วิธีเลือกคอร์ยจุดระเบิด Ecotec 1600

pukaaak · 5292

Offline pukaaak

• นักรบพเนจร
  • **
เนื่องจากวันนี้จะขับรถไปข้างนอกแต่อยู่ๆ รถมีอาการเครื่องสะดุด เลยออกไปเปิดฝากระโปรงรถดู.....โอพระเจ้า ตรงคอร์ยมันมีไฟแลบแป๊บออกมา
ตกใจมากคะ.....จากการวิเคราะห์น่าจะเกิดจากคอร์ยที่เคยเปลี่ยนมาไม่ได้คุณภาพ เลยอยากถามว่ามีวิธีดู หรือเลือกคอร์ยจุดระเบิดไมคะ แบบว่าจะซื้อแบบมือ2 หรือมือ1 ราคาต่างกันเยอะไมคะ หรือต้องดูอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า กลุ้มใจมากคะ .... (แววเสียตังมาอีกแล้ว) :ไม่: :แงๆ:

ปล. เครื่อง Ecotec 1600 นะคะ

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
มือ 1 8500 มือ 2 2500 - 3500 แล้วแต่จังหวะครับ

อาการคอย์เริ่มไป คือ วิ่งแล้วมีอาการสะดุด  แบบหัวเทียนบอด  สายหัวเทียนรั่ว  แต่ถ้าเห้นไฟแลปออกมาเลยก็ดูตำแหน่งที่มันแลปอ่ะ  ว่าเป็นที่คอย รึ สายหัวเทียน

อุปกรณ์ Electronic มันดูยากอ่ะครับ  แต่ปกติการซื้อมือ 2 เค้ารับประกัน 1 เดือนนะครับ

แนะนำว่า เปลี่ยนแล้วลากรอบดูเลยครับ  ที่อู๋นั่นแหละ  อย่าไปกลัวเปลือง  กลัวพัง  พังคาเท้าเรา  อู่เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ลองแน่นอน  ช่วงรับประกันก็ซัดมันตลอด

ของกอล์ฟเคยเปลี่ยนมา 2500 บ.ก็ใช้มาได้นานนะ
« Last Edit: 28 Jun 2009, 14:38 by Omega VIP »

Offline pukaaak

• **
มือ 1 8500 มือ 2 2500 - 3500 แล้วแต่จังหวะครับ

อาการคอย์เริ่มไป คือ วิ่งแล้วมีอาการสะดุด  แบบหัวเทียนบอด  สายหัวเทียนรั่ว  แต่ถ้าเห้นไฟแลปออกมาเลยก็ดูตำแหน่งที่มันแลปอ่ะ  ว่าเป็นที่คอย รึ สายหัวเทียน

อุปกรณ์ Electronic มันดูยากอ่ะครับ  แต่ปกติการซื้อมือ 2 เค้ารับประกัน 1 เดือนนะครับ

ขอบคุณมากคะ กะลังกลุ่มใจอยู่เลย

Offline umgsi

• **
 :) ดูจากอาการน่าจะเป็นสายหัวเทียนขาดในมั๊งครับ มันเลยมีไฟกระโดดให้เห็น
หากคอยล์เสื่อม ไม่เคยเห็นไฟแลบครับ แต่อาการที่ชัดเจนคือกระตุก (โดยเฉพาะช่วงกำลังเหยียบคันเร่ง)และรถไม่มีแรง เร่งไม่ขึ้น :วิญญาณ: ดมดูจากปลายท่อจะได้กลิ่นเบนซิน  :-\เพราะจุดระเบิดไม่ครบทุกสูบ ช่วงแคทจะร้อนจัดมาก ถ้าจะเปลี่ยนควรเลือกร้านที่เชื่อถือได้และมีรับประกัน ว่าถ้าใส่แล้วใช้ไม่ได้ต้องสามารถเทอร์นเปลี่ยนตัวใหม่ได้ ผมเคยสั่งขอใหม่เทียบ ใส่ปุ๊บ สั่นเป็นเจ้าเข้าทรงเลย แย่กว่าตัวที่เสียอีก  :'(ตัวปัจจุบันแลยต้องใช้ ของแท้มือสอง เพราะช่างเค้าเคยบอกว่าของเทียบทำในจีนก็มีซึ่งคุณภาพต่ำ

Offline pakavat

• หนึ่งในใต้หล้า
ของ เพื่อนผม แอสตร้า 1.6 ecotec แปลงคอยจุดระเบิด ของ Benz ใส่เข้าไปเฉยเลย
ติดแก๊สหัวฉีดเครื่องเดินนิ่ง ปกติ ดี แต่ไมได้ลองขับ แต่บอกมันแล้วเด๋วหาของเดิมใส่คืนให้มันก็ไม่สนใจ
ผมเลยปล่อยๆไป เหอๆ :เครียด:  :เครียด:

เรื่องแปลงคอยล์อ่ะไม่ยากครับน้องชายสุดเลิฟ

เมื่อก่อนพี่จะเอาของ Access 25000 V. ลงใน GT เลยเป็น Dual Coil ราคาตัวล่ะ 3500 * 2 = 7000 บ.ถูกกว่าคอล์ยแท้มือ 1 GM ที่ตัวล่ะ 8500 บ.อีกครับน้องรัก

แต่แนะนำให้ซื้อมือ 2 ดีกว่าครับ  รับประกัน 1 เดือนก็อัดสัก 150 - 160 km/hr ถ้าคอยล์มันไม่ดีมีแสดงอาการกระตุก รึ สะดุด แน่นอนครับ

ไม่อยากให้เหมือนน้องติว   ไอ้น้องรักซื้อคอยล์ GM มือ 1 มาโดยที่คอยล์มันไม่ได้เสียอ่ะ  แล้วน้องมันเสียความรู้สึกมากกว่า  :) :) :)

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
เรื่องแปลงคอยล์อ่ะไม่ยากครับน้องชายสุดเลิฟ

เมื่อก่อนพี่จะเอาของ Access 25000 V. ลงใน GT เลยเป็น Dual Coil ราคาตัวล่ะ 3500 * 2 = 7000 บ.ถูกกว่าคอล์ยแท้มือ 1 GM ที่ตัวล่ะ 8500 บ.อีกครับน้องรัก

แต่แนะนำให้ซื้อมือ 2 ดีกว่าครับ  รับประกัน 1 เดือนก็อัดสัก 150 - 160 km/hr ถ้าคอยล์มันไม่ดีมีแสดงอาการกระตุก รึ สะดุด แน่นอนครับ

ไม่อยากให้เหมือนน้องติว   ไอ้น้องรักซื้อคอยล์ GM มือ 1 มาโดยที่คอยล์มันไม่ได้เสียอ่ะ  แล้วน้องมันเสียความรู้สึกมากกว่า  :) :) :)

ผมก็เกือบพี่ ที่ไหนได้ เอาคัดตั้นบัส ปั่นๆเซ็นเซอที่ล้อขวา หายเสย  ;D ;D ;D เกือบบบบบบบ  8) 8) 8)

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ทำบุญเยะๆครับ แล้วไปซื้อ ก็ดูเทียบกับรับประกัน เช่น 5000 รับกัน1ปี  กับ 2500 รับกัน1 เดือน ก็หารเอาว่าอันไหนคุ้มกว่าครับ
ดูจริงๆก็ดูสภาพมันนะครับ แต่อุปกรณ์ อิเล็กโทรนิดใช้บุญอย่างเดียวครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ทำบุญเยะๆครับ แล้วไปซื้อ ก็ดูเทียบกับรับประกัน เช่น 5000 รับกัน1ปี  กับ 2500 รับกัน1 เดือน ก็หารเอาว่าอันไหนคุ้มกว่าครับ
ดูจริงๆก็ดูสภาพมันนะครับ แต่อุปกรณ์ อิเล็กโทรนิดใช้บุญอย่างเดียวครับ

ราคา 5000 มือ 1 หรอเจี๊ยบ  ที่ไหนอ่ะ  แท้ รึ เทียบ อ่ะ เทียบเจอแต่จีน  เรียกว่ามองภายนอกรู้เลยอ่ะ สีดำมันเพี้ยนๆ

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~

เอาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เข้าว่าเจงๆๆๆ

555+

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เปล่าๆ ผมยกตย. นะ ถ้าของเทียมผมได้ราวๆ 37-38 ได้นะ
แต่ไม่ค่อนแนะนำเพราะมันไม่แจ่มเท่าแท้ แต่ชม.นี้หายากพอดูเหละ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง