งานเข้าครับ !!! แฟนผมเททน้ำลงไปในเครื่อง !!!

Hombeng · 2314

Offline Hombeng

• นักรบพเนจร
  • **
หลายวันก่อน แฟนเอารถไปทำธุระ ขากลับใกล้ปากซอยบ้าน แฟนผมโทรมาบอกว่า ความร้อนขึ้นมาเกือบ 100 องศา แล้วก็มีน้ำไหลนองบริเวณใต้เครื่อง ผมก็ฟันไปที่หม้อน้ำคงแตก หรือรั่วแน่นอน ก็เลยบอกไปว่าให้จอดพักสักแป๊ป แล้วรีบขับเข้าไปจอดที่บ้าน แล้วรอผมกลับไปดูอีกที หลังจากนั้นผมก็กำลังขับรถกลับบ้าน แฟนโทรมาอีกครั้ง บอกว่าพ่อตาโทรมาให้ลองเติมน้ำใส่หม้อน้ำดู ซึ่งพ่อตาไม่รู้ว่ามันไม่มีฝาหม้อน้ำ แฟนก็ไม่รู้ ก็ดันเทน้ำลงไปตรงที่เติมน้ำมันเครื่อง เติมไป 5-6 ลิตร ที่นี้งานเข้าเลย ผมมาถึงก็จัดการถ่ายน้ำมันเครื่องออก แล้วก็ซื้อน้ำมันเครื่องมาเติม แล้วก็ถ่ายทิ้ง ทำแบบนี้สองเที่ยว แล้วค่อยเติมน้ำมันเครื่องที่ใช้จริงลง ไปผลปรากฏว่าปกติ เดินเบาเรียบ แต่กังวลว่าจะมีผลเสียอย่างอื่นอีกหรือไม่กับเครื่องยนต์ครับ

Offline Ball

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V
ผมว่าลองสังเกตุน้ำมันเครื่องดูอีกทีว่าสีมันน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไปมั้ย  ถ้าสีเปลี่ยน (น้ำมันผสมน้ำ จะออกเป็นสีชมพูนิดๆ นะครับ)ก็ถ่ายทิ้งอีกทีครับ ผมว่าถ้าไม่มีน้ำค้างอยู่ในห้องเครื่องก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
ผม...คิดเอาเองนะ ถ้าไม่ถูกต้องก็ขออภัยด้วย  เดี๋ยวรอพี่ๆ เข้ามาแนะนำอีกทีครับ   :alone

Offline rk0212

• **
จะให้ดี  ควรเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องด้วยครับ

• **
ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วสองครั้ง จนสีที่ถ่ายออกมาใส แล้วก็เปลี่ยนไส้กรองแล้วด้วยครับ คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาแล้วใช่มั้ยครับ

Offline umc2006

• หนึ่งในใต้หล้า
สีไม่เปลี่ยน ไม่น่ามีปัญหาไรหรอกครับ
 :P :P :P :P

มิตรภาพ สำคัญกว่าเงินตรา..

• **
ใช้งานได้ปกติแล้วครับ ขอบพระคุณทุกม่านมากครับ    8)    8)    8)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง