เบอร์ 34 ครับ
เครื่อง แปดวาวล์ จะมีด้านหน้า 4 ตัว  หลังเครื่อง 2 ครับ (ยังมีเบอร์ที่เล็กกว่า อยู่ใต้จายจ่าย และเขาไอดีเมื่อมองทางแบตเตอรี่)

โดยปกติจุมีอายุการใช้งายเท่าๆ กันครับ (มันผุกร่อนจากด้านใน) ดังนั้นควรเปลี่ยนให้หมดทั้งหกตัวครับ (รบกวนช่างจะดีกว่าครับ ด้านหลังทำยาก)
ถ้าอยากเห็นชัดๆ ด้านหน้าเครื่องต้องถอดเขาไอเสีย กับปั้มพาวเว่อร์  และหลังเครื่องต้องถอดเขาไอดีครับ  แต่พอจะแอบมอง แวบๆได้อยู่

ลองตรวจสอบเครื่องยนต์ดัวยนะครับ  ขอให้หายไวๆ ครับ

ลองดูผลงานสมาชิกครับ   http://www.opel.in.th/index.php?topic=7224.0

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง