มีวิธีแก้ไฟเครื่องยนต์โชว์เวลาใช้แกสใหมครับ?

Zero · 4639

Offline Zero

• นักรบพเนจร
  • **
  • ZERO
 :มั้ง: เจ้าซ่าเครื่องX14XE Auto ครับ เวลาใช้แกสแล้วไฟโชว์ตลอดเลยครับ แต่ก็ชินล่ะครับ แค่สงสัยว่าทำให้มันหายไปได้หรือเปล่าครับ
อ้อ เพิ่มเติมเรื่องเครื่องที่วางไปครับ ตอนวางผมใช้เกียร์เดิมของเครื่องC14NZ เปลี่ยนกล่องเกียร์อาการไม่ปกติหลายอย่างก็หายไปนะครับ รอดูระยะยาวอีกที่ครับ :หึหึ: (ถ้าไม่หายสงสัยจะได้ย้ายอู่แน่ครับ)

Opel Corsa 3Drs X14XE AT
PearlGreen VITA style...

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ติดแบบไหนมาครับ...
ฟิกมิกส์ธรรมดา  ฟิกมิกส์+แลมป์ด้า หรือว่าหัวฉีด
โดยทั่วไปเข้าใช้กล่องหรอกหัวฉีดครับ แต่ผมก้อไม่ใช้ปล่อยให้มันติดอยู่อย่า่งนั้นมาสองปีแล้วครับ 8) 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ย้าย อู่เถอะครับ.... เชื่อผม... เรื่องแก๊ส.... ติดที่ไหนมาฮะพี่... :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline bat

• bat
ย้ายอู่เถอะครับ ก่อนอื่นอ่ะ น้องๆในนี้หลายคนแอบเป็นห่วงพี่เรื่องการทำรถนะครับ หลายๆปัญหาที่พี่เจอะมา เราก็เคยเจอะกันแทบทุกคน แต่ก็แก้ได้โดยช่างบ้างเราทำกันเองบ้างแบบไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายมากมาย อันนี้ผมไม่ได้ว่าอุ่ที่พี่ไปทำไม่ดีนะครับแต่บางอย่างเราทำกันเองได้ก็แนะนำกันไป  ยังไงก็เข้ามาอ่านกระทู้ในนี้บ่อยๆนะครับ
เรื่องไปรูปเครื่องโชว์ ลองเอาไปจูนใหม่ร้านแถวๆรังสิตคองสาม ที่ในนี้หลายๆคนไปทำกัน ลองดูครับพี่..มีอะไรยินดีช่วยเหลือครับ...

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
พี่บัตฮะ ทำแผนที่ อู่แก๊สลงในกระทู้รวมอู่ใน FAQ ได้ไหมฮะ เอาเบอร์โทร กับจุดสังเกตุมาก่อนก็ได้ครับ.... :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline pandache

• **
  • I'm MoppeT_T
พี่บัตฮะ ทำแผนที่ อู่แก๊สลงในกระทู้รวมอู่ใน FAQ ได้ไหมฮะ เอาเบอร์โทร กับจุดสังเกตุมาก่อนก็ได้ครับ.... :)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ พี่บัติ.... :) :) :-[ :-[

------------------------------------------------------

หนทางยังอีกยาวไกล.... (TT_TT).....ไอ้ต้าลูกรัก..

------------------------------------------------------

What can I do.. when I so tried... (_ _ " )

Offline Omega VIP

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ พี่บัติ.... :) :) :-[ :-[

เวลาไปอ้างชื่อ กอล์ฟ Opel นะ  ไปอ้างชื่อพี่บัติ  เจ้าของอู่ไม่รู้จักครับ  ;D ;D ;D

Offline bat

• bat
เวลาไปอ้างชื่อ กอล์ฟ Opel นะ  ไปอ้างชื่อพี่บัติ  เจ้าของอู่ไม่รู้จักครับ   

ใช่ๆๆ ...ยังไงกอล์ฟก็ช่วยทำแผนที่ให้ด้วยนะเพราะพี่นึกไม่ออกแล้วอ่ะ เพราะไปแค่ครั้งเดียวเอง

ขอบใจมากๆนะน้องรัก(มากกกกกกกก :ตาย: :ตาย: :ตาย:)

Offline Zero

• **
  • ZERO
แกสแบบ FixMix ครับผม กำลังเก็บเงินไปอับเกรดเป็นหัวฉีดอยู่ ถ้าไม่เสียอีกนะ :สำนึก:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม...ผมก็ได้พึ่งพาความรู้และคำแนะนำจากชาวโอเปิ้ลนี่แหละครับ ไม่เช่นนั้นคงท้อใจปล่อยรถไปแล้วทั้งๆที่เป็นรถที่น่าใช้มากมาก...ช่างที่จูนแกสให้แถวบ้านยังบอกเลยครับว่าขับดีจริงๆ(ทำไมบ้านเราไม่นำเข้ามาอีกหว่า เฮ้อ) นี่ถ้าซ่อมที่ใหนก็ได้แบบโตต้าก็คงใช้กันเต็มไปหมดแน่ๆ :D
ตอนนี้ขอลองดูระยะยาวอีกซักพักครับ ดูว่าภายในสามเดือนต่อไปนี้จะเป็นไงบ้าง...แต่ถึงยังไงผมก็ไม่อยากเข้าที่นี่แล้วหล่ะครับ เฮ้ออออ (อีกที) :ตาย:

Opel Corsa 3Drs X14XE AT
PearlGreen VITA style...

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
แกสแบบ FixMix ครับผม กำลังเก็บเงินไปอับเกรดเป็นหัวฉีดอยู่ ถ้าไม่เสียอีกนะ :สำนึก:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม...ผมก็ได้พึ่งพาความรู้และคำแนะนำจากชาวโอเปิ้ลนี่แหละครับ ไม่เช่นนั้นคงท้อใจปล่อยรถไปแล้วทั้งๆที่เป็นรถที่น่าใช้มากมาก...ช่างที่จูนแกสให้แถวบ้านยังบอกเลยครับว่าขับดีจริงๆ(ทำไมบ้านเราไม่นำเข้ามาอีกหว่า เฮ้อ) นี่ถ้าซ่อมที่ใหนก็ได้แบบโตต้าก็คงใช้กันเต็มไปหมดแน่ๆ :D
ตอนนี้ขอลองดูระยะยาวอีกซักพักครับ ดูว่าภายในสามเดือนต่อไปนี้จะเป็นไงบ้าง...แต่ถึงยังไงผมก็ไม่อยากเข้าที่นี่แล้วหล่ะครับ เฮ้ออออ (อีกที) :ตาย:

อย่าไปใช้แบบหัวฉีดเลยพี่มันต้องเจาะท่อไอดีน๊ะ แบบดูดก็เหลือแล้วน๊ะผมว่า อย่าลงทุนเพิ่มในสิ่งที่ได้กลับมาไม่คุ้มเลยพี่ ประหยัดเพิ่มอีกนิดเดียวแต่เสียของ ลองนำไปพิจารณาดู ส่วนเรื่องไฟโชว์ถ้ามันไม่มีผลต่อเครื่องเช่นรถสะอึกหรือวิ่งอืด ก็ปล่อยมันไปครับ เพราะเครื่องยนต์มันคำนวณ co2 ไม่ได้ตามสัดส่วนมันก็เลยฟ้องเฉย ๆ ทำใจยอมรับครับ แต่ถ้ามันโชว์แล้วมีอาการอย่างอื่นตามมาก็เอาสาเหตุมาบอกหน่อยครับจะได้ช่วยกันวินิจฉัย ผมก็คอซ่าเครื่องเดิมติดแก๊สครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ถ้าโชว์ แล้วช่างจูนเช็ค ค่า A/F ไม่บางไป...ก็ช่างมันฮะ... แต่ถ้าบางไป... ระวังเครื่องพังฮะ.... :o

อย่า คิดว่าจะประหยัดมากๆๆๆๆๆ นะครับ.... เดี๋ยว ส่วนผสมบางเกินไป...เครื่องพังทั้งเครื่องครับ... :dead:

lap Time

ถ้าโชว์ แล้วช่างจูนเช็ค ค่า A/F ไม่บางไป...ก็ช่างมันฮะ... แต่ถ้าบางไป... ระวังเครื่องพังฮะ.... :o

อย่า คิดว่าจะประหยัดมากๆๆๆๆๆ นะครับ.... เดี๋ยว ส่วนผสมบางเกินไป...เครื่องพังทั้งเครื่องครับ... :dead:

ก่อนที่เครื่องจะพัง...มัีนจะแบคฯ ครับ  แบคฯจนกรองกระจาย...ฝากระโปรงดุ้งเพราะโดนกรองอากาศกระแทก :-X :-X

เหมือนผมอ่ะ...ตอนนี้เลยปล่อยมันกินไปเหอะ บาทสลึง ไม่มีแบค... :จุก: :จุก:

เครื่อง อีโคเทค ถ้าติดแบบฟิ๊กมิ๊ก ตัดปั๊มตัดหัวฉีด ไม่ใส่กล่องหลอก จูนดีแค่ไหน ยังงัยก้อโชว์ครับ
เพราะมันหาหัวฉีดมะเจอ...เอิ๊กๆๆๆๆ  8) 8) 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

ก่อนที่เครื่องจะพัง...มัีนจะแบคฯ ครับ  แบคฯจนกรองกระจาย...ฝากระโปรงดุ้งเพราะโดนกรองอากาศกระแทก :-X :-X

เหมือนผมอ่ะ...ตอนนี้เลยปล่อยมันกินไปเหอะ บาทสลึง ไม่มีแบค... :จุก: :จุก:

เครื่อง อีโคเทค ถ้าติดแบบฟิ๊กมิ๊ก ตัดปั๊มตัดหัวฉีด ไม่ใส่กล่องหลอก จูนดีแค่ไหน ยังงัยก้อโชว์ครับ
เพราะมันหาหัวฉีดมะเจอ...เอิ๊กๆๆๆๆ  8) 8) 8)

ถ้าช่าง ดันอุตริ แบบผมมันสามารถ ทำให้ จ่ายบางได้ตอนรอบสูงครับ... :shock: หมุนๆตั้งๆเอง.... ดีนะที่มี A/F ในรถ.... ไม่งั้น....ซวย... ไม่มีแบคไฟค์ ครับ... อัตราเร่งต่ำกว่าเดิมนิดหน่อย.... แต่ว่า มันจับส่วนผสมได้ 20 จริงๆได้เท่าไรไม่รู้ เครื่องผมวัดได้แค่นั้น... :จุก: หมุนคืนแทบไม่ทัน...

lap Time

Offline Omega VIP

อย่าไปใช้แบบหัวฉีดเลยพี่มันต้องเจาะท่อไอดีน๊ะ แบบดูดก็เหลือแล้วน๊ะผมว่า อย่าลงทุนเพิ่มในสิ่งที่ได้กลับมาไม่คุ้มเลยพี่ ประหยัดเพิ่มอีกนิดเดียวแต่เสียของ ลองนำไปพิจารณาดู ส่วนเรื่องไฟโชว์ถ้ามันไม่มีผลต่อเครื่องเช่นรถสะอึกหรือวิ่งอืด ก็ปล่อยมันไปครับ เพราะเครื่องยนต์มันคำนวณ co2 ไม่ได้ตามสัดส่วนมันก็เลยฟ้องเฉย ๆ ทำใจยอมรับครับ แต่ถ้ามันโชว์แล้วมีอาการอย่างอื่นตามมาก็เอาสาเหตุมาบอกหน่อยครับจะได้ช่วยกันวินิจฉัย ผมก็คอซ่าเครื่องเดิมติดแก๊สครับ

แต่ความรู้สึกในการขับมันต่างกันเลยนะครับ ระหว่าง Fixmixer กับ Injetion  ลองถามพวกที่เคยขับ GT ดูครับ  ว่าอัตราเร่งช่วงต้นมาเร็วกว่าน้ำมันอย่างรู้สึกได้

การจูนแก๊สอย่าเอาแต่ประหยัดครับ จูนให้พอดีกับความต้องการเครื่องดีกว่า เช่น วิ่งในเมืองปรับลดลงหน่อย  แต่ถ้าออกตจว.เพิ่มไปหน่อย ครับ

จูนบางอุณหภูมิสูง  นานไปเครื่องพัง  จูนหนา  ตื้อวิ่งไม่ออก นานไปเครื่องพัง เพราะ แก๊สที่เผาไหม้ไม่หมดจะไปเกาะตามลูกสูบ แล้วผนังสูบ  นานไปแหวนตาย ลูกสูบไหม้ครับ  จูนแก้สโดยใช้ A/F Ratio แบบ wide brand จะให้ค่าที่แน่นอนกว่า Arrow brand ที่ติดมากับรถยนต์  มันเป็นพารามิเตอร์ที่พอจะก่ะได้คร่าวๆเท่านั้นครับ

ตามที่กลอฟ์บอกครับ....

มิกเซอร์ ถ้าเอามาวิ่งสบายๆ ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ซิ่ง ก็ตอบสนองความต้องการได้ครบครับ...(ต้องจูนดีๆด้วยนะฮะ)

แต่ถ้าเอาประสืทธิภาพว่า ต้องหัวฉีดครับ.... ละเอียดกว่า... เครื่องตอบสนองได้สมบูรณ์ กว่าครับ...

ใช้งานได้ทั้ง 2 แบบ ครับ... ของถูก ขับได้ดี ของแพง ขับได้ดีกว่า... ไอ้ตรง กว่า เนี้ย ถ้าไม่ได้ใช้งานจุดนั้น ก็ เอาแค่ขับได้ดัพอฮะ... เก็บเงินแต่งรถ...  ;D ;D

lap Time

ค่อยๆโตครับ...ตอนนี้จะเอาแลมป์ด้าก่อน...ยังมะรีบ แต่อีกหน่อยก้อไม่พลาด หัวฉีดครับ
 :drink: :drink:

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง