ช่วยด้วยคับ VECTRA B แวคคั่มไม่ยอมดูด ปิดวาล์ว ในรอบต่ำ

yoboyza · 2744

Offline yoboyza

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
 :แงๆ:ช่วยด้วยคับ VECTRA B แวคคั่มไม่ยอมดูด ปิดวาล์ว ในรอบต่ำ ปลายเหยียดออกสุดๆไม่ยอมขยับเลยคับ

ผมต้องเช็ค ยังไงอะไรบ้างคับ ขอเบอร์โทรปรึกษาได้ยิ่งดีคับ ขอบคุณคับ  :-X

Offline kparinya

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Vectra B
  • สีรถ : เงิน
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ปัญหานี้ผมเป็นอยู่ครับ ไล่เปลี่ยน actuator แล้ว เช็ค solenoid แล้ว ทำงานปกติทุกอย่าง มาถึงกล่อง ECU ก็เหมือนกับว่า output ไม่ออก ก็หยุดไล่ต่อ  เหลือเอา op-com มาต่อแล้วสั่งให้ output ทำงาน ดูว่าตัว ก้านจะหุบเข้าไหม

ล่าสุด เพิ่งได้ op-com มาอาทิตย์ที่แล้ว แต่ไม่มีเวลาทดสอบ แค่ลองต่อดูแล้วสั่ง มีเสียงแต๊ก เหมือนจะทำงาน แต่ไม่ได้วัดโวลต์จริงๆจังๆ หรือมาดูว่ามันดูดไหม  พอดีต่อลองคนเดียว เลยได้แต่ฟังเสียงเอา
เดี๋ยวผมลองแล้วได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ น่าจะไม่เกินอาทิตย์หน้านี้แหละ

0819050431 ปริญญา
unmanual@yahoo.com

• *
ปัญหานี้ผมเป็นอยู่ครับ ไล่เปลี่ยน actuator แล้ว เช็ค solenoid แล้ว ทำงานปกติทุกอย่าง มาถึงกล่อง ECU ก็เหมือนกับว่า output ไม่ออก ก็หยุดไล่ต่อ  เหลือเอา op-com มาต่อแล้วสั่งให้ output ทำงาน ดูว่าตัว ก้านจะหุบเข้าไหม

ล่าสุด เพิ่งได้ op-com มาอาทิตย์ที่แล้ว แต่ไม่มีเวลาทดสอบ แค่ลองต่อดูแล้วสั่ง มีเสียงแต๊ก เหมือนจะทำงาน แต่ไม่ได้วัดโวลต์จริงๆจังๆ หรือมาดูว่ามันดูดไหม  พอดีต่อลองคนเดียว เลยได้แต่ฟังเสียงเอา
เดี๋ยวผมลองแล้วได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ น่าจะไม่เกินอาทิตย์หน้านี้แหละ

:ตาปิ้ง: ขอบคุณมากนะคับยังไง ลองแล้วช่วยแจ้งที่นะคับ ขอบคุณคับ

• **
ลองดูแล้วครับ เมื่อเช้า   พอดีเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาไปราชบุรีมา เพิ่งกลับมาเมื่อคืน

ผมลองต่อดูแล้ว สั่งให้ solenoid ทำงาน ก็ทำงานได้ปกติครับ มีการดูดก้านเข้า

แต่จะสั่งได้เฉพาะตอนไม่ได้ติดเครื่องนะ  ตอนติดเครื่องโปรแกรมจะไม่สามารถสั่งได้

การทำงานปกติก็คือ  ตอนติดเครื่องเดินเบาก้านจะปล่อยออก  แล้วตอนเร่งเครื่องก้านจะดูดเข้าแป๊บเดียว

ซึ่งต่างกับที่ผมเข้าใจครั้งแรก คือผมเข้าใจว่าตอนติดเครื่องเดินเบาก้านหุบเข้า  ตอนเร่งก้านปล่อยออก  ซึ่งไม่ใช่ครับ

• *
ลองดูแล้วครับ เมื่อเช้า   พอดีเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาไปราชบุรีมา เพิ่งกลับมาเมื่อคืน

ผมลองต่อดูแล้ว สั่งให้ solenoid ทำงาน ก็ทำงานได้ปกติครับ มีการดูดก้านเข้า

แต่จะสั่งได้เฉพาะตอนไม่ได้ติดเครื่องนะ  ตอนติดเครื่องโปรแกรมจะไม่สามารถสั่งได้

การทำงานปกติก็คือ  ตอนติดเครื่องเดินเบาก้านจะปล่อยออก  แล้วตอนเร่งเครื่องก้านจะดูดเข้าแป๊บเดียว

ซึ่งต่างกับที่ผมเข้าใจครั้งแรก คือผมเข้าใจว่าตอนติดเครื่องเดินเบาก้านหุบเข้า  ตอนเร่งก้านปล่อยออก  ซึ่งไม่ใช่ครับ

ขอบคุณมากนะคับสำหรับข้อมูล ของผมมันไม่ขยับเลยง่ะ :ice ผมจะลองไปตรวจ op-com มั้ง อิอิอิ

• *
 :omg:ผลออกมาแล้วคับ หลังจากไป OP- COM มา ตอนนั้นใช้เครื่องOP- COMเช็คมันก้อ ดึงเข้าละแปบนึง อย่างที่ คุณบอกคับ แต่ว่า :หนาว:ทำไมตอนติดเครื่องแล้ว ลองดึงเร่งเครื่องดู ทำไมมันไม่ขยับลคับ ผมผิดตรงไหนหรือป่าว :ไม่:

• **
ลองเหยียบคนนึงแล้วดูคนนึงครับ  ว่ามันขยับหรือเปล่า   

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง