เปลี่ยนล้อแม็กมา ขับเร็วแล้วสั่น

FatDream · 7196

Offline FatDream

• นักรบพเนจร
  • **
เดิม corsa 5d ของผมใส่ล้อแม็ก 14" รัดด้วยยาง 175/65/14 ขับใช้ดีปกติ แต่เก่าแล้ว

เลยไปสอยล้อแม็กมา ขนาด 15" รัดด้วยยาง hankook vantus v12 evo ขนาด 195/55/15

ด้านหลังต้องใส่สเปเซอร์ เพราะถ้าไม่ใส่แล้วไม่พอดี

ด้านหน้าช่างบอกก็ต้องใส่ แต่น๊อตล้อของ corsa เป็นน๊อตตัวผู้ ที่ร้านไม่มีขนาดยาวกว่าของเดิม

ตอนนี้ข้างหน้าไม่ได้ใส่สเปเซอร์ ขับด้วยความเร็วเกิน 80km/h รู้สึกว่าพวงมาลัยสั่น ไม่รู้ต้องแก้ไขยังไงดีครับ

Offline GSI GODZILA

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ต้องใส่ปลอกเหล็กเพื่อม่ะให้มันมีช่องว่างคับร้านแม๊คเด้วเน้เค้ามีสำเร็จรูปคับ

• **
ปลอกเหล็กใส่ตรงไหนหรอครับ

Offline GSI GODZILA

อธิบายง่ายๆคับคือตอนเน้มันมีช่องว่างระหว่างรูตงกลางของแม๊คกับดุมล้อคับเราก้อเอาปลอกเหล็กคล้ายๆแหวนไปใส่เพื่อม่ะให้มันเหลือช่องว่างมันก้อจะม่ะเกิดอาการสั่นเวลาขับเร็วๆคับแต่ถ้าหาแม๊คของโอเปิ้ลมาใส่มันจะม่ะมีอาการเน้คับเพราะมันจะพอดีเป๊ะงัยคับ

Offline เสือ

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ขับอย่างเดียว
  • No.: astarดำ 231  /  astraแดง 203  / corsa 233
  • รุ่นรถ: opel astra(5d) 1.6 16v ปี 97 /  opel astra(5d) 1.6 16v ปี 95 / opel corsa (5d) 1.4i 8v ปี 94
  • สีรถ : astra ดำ  /  astra แดง   /   corsa ม่วงเข้มๆ
  • เครื่องยนต์: X16XEL   /   X16XEL   /  C14NZ
ต้องใส่ปลอกกันสั่น(hubring)คับ
เพราะดุมล้อกับรูกลางของแม็กไม่พอดีกัน
ใส่ทั้ง4ล้อเลยคับ (ที่จริงช่างที่ร้านยางน่าจะรู้ดี)
กลับไปให้ร้านเขาใส่ให้เลยคับ ไม่ต้องจ่ายตังค์เพิ่ม

• **
ตอนใส่ล้อร้านเค้าไม่ได้พูดถึงเรื่องนี้เลยครับผม แปลกจัง

ท่านเสือ ราคามันประมาณกี่ตังค์ครับผม

Offline เสือ

• ขับอย่างเดียว
  • No.: astarดำ 231  /  astraแดง 203  / corsa 233
  • รุ่นรถ: opel astra(5d) 1.6 16v ปี 97 /  opel astra(5d) 1.6 16v ปี 95 / opel corsa (5d) 1.4i 8v ปี 94
  • สีรถ : astra ดำ  /  astra แดง   /   corsa ม่วงเข้มๆ
  • เครื่องยนต์: X16XEL   /   X16XEL   /  C14NZ
ปรกติร้านจะใส่มาให้ด้วย(ฟรี)คับ
เพราะถ้าไม่ใส่เด่วลูกค้าก็ต้องกลับมาให้แก้งานอยู่ดี
ไม่ต้องไปเสียตังค์คับซื้อล้อซื้อยางกับเขาก็หมื่นกว่า2หมื่นแล้วนิ
เขาถ่วงล้อ ใส่ล้อแล้วก็ต้องตั้งศูนย์แล้วเอาออกไปลองขับ
ทำไมร้านเขากล้าปล่อยงานแบบนี้ออกมา ไม่เข้าใจจิงๆคับ
(ขายต่างหากอันละ80-100คับ)

ถ้าร้านกล้าคิดตังค์เพิ่มก็ดูจะใจดำเกินไปละคับ

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ของผมใส่แต่สองล้อหน้า 2 ล้อหลังไม่ได้ใส่(ตอนนั้นได้มา 2 ชิ้นแต่ต้องมากลึงทั้งนอกและใน) ยางเป็นบั้งๆหมดเลยทั้งซ้ายขวา พอวิ่งแล้วดังเหมือนลูกปืนหลวม เปลี่ยนลูกปืนก็ไม่หาย กลึงปลอกใส่ เสียงนั้นเงียบไปเลย

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline kiddee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
 8) 8) 8)
ขอบคุณจริงๆ สำหรับข้อมูลในการเปลี่ยนแม็กครับ

กำลังมองหาแม็กขอบ 15 อยู่พอดี  8) 8) 8)

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ปรกติร้านจะใส่มาให้ด้วย(ฟรี)คับ
เพราะถ้าไม่ใส่เด่วลูกค้าก็ต้องกลับมาให้แก้งานอยู่ดี
ไม่ต้องไปเสียตังค์คับซื้อล้อซื้อยางกับเขาก็หมื่นกว่า2หมื่นแล้วนิ
เขาถ่วงล้อ ใส่ล้อแล้วก็ต้องตั้งศูนย์แล้วเอาออกไปลองขับ
ทำไมร้านเขากล้าปล่อยงานแบบนี้ออกมา ไม่เข้าใจจิงๆคับ
(ขายต่างหากอันละ80-100คับ)

ถ้าร้านกล้าคิดตังค์เพิ่มก็ดูจะใจดำเกินไปละคับ

ร้านยางแถวบ้านผมตัวล่ะ 250 บาททุกร้าน :shock: ผมก็นึกว่าราคานี้ พอรู้ว่า80บาทก็ :วิญญาณ:

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

• **
ย้ายมาทำอีกร้านนึงละครับ ตอนนี้ถอดเอาสเปเซอร์ออกหมดเลย แล้วใส่ปลอกกันสั่น

วิ่งไวดีขึ้นครับ สั่นน้อยลง แต่ก็ไม่เหมือนตอนใส่ล้อเดิมอยู่ดี

เซ็งๆ ครับผม ใส่ล้อสวยขึ้น หล่อขึ้น แต่ขับไวเหมือนเก่าแล้วไม่ค่อยมั่นใจ

ส่วนอันเดิม สภาพแย่เหลือคณา ดุ้งไปล้อนึงแต่ซ่อมแล้ว มีแต่ร่องรอยการผ่านศึก แต่ก็รู้สึกว่าขับไวแล้วมั่นใจกว่าล้อใหม่

เซ็งจริงๆ

Offline joessnarin

• **
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4 3D
  • สีรถ : ขาว + สติกเกอร์ดำ
  • เครื่องยนต์: 1,400 ซีซี
สั่นเหมือนกันครับ  ตอนนั้นใช้วิธีกลึงล้อแม็กซ์ครับ ดูแล้วก็พอดีนะครับ (ไม่ได้ใส่ปลอกกันสั่น) แรก ๆ ก็ไม่สั่นนะวิ่ง 140-150 สบาย ๆ แต่นาน ๆ ไป วิ่งที่ 100 ขึ้นไปก็เริ่มสั่นแล้วครับ  ก็เลยสงสัยยางที่ใช้มาปีกว่า ๆ ซึ่งอยู่ด้านหลัง  ส่วนด้านหน้าเปลี่ยนแล้ว (ไม่ถึง 2 เดือน) ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม  เพื่อนท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง  (ที่เปลี่ยนไปไม่ถึง 6 เดือนก็มีลูกหมากปีกนก  โช้คหน้า-หลัง ลูกหมากคันชัก แล็กพวงมาลัยก็ซ่อมมาแล้วครับ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง