ชวนคุยเรื่องโช๊คหน่อยค๊าบบบบ...

Aramiss · 7346

Offline Aramiss

• ผู้เยี่ยมยุทธ
    • www.sartrayuth.org
ผมเคยเห็นต้นเขียนบทความเกี่ยวกับโช๊คแบบต่างๆโดยแบ่งตามสไตล์การขับ ซึ่งเป็นบทความที่ผมถูกใจมากๆ  :D เพราะมันตรงกับความเป็นจริงในชีวิตคนพออยู่พอกิน  :ปลิว:

ที่นี้เลยเกิดคำถามที่ว่า แล้วรถเราจะเหมาะกับโชคยี้ห้อไหนหว่า??  :มั้ง: ผมเลยคิดว่า เพื่อนๆผู้ชำชองคงจะพอให้แนวทางในการเลือกโช๊คได้  :ตาปิ้ง: ดังนั้น ผมขอถามรถผมนำเลยละกัน ถ้าใครอยากทราบก็จะได้ถามต่อนะครับ  :หึหึ:

รถ Vec B / ล้อขอบ 15" แก้ม 60-65 หน้า 195 / เครื่องเดิม / ขับแบบสปอร์ต

ขอบคุณคร๊าบบบบบ.... 8)

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Jop : Drive Opel Vectra B

Offline ZeaBiscuit

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
เรื่องของช๊อค เป็นเรื่องของ Feeling ล้วนๆครับพี่ คงบอกกันลำบาก เพราะคำว่า แข็ง หรือ อ่อน หรือ หนึบ เราไม่มีอะไรมาเป็นตัววัด นอกจากความรู้สึกล้วนๆเลยครับ  :สำนึก:

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
GM เดิมๆเถอะครับ เอาของใหม่เบิกห้างก็หนึบ นุ่มแล้วครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อยาก ได้ราคาไม่แพง คงต้องลองโช้คแก๊สครับ ว่าใช่ที่ต้องการหรือไม่ครับ... :สำนึก:

ผมไม่ค่อยได้ลอง เวคบีที่เป็นโช้คแก๊สไรเดอร์ครับ เลยไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง...

นัทๆๆ มา ตอบหน่อยเคยใช้ป่าว...

แต่ที่ผมทราบ ระหว่าง โช้คแก๊สไรเดอร์กับโช้คน้ำมัน แก๊ส ตอบสนองดีกว่าแน่ๆครับ...

แต่ว่าคุณ p ไม่ได้แจ้งไว้ฮะว่ามีของหรือไม่ฮะ  :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

:วิญญาณ:...โห..จริงด้วยครับ...ผมลืมคิดในเรื่อง factor ของคนขับ มัวแต่คิดถึงข้อมูลทางเทคนิคมากไป..ดังนั้นมันจึงวัดไม่ได้  :เครียด:

ถ้าเปลี่ยนแนวเป็นแบบ...ความรู้สึกของตัวเองกับโช๊คที่เคยใช้มา...ถ้าเป็นแบบนี้ผมคิดว่าก็น่าจะเป็นข้อมูลที่มีค่าพอสมควร ยิ่งช่วยบอกถึงราคาที่เคยซื้อก็จะยิ่งช่วยการตัดสินใจ อย่างนี้ดีไหมครับ  :P

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อ่า...ระดม คน vec B  คร้าบ.. มาเช็ค ความรู้สึกของโช้ค ต่างๆหน่อยฮะ....  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

Sach Performance เลยครับ  feeling แบบ Sport ไม่แข็งมากมาย 

แต่ Astra ใช้ Gas rider + H&R ของเครื่อง 2000 cc  ก็แข็งแบบรู้สึกเลยอ่ะ ( ม่าม้าไม่ชอบ มันแข็งอ่ะ ไม่เหมือนตอนออกป้ายแดง ) แต่มันควบคุมง่ายอ่ะครับ  ;)

Omega ใช้ Gas Rider + สปริงเดิม MV6 ก็รุ้สึกแข็งขึ้น   แต่กระชับกว่าโชคเดิมของ GM อ่ะครับ รองรับ 2 Jz ได้อ่ะครับ  ;D ;D ;D

ป.ล. อยากได้ Koni คู่หน้าของกิ๊กผมจังเลย  :-[ :-[ :-[  เต้จ้าเอามายืมหน่อยดิ  :-* :-* :-*

Offline godog

• หนึ่งในใต้หล้า
  • godbaaa@hotmail.com
vec b ผมจบที่ ขอบ 17 + โช็ค gm เดิมๆอะคับ :D

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ป.ล. อยากได้ Koni คู่หน้าของกิ๊กผมจังเลย  :-[ :-[ :-[  เต้จ้าเอามายืมหน่อยดิ  :-* :-* :-*

ไม่ทันแล้วดาลิ้ง ตอนนี้กำลังจะใส่กลับเข้าไปแล้วแหละ แต่ไม่รู้ว่ามันจะรับเครื่อง2000 ไหวมั๊ยอ่ะ :)

089-7015533

ไม่ทันแล้วดาลิ้ง ตอนนี้กำลังจะใส่กลับเข้าไปแล้วแหละ แต่ไม่รู้ว่ามันจะรับเครื่อง2000 ไหวมั๊ยอ่ะ :)

ไม่ไหวชัวร์ฟันธง  ถ้าไหวจริง  ต้องวิ่งผ่านตลาดหางดงที่ 140 km/hr โดยไม่เสียอาการ  แล้วหนีบิ๊กไบต์หายที่ 160 km/hr ถึงจะเชื่อว่าไหวนะจ๊ะดาริ่ง

ไม่ไหวชัวร์ฟันธง  ถ้าไหวจริง  ต้องวิ่งผ่านตลาดหางดงที่ 140 km/hr โดยไม่เสียอาการ  แล้วหนีบิ๊กไบต์หายที่ 160 km/hr ถึงจะเชื่อว่าไหวนะจ๊ะดาริ่ง

ฮันนี่.... เค้าว่า ฮันนี่คงต้องเปลี่ยนโช้คแน่นอน แหละ... ส่วนที่รัก ก็ ว่างๆ ทำ mono ม่ะจ๊ะ... 20000 เอง... :D รับประกัน 50000 โล... ;)

lap Time

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz

ฮันนี่.... เค้าว่า ฮันนี่คงต้องเปลี่ยนโช้คแน่นอน แหละ... ส่วนที่รัก ก็ ว่างๆ ทำ mono ม่ะจ๊ะ... 20000 เอง... :D รับประกัน 50000 โล... ;)

คุยกันน่ารักจังเลย  หนุ่ม ๆ

:-[

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline aor

คอร์ซ่าของผมก็คงใกล้เปลี่ยนเหมือนกัน กำลังเล็งยี่ห้อ Supersport (ของเยอรมัน) ราคาไม่แรง จะให้เพื่อนยัดขึ้นเครื่องส่งกลับมา ใจจริงอยากได้ของ Spax แต่ราคาแรงมาก

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ผมอยากได้ Ohlins อ่ะ น่าจะหนึบกว่านะ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

ผมอยากได้ Ohlins อ่ะ น่าจะหนึบกว่านะ..

พี่นุ่นครับ  ตอนนี้มีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยแล้วนะ  แต่คงหลายหมื่นอ่ะ  ชุดนึ่งอ่ะครับ

Offline chanat

• Tel 0896762564
มาละคร้าบบบบ มาตามคำเรียกร้อง ก่อนอื่นต้องถาม ว่า ตอนนี้ใช้ โช๊คเดิม อยู๋หรือป่าวครับแล้วตอนนี้ยังอยู่ในสภาพดี หรือป่าว ของเดิมของเวคบีนั้น ยี่ห้อ SACH เป็นผู้ผลิตให้ครับ  เรื่องการ ใช้งานนั้น อันนี้ อยู๋ที่ความชอบ ครับ รถ โหลด โช๊คแบบสปอรต์ จะขับขี่ ได้ดี ในย่านความเร็ว จะรูสึกได้ว่า เราสามารถขวบคุมรถได้ดีกว่า ครับ แต่ ก็จะเสียความนุ่มนวลในความเป็นรถนั่งไปบ้าง  แต่ถ้าอยาก ได้ของดีราคาเหมาะสมนั้น จำได้ว่า ที่พี่เอ้ มี sach spoting set ตรงรุ่น เวคบีอยู๋ ครับ ราคาไม่แรงด้วย เอาเป็นว่า ยัง ไงโทรมาคุย ก้ได้ครับ  มีเรื่อง เล่ามากมายกับเวคบีครับ 0896762564  นัท

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline godog

• godbaaa@hotmail.com
มาละคร้าบบบบ มาตามคำเรียกร้อง ก่อนอื่นต้องถาม ว่า ตอนนี้ใช้ โช๊คเดิม อยู๋หรือป่าวครับแล้วตอนนี้ยังอยู่ในสภาพดี หรือป่าว ของเดิมของเวคบีนั้น ยี่ห้อ SACH เป็นผู้ผลิตให้ครับ  เรื่องการ ใช้งานนั้น อันนี้ อยู๋ที่ความชอบ ครับ รถ โหลด โช๊คแบบสปอรต์ จะขับขี่ ได้ดี ในย่านความเร็ว จะรูสึกได้ว่า เราสามารถขวบคุมรถได้ดีกว่า ครับ แต่ ก็จะเสียความนุ่มนวลในความเป็นรถนั่งไปบ้าง  แต่ถ้าอยาก ได้ของดีราคาเหมาะสมนั้น จำได้ว่า ที่พี่เอ้ มี sach spoting set ตรงรุ่น เวคบีอยู๋ ครับ ราคาไม่แรงด้วย เอาเป็นว่า ยัง ไงโทรมาคุย ก้ได้ครับ  มีเรื่อง เล่ามากมายกับเวคบีครับ 0896762564  นัท

เล่าให้ฟังตอนนี้เลยได้ปะคับ :) :)

Offline chaynoi

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ผมอยากได้ โช็ค ohlin up side down อีกคนครับ ส่วน vectra b ที่ใช้อยู่ หน้า Tein +สปริง Tein หลัง แก็ส + สปริง apex ได้ความหนึบดี แต่ ไม่กระด้างมากครับ :D ;D ;D

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

พี่นุ่นครับ  ตอนนี้มีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยแล้วนะ  แต่คงหลายหมื่นอ่ะ  ชุดนึ่งอ่ะครับ

ถูกๆ มันจะกี่ตังค์อ่ะ แบบแพงกว่าบิลสไตล์นิดหน่อยอ่ะ.. ;D ;D

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

ตอนนี้ใช้โช๊คเดิมครับและถึงคราวต้องยกใหม่ ข้อมูลที่มีอยู่คือ

GM-SACH มือสอง จาก พระราม5 คู่ละ 4500
โทรไปหาคุณแนน Grabial คู่ละ 5600

นิสัยการขับรถ : ขับในเมืองเฉลี่ยที่ 80 นอกเมืองและsuper higt wayไม่เกิน 120 ที่สำคัญ...ไม่ชอบแตะเบรค ไม่แซงแบบเสี่ยงๆ แต่แซงแล้วหาย ถ้ามาด้วยความเร็วเจอหลุมเจอลูกระนาดถ้าไม่ใหญ่หรือสูงจัดจะไม่หลบ  ;)

ความชอบ : ส่วนตัวผมชอบรถเดิมๆ ขอบ 15" แก้ม 60-65 หน้ายางไม่เกิน 205 เน้นแนวนุ่มหนึบ ไม่นิยมโหลดเพราะเจอทั้งหลุมและน้ำท่วมบ่อยครับ  :-[

ขอเพื่อนๆช่วยเลือกโช๊คทีครับ  :ตาปิ้ง:

Offline chanat

• Tel 0896762564
งั้น นัท ช่วยแนะนำจาก ที่ เล่ามานะครับ นัท ว่า ถ้าใช้งานอย่างว่าจริง ๆเอา โช๊ดแก็ซ กาเบรียล ก็พอครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
พี่ทหารเรือ

ถ้าอย่างผมอ่ะ

รูดทุกเมล็ด  ในเมืองวิ่ง120ได้ก็จัด ตจว.สุดเครื่อง

เบรกใช้ไม่ช่อย เปิดเลน4เลลน5 เป็นประจำ

ถ้าใครมากวนหรือมาลองดีก็จัดทุกรายไป  555

ควรใช้โช๊คไงครับ  555+

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

พี่ทหารเรือ

ถ้าอย่างผมอ่ะ

รูดทุกเมล็ด  ในเมืองวิ่ง120ได้ก็จัด ตจว.สุดเครื่อง

เบรกใช้ไม่ช่อย เปิดเลน4เลลน5 เป็นประจำ

ถ้าใครมากวนหรือมาลองดีก็จัดทุกรายไป  555

ควรใช้โช๊คไงครับ  555+
ใช้ โชคช่วย.... ดีกว่าครับ... เหอๆๆๆๆ งบเท่าไรอ่ะเรา...  :)

ส่วนเวคบี... ผมว่า... ตามที่นัทแนะนำฮะ... น่าจะเอาอยู่แล้ว... สิ่งที่เราได้มามันต้องมีการ แลกคืนเสมอครับ ต้องหาจุดที่เรารับได้ฮะ... :)

ส่วน โช้ค MONO ผมให้ข้อมูลเบื่องต้นก่อนไปทำ FAQ แล้วกันนะครับ...

ผมต้องแจ้งให้ทราบก่อนนะครับว่า  สปริงที่ใช้กับ โช้ค MONO นั้น ค่า K จะต่ำกว่า โช้คธรรมดานิดหน่อยคัรบ เพราะว่าโช้คเป็นแก๊สมีความสามารถในการคืนตัวช่วยอยู่แล้ว.. ครับ

จะซื้อ โช้คให้ดูที่่ตัวแทนจำหน่าย ครับ... โอลิน หรือ บิลสไตท์ ของมันแพงครับ ชุดละไม่ต่ำกว่า 20000 แล้วยังไม่ได้สปริง... หมายความว่า.. เกิดได้โช้คมา... หาสปริง ค่า K ไม่เหมาะสม... กลายเป็นว่าไม่แมท โช้คพังกันวัยอันควร... นะครับ... โทษใครไม่ได้ด้วย... มาเจาะจงยี่ห้อเลยดีกว่า...

โอลิน ตอนนี้มีทั้ง ผู้นำเข้าและผู้ซ่อม ที่ไว้ใจได้ครับ ราคาผมไม่ทราบ... แต่ว่าถ้า ได้มา... โอลิน โช้คน่าจะเป็นแนว per เป็นหลักแน่นอน... ถ้าชอบ และอยากใช้แบนด์นี้.. ก็ห้ามยากครับ ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดี แต่มีข้อแม้คือ

ได้มาเป็นสเปคไหน(หมายความว่าออกแบบมารอบรับการขับแบบใดครับ)

ได้มา..แล้วสปริงที่ใช้เอาอะไรใส่เหมาะสมที่สุด ผมเชื่อว่าอาจจะมีคนใช้ โอลินใน opel บ้านเราครับ.. แต่ผมเชื่ออีกว่า นับหัวได้ แต่ละคนก็มีรูปแบบการขับต่างกันออกไป แล้วจะเอาอะไรมาเป็นตัววัดว่าอะไรเหมาะอะไรไม่เหมาะ ดีล่ะครับ ในเมื่อไม่มี ตารางความเหมาะสม ถ้าเป็นรถที่มันมีคนใช้เยอะๆ มีช่างเยอะๆ มันจะมีการแนะนำกันได้ครับว่าอะไรเหมาะอะไรประมาณไหน... เหมือนที่ผมสามารถแนะนำโช้ค และสปริง corsa ที่มีอยู่ในตลาดให้ น่าจะเหมาะสมกับการใช้งาน ของหลายๆคนคัรบ

ส่วนเรื่องการซ่อม ไม่ต้องห่วงครับ เรามีร้านซ่อมแท้ๆตรงยี่ห้ออยู่ ครับ... ถึวแม้จะได้มือ 2 มา ก้เอามาซ่อมได้เหมือนใหม่เลย.. กี่บาทผมไม่ทราบนะครับ

บิลสไตท์ ตัวแทนจำหน่ายคือ ก.เจริญ โจทย์เยอะครับ... พังแล้วซ่อมไม่ได้นะครับ ไม่มีช่าง เสียเคลมได้บ้างไม่ได้บ้าง ขึ้นอยู่ว่าสนิทแค่ไหน ไม่มีความจริงใจในการขายของคัรบ เพื่อนเราก็โดนมากับตัว... มอง opel เป็นลูกเมียคนใช้... ผมเลย ไม่ชอบครับ (แต่คนที่คุยดีก็มี อยู่ที่ดวงเวลาเข้าไปครับ) ลองหาข้อมุลในเนทครับ เขาสรรเสริญ บุพการีกันให้แซด...  :ตาย: ราคา อยู่ที่ี 20000 ต้นๆไม่รวมสปริง ครับ  ออจริงๆคุณ P ก็สั่งได้ครับ แต่ยังไม่มีร้านซ่อมตรงยี่ห้อเช่นกัน

มาดูตัวเลือกแปลกๆกันบ้างครับ...

บังเอิญผมไปเจอ เจ้าบอมบ์แนะนำ ร้านโช้คที่ สร้าง โช้ค mono 4 ต้น พร้อมสปริง ปรับสูงต่ำ (ถ้าเป็น corsa จะได้แค่ข้างหน้า ข้างหลังต้องตัดสปริงหลอดเอาครับ แต่ว่ามันไม่เสียค่า k เพราะว่าเป็นสปริงหลอด) และสามารถเลือกค่า k ได้ จำไม่ผิดน่าจะ 7 เบอร์ และค่าความหนืดของโช้ค เลือกได้ 3 ระดับ(ปรับไม่ได้นะครับ ต้องเลือกตั้งแต่แรก เขาจะแนะนำให้) ในราคา 20000 รับประกัน 50000 โลครับ

อยุ่แถวๆ เทพารักษ์ ครับ ผมเลย ได้คุยกัน เพื่อนอีกคลับ แล้วเขาอยากเปลี่ยนโช้คพอดี แต่ว่าอยากรู้จักว่า mono เป็นยังไง ผมเลยให้นั่ง รถ corsa ผม (ช่วงล่าง สไตทเมท แต่ผลิตโดยบิลสไตท์ ครับ) ว่ามันจะเป็นแบบนี้ๆๆๆ นะ... โดนไป ยูเทรินเดียว... สั่งผลิตเลย... ;D ตัวผมเองก้ได้มีโอกาสไปช่วยปรับแต่ง และทดสอบ ด้วย...กว่าจะลงตัว ไป อยู่ 3 รอบครับ เนื่องจาก

ยังไม่เคยมีใครใช้โช้คตัวนี้ลงใน city เลยต้องจับทางกันสักพักนึง

เจ้าของรถ อธิบายลักษณะการขับขี่ ของตัวเอง ผิดพลาดทำให้สื่อสารกันไม่เข้าใจ

ร้านใช้สปริงค่า k ผิดในครั้งแรก ทำให้รถเสียอาการ แต่มีการคุย และผมไปช่วยเทส จึงออกมาได้ค่อนข้างดี ในครั้งที่ 2  และที่ไปครั้งที่ 3 เพื่อ ทำสีกระบอก และ กะว่าจะให้สปริงนุ่มอีกนิดนึง แต่ว่าคุยกันเทสกันแล้ว... กลัวว่ามันจะเสียอารมณ์สปอท์ เลยไม่แก้ใขครับ แต่ต้องเข้าใจว่าการสร้างช่วงล่างออกมาให้ตรงใจเรานั้น มันจะต้อง อาศัยการลองผิดลองถูกในช่วงแรก พอจับทางได้ มันจะง่ายครับ ตอนนี้เจ้าของรถ แฮปปี้มากทีเดียว เพราะว่าเอาเงินไปเบิก TEIN ใหม่ 37000 พร้อมสปริง ยังไม่เกาะเท่านี้...(ลองในรถเพื่อน รุ่นเดียวกันยางตัวเดียวกัน)

ผมเลย คิดว่าเจอตัวเลือกของผมแล้ว....  สามารถปรับแต่ง ได้ให้เหมาะสมกับเรามากที่สุด จนพอใจ

ถ้าหักค่าสปริงออกไป ชุดละ 7000 (ราคาของ สปริง ไอบัค H&R KW ของ corsa) ค่าโช้คเหลือ 14000  ถือว่าคุ้มครับ (แต่จริงๆ เขาคิดค่าสปริง ถ้าอยากได้เก็บไว้เปลี่ยนเล่น คู่ละ2000)

ตอนนี้ต้องบอกว่า ยังไม่มีใครเอา opel ไปใส่ครับ ผมเองคงรอให้เรื่องหลังมันหายดีก่อนแล้วค่อยว่ากัน  ใครจะเป็นเหยื่อม่ะครับ อิอิ ;D

lap Time

Offline chok_cm

Astra Van ใส่ สปริง อะไร ครับ  ใช้วิ่งทางดอย เข้าโค้งค่อนข้างแรง ( อาศัย ขาลงดอย แซงชาวบ้านอ่ะ อิอิ )  :ปลิว:

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Astra Van ใส่ สปริง อะไร ครับ  ใช้วิ่งทางดอย เข้าโค้งค่อนข้างแรง ( อาศัย ขาลงดอย แซงชาวบ้านอ่ะ อิอิ )  :ปลิว:

H&R ครับพี่ แข็ง เกาะ น่าจะเหมาะกับพี่  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ถ้าไม่ขยันหา ของ ผมแนะนำของเดิมๆครับ จบง่าย และมันก็หนึบพอสมควรไม่ได้เลวร้ายนะ เหอะๆ
เดิมๆก็แจ่มแล้วแต่เขาให้ไปเบิกศูนย์นะ ร้านชอบเอาของเทียบมาแล้วบอกเหมือนๆ กำแม่มคนละโลกเลย

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

H&R ครับพี่ แข็ง เกาะ น่าจะเหมาะกับพี่  :)

ผมก็ว่า...ฮะ... ใส่สปริงดีๆโช้คดีๆ...

เชียงใหม่โช้คดีนะครับ... ถนนเรียบดีกว่า กทม... :)

lap Time

Offline aor

รู้จักแต่ยี่ห้อนี้

Offline aor

เหอะๆ KW ผมเคยใช้อยู่ครับมีแต่สปิงนะ ชุดนี่มี 40 แน่
แต่รับไม่ไหว v6 เห็นช่วงล่างแล้วเศร้าใจ
นายต้นเดี๋ยวขอคุยเป็นการส่วนตัว อยากมากๆ หาคาเด็ทยังไม่ได้ ลงแวนก่อนดีกว่า

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง