ออกเดทครั้งที่สอง น้องเปิ้ลเริ่มเห็นใจผมมากขึ้น (เข้าข้างตัวเองไว้ก่อน)

เรื่องมันยาว · 4613

Offline เรื่องมันยาว

• นักรบพเนจร
  • **
    • เรื่องราวน่าเบื่อของผม...
จากกระทู้

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1251.0.html

ขอบคุณท่านจี้ด คุณต้น  คุณ PeeSard  คุณ  Omega VIP  คุณ pandache

เมนูเดทครั้งที่สองครับ

ทำท่อไอเสีย   1000 บาท
กลึงเซนเตร์ล้อ 1200 บาท
ซ่อมแม็ค        2200 บาท
ลูกปืนล้อหลังนอก จารบี 1100 บาท
ค่าแรงช่าง         300 บาท

รวมค่าใช้จ่าย  5800 บาท

Ps.ช่างมีน้ำใจขับรถมาส่ง ซื้อหอยแคลงลวกฝาก 1 กิโล

เสียงจากล้อหลังหายไป  (เสียงเหมือนลมเข้า )
การกระแทกกับคันสะดุดถนน ดีขึ้นมากๆ
รถทำความเร็วได้ที่ 130 กม/ชม(ทำไมน้อยลง อาจเป็นเพราะนั่งสามคน /แฟนช่างมาด้วย)
อาการพวงมาลัยสั่นน้อยลงมาก

ตอนแรกซ่อมล้อแต่อาการไม่หาย ช่างสังเกตุเห็นอาการคดของแม็ค
เอาแม็คไปทำใหม่ พวงมาลัยนิ่งเป็นปกติ ( มีสั่นบ้างเล็กน้อย)

วันนี้เอาเบาะไปส่งร้าน อัดฉีด เฉพาะเบาะหลัง 850 บาท

สุดท้าย เพิ่มฟิล์มกันแสง 80 % 2800 บาท (เว้นกระจกหน้าหลัง)
ซ่อมวิทยุ (ช่างแนะนำให้เปลี่ยน แต่เสียดายแบรนด์วิทยุครับ)
ช่างอิเลคบอกว่าภายในเครื่องวิทยุเป็นของเนชั่นแนล
ปัญหาคือ ต้องซื้อเทปคาสเซทไว้สำรอง เวลาไม่มีคลื่นวิทยุ (โบราณดี ชอบๆ)
ทำลำโพงใหม่ เพราะของเดิมลำโพงโดนถังแก๊ซ  750 บาท

ท้ายที่สุด รักน้องเปิ้ลไปแล้ว ยิ่งด้านท้าย สวยสุดๆ
น้องเปิ้ลจะโกรธมั้ยน้า.... ถ้าจะหาใครซักคนมานั่งด้วย อิอิ

รายงานเพื่อเป็นข้อมูล และขอคำแนะนำดีๆ จากพี่ๆทุกท่านครับ

• **
อีกนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมเปิดร้านออนไลน์เกี่ยวกับอุปกรณ์ พีดีเอ

ชื่อร้านอีซี่พีดีเอ
http://easypda.tarad.com/

พี่ๆท่านใดสนใจ ใช้พีดีเออยู่ เชิญใช้บริการครับ

ลด 20% สำหรับ สมาชิก opel.in.th ครับ

ขอบคุณครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อ่ะ อยู่ตรงไหนฮะเนี้ย... เจ้าบอมบ์มันเคยคุม ป็อกแป๊ก ของ HP อยู่...  :)

เรื่องรถ อาจจะมีจ่ายเยอะช่วงแรกครับ แต่ถ้า หมด..ก็จบแล้วฮะ... สบาย... ขับกันยาวเรย...  :D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
เปิดที่บ้านครับคุณต้น

เน้นส่งทางไปรษณีย์ครับ

ทำไปเรียนรู้เขาไป สำหรับคนที่ไม่เข้าใจเครื่องยนต์แบบผม

ถือว่าจ่ายค่าเล่าเรียนไปด้วยครับ สนุกดีมีกิจกรรม (แต่ไม่สบายกระเป๋า อิอิ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เท่าๆที่ดูราคา ที่โน่นก่เอาเรื่องเหมือนกัน..
ใช้รถแปลกๆ ก่ต้องระวังเรื่องค่าใช้จ่ายให้ดีนะครับ ไม่งั้นจะทำไปเรื่อยๆ เด๋วก่เยอะกว่าตอนซื้อรถมาซะอีก..55+

ทำท่อไอเสีย   1000 บาท.. ทำรัยไปบ้างล่ะ?
กลึงเซนเตอร์ล้อ 1200 บาท..ทำไมต้องกลึงที่ล้อ? ทำไมไม่ใส่ปลอกแทน? แล้วล้อที่ใช้อยู่มันเปนยังงัย? ถึงต้องกลึง Centre?
ซ่อมแม็ค        2200 บาท..ซ่อม 4 ล้อเลยหรือ? (ถ้าทั้ง 4 ล้อก่ถือว่าถูกดี อันนี้ที่ซ่อมเพราะว่าล้อดุ้ง ทุกล้อเลยหรือ ไม่น่าาาา!! ถ้าซ่อมล้อเดว ก่ถือว่าแพงมาก!!)
ลูกปืนล้อหลังนอก จารบี 1100 บาท ..อันนี้พอรับได้ อาจจาแพงกว่า กทม. 20-30%
ค่าแรงช่าง         300 บาท ..ทำทั้ง 4 จุด แค่ 300 ก่โอเพราะว่าพี่แกบวกไปหมดแล้ว !!

ไม่รู้ที่โน่น มีอู่ให้เดินสอบถามเยอะมั้ย เพราะบางที่พวกล้อ-ช่วงล่าง ผมว่าให้ร้านล้อ-ช่างล่างดูให้ได้เลย ไม่ต้องผ่านอู่นะ
ส่วนเรื่องอะไหล่ หรือราคาก่สอบถามจากร้านในวรจักรคร่าวๆก่อน หรือก่สั่งอู่สิน ส่ง พกง. ได้เลย..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Omega VIP

ยินดีด้วยนะครับ  ลูกชายคนเล็กของผมก็จะออกจากรพ.แล้ว ครับ   :) :) :)

• **
เรียนท่าน PeeSard  ครับ

ราคานี้วัดใจกับช่างครับ

ผมทำลิสต์ไว้หมดเลย

บอกช่างตรงๆ ผมไว้ใจช่าง (อยู่ต่างจังหวัดนี่ลำบาก หาช่างยากจริงๆครับ)

ทำแม็คทั้ง 4 ล้อครับพี่ PeeSard จริงๆ ดุ้งล้อเดียว แต่ทำไมทำสีล้อ งงๆเหมือนกัน สีออกมาเหมือนแม็คใหม่เลย

ท่อไอเสีย ช่างตัดตรงที่มับอวบๆ ใต้ท้อง ( ที่เป็นจุดต่ำสุดของรถ) แล้วเชื่อมของใหม่เข้าไปครับ

ส่วนกลึงเซนเตอร์ล้อ ก้อคุยกับช่างเพื่อหาวิธีแก้พวงมาลัยสั่นครับ

รักไปแล้ว กระเป๋าฉีกแน่ๆเลย ถ้าต้องเข้าอู่บ่อยๆแบบนี้

น้องเปิ้ลเห็นใจหน่อยน้า....

ขอบคุณพี่ PeeSard  ครับ

ยินดีกับลูกชายคนเล็กของคุณ Omega VIP  ด้วยครับ

• **
อีกนิดครับ

วันนี้ไปถ่วงล้อมา 100 บาท โห ดีใจมาก

ที่ผ่านมาทำผ่านช่างหมดเลย

ไปร้านช่วงล่างถึงรู้ว่าราคามันไม่แพงเลย

ต้องเรียนรู้อีกเยอะเลยครับ

ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อน สำหรับคำแนะนำดีๆครับ

:D :D บ้านน้องเปิ้ลอบอุ่นจริงๆครับ

Offline sawassdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • นักรบพ่อลูกอ่อน
ผมก็ใช้แอสตร้าเหมือนท่าน   ยังไงก่ค่อยๆคิด  ค่อยๆทำไปนะครับ     :D       แต่ดูราคาบางรายการ  รอบหน้าถ้าท่านจะไปออกเดทกะน้องเปิ้ลอีก   ก่ลองโพสมาถามเช็คราคากันดูใน บ้านโอเปิลอินกันก่อนก็ได้เน่อ   :อุ่น:

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ช่าย..ที่บอกๆ ก่ไม่อยากให้เราเสียไปอย่างฟุ่มเฟือยอ่ะนะ!!

ยกตัวอย่าง เช่น ดัดท่อ เราไปร้านท่อไอเสีย ดัด 1 จุด 50-80 บาท + ค่าเชื่อมแก๊สแพงสุด จุดละ 100 +ค่าวิชาชีพ (ค่าแรง) 200 ก่ไม่เกิน 500
อันนี้คิดตามความคิดของผมนะ จะลองทำตามก่ได้นะไม่สงวนลิขสิทธิ์ 55+

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline มะนาวเปรี้ยวปี๊ด

• หนึ่งในใต้หล้า
    • อร่อยจัง (^^  )
 :) รถดีวันดีคืน . . ยินดีด้วยนะคะ ใกล้โซนสีเขียวเข้าไปทุกที

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ ค่าแรง300 งี้ต้องซื้อะไหล่ไปให้เขาเปลี่ยนให้แล้วเหละครับ ถูกจริงๆ
เหอะๆๆ อยากคิดมากครับ เจี๊ยบเจ็บมาเยะกว่านี้อีกเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline KikLkHlooU

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
    • matchmaking
  • No.: 12
  • รุ่นรถ: ่เต่า
  • เครื่องยนต์: เจ

Offline kiddee

• ผู้เยี่ยมยุทธ

เหอะๆ ค่าแรง300 งี้ต้องซื้อะไหล่ไปให้เขาเปลี่ยนให้แล้วเหละครับ ถูกจริงๆ
เหอะๆๆ อยากคิดมากครับ เจี๊ยบเจ็บมาเยะกว่านี้อีกเหอะๆ

;D ;D

Offline zx6rnokzz

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • รุ่นรถ: zx6r
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: 650

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง