น้องใหม่ ขอฝากตัวด้วย + คำถามเกี่ยวกับ แร็คเพาเวอร์ครับ

jubjibman · 4612

Offline jubjibman

• นักรบพเนจร
  • **
สวัสดีครับ ทุกๆท่าน
ผมเพิ่งได้รับรถ opel มาจากท่านแม่ ให้มาใช้ในกรุงเทพฯ  รุ่น Astra ครับ
แล้วมีปัญหา นำรถไปซ่อมที่ร้านแถวๆบ้าน   
คือว่า   มีน้ำมันหยดลงมาแถวๆ คันเร่ง เบรค   น้ำมันสีชมพูๆ
ผมก็เอาไปเข้าอู่ เค้าบอกว่า แร็คเพาเวอร์เสีย ให้เปลี่ยน !!! (คำถามแรก 1. มันซ่อมได้รึเปล่าครับ) อาการผมก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่ เค้าบอกมาว่ามันเสียตรงแร็ค  ซ่อมแล้วใช้ได้ไม่นาน
ราคาแร็คเพาเวอร์มือ2 ที่เค้าหามาให้ ราคาประมาณ 7000 บาท (คำถามที่  2. ราคามันเว่อร์เกินไปรึเปล่าครับ // ราคามือ1เท่าไหร่)

ok ซ่อมเสร็จแล้ว เอารถออกมา น้ำมันไม่หยด
แต่มีปัญหาต่อคือ เมื่อรถเคลื่อน จะมีเสียงดังเอี๊ยดๆ (ผมแน่ใจมากว่าเกิดจากบริเวณล้อ เพราะเสียงมันจะดังตามจังหวะการหมุนของล้อ และมีเสียงเมื่อเลี้ยวรถ เสียงจะยิ่งดังมาก)
เอาเข้าอู่เดิมอีก  เค้าบอกว่าเกิดจาก ผ้าเบรค มีปัญหา   ให้เปลี่ยนอีก  (ทั้งๆที่ก่อนเอาเข้าอู่ ไม่มีเสียงดังมาก่อน ผมถามเหตุผลว่าทำไม เค้าบอกว่า "ก็เมื่อก่อนมันไม่เป็น แต่ตอนนี้เป็นแล้ว" เหตุผลดีมากเลยทีเดียว)
ผมเริ่มไม่มั่นใจกับอู่นี้อีกแล้ว

ผมจึงเข้ามาหาความรู้ใน internet เกี่ยวกับรถ opel astra + ค่าอะไหล่ ว่ามีราคาประมาณเท่าไหร่
รู้สึกอุ่นใจมากๆที่ได้เข้ามาเจอเว็บนี้ รู้สึกขึ้นมาทันทีว่า ยังมีเพื่อนๆที่ใช้ opel อีกมากมายในเมืองไทย หวังว่าคงจะเป็นที่พึ่งให้ปรึกษาปัญหาต่างๆได้ และผมก็คงจะมีประโยชน์ในการช่วยเหลือเพื่อนๆในเว็บนี้ต่อไปด้วย

topic แรก ผมก็ขอความช่วยเหลือด้วยการตอบคำถามของผมน่ะครับ
ถ้าการอธิบายของผมยังไม่ชัดเจนยังไง ก็ช่วยถามเข้ามาอีกที ผมจะเข้ามาเพิ่มรายละเอียดอีกครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน

Offline Nu_Paiy

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
ยินดีต้อนรับค่ะ

เป้ยใช้ Astra เหมือนกันค่ะ 8v 5drs.

:) :)

แร็ครั่ว เปนมาเหมือนกันค่ะ เป้ยเปลี่ยนมือ 2 ของคาลิบบร้ามาใส่ค่ะ

แต่อาการผิดปกติต่างๆๆ ไม่สามารถช่วยเหลือได้ค่ะ

เพราะตัวเองยังไม่ค่อยรู้เลย

ไว้รอ ผู้เชี่ยวชาญท่าน อื่นๆๆ มาตอบนะคะ

ป.ล.  ASTRA มาอีกแย้วววววววว......ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆ    ;D ;D ;)

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อาการอย่าง...นี้... ซ่อมแถวไหนครับ... อื่ม....

มันอาจจะ เป็นการแจ้งซ่อม เป็นรายการ เฉยๆครับ...ถ้าเราสั่งให้เช็คสภาพรถทั้งคัน... เขาจะลิสรายการออกมาครับง่าอะไรควรทำก่อน/หลัง ครับ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
ก่อนอื่นก็ขอแสดงความยินดีที่ได้รถ Opel มาครอบครองนะคะ

และขอต้อนรับสู่ Opel in  เวปนี้ไม่ต้องมีปัญหา  ก็มาคุยกันได้ค่ะ

:)

ส่วนเรื่องปัญหา  รอผู้รู้มาตอบนะคะ  มาเอาใจช่วยคะ

:ตาปิ้ง:

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
ทำไมแร๊คแพงจังเรย

ผมถามที่พี่เข้ไม่ถงเท่านี้อ่ะ รถผมก้อแแร๊คพังเหมียกาน ระหว่างรอซ่อมอยุคับ

มาอู่ที่ชาวเราซ่อมกันดีก่าคับ ของเค้าดีจืงๆเรยกล้าบอกต่อเด้อ

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
สวัสดีครับ

แอสตร้ามาอีกแล้ว

เรื่องแร็คไม่รู้คับ(ตัวไม่ก่อประโยชน์เลย)

เป็ป แอสตร้า แวนแปดวาวล์คับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
สวัสดีครับผมเจี๊ยบแอสตร้าแวน 8วาวว์ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
เรื่องราคาเข้าแล้วไม่ว่ากัน ส่วนเรื่องเสียงผมว่า เดาไปเสียของเปล่า พรุ้งนี้จะมีการเจอกันที่ไหนซัก แห่ง ติดตามไปดูให่เพื่อนๆช่วยกันดูดีกว่า
ส่วนเรื่องซ่อมค่อยว่ากันนะครับ สะดวกที่ไหนอย่างไรครับ
ผมจะบอกวิธีการตัดสินใจง่ายๆในการซ่อมกะราคาอะหลั่ยซึ่งไม่ตายตัวแล้วแต่ว่าของ ร้อน ของเย็น พูดจากับช่างถ้ากวนตี ก็โดนหวดเป็นธรรมดา
ทำรู้มากก็โดนมากครับ เอาแต่พอดีครับใจเขาใจเราทำไม่ได้ก็ต้องไปจ้างเขามันธรรมดา ใช่ไหมครับ....
ง่ายๆ คือเรื่องรับประกันงานซ่อม คุยขาดๆราคาเท่าไร รับประกันเท่าไรยังกี่วัน หารเอาเป็นวันไปก็จะได้ราคาต่อวันครับ
ส่วนเรื่องความรู้ในการดูรถก็ค่อยๆศึกษาถามเพื่อนถามฝูงกันไปครับไม่มีใครเก่งแต่เกิด...ต้องเรียนไปจนตายนั่นเหละ
สุดท้ายผมจะบอกว่าคุณโชคดีกว่าผม และเพื่อนๆอีกหลายต่อหลายคนครับ ที่เจอที่นี่...เหอะๆ
มีไรสงสัยก็ถามมาได้เลยครับผม
ผมเป็นคนตรงๆนะ อย่าคิดมากเหอะๆๆ
ว่าแต่ว่าชอบรถ หรือเอาบ้านๆครับ
จะได้บอกถูกนะครับ
จริงๆแรคซ่อมได้นะครับชุดซ่อมพัน+ ซ่อมแล้วรับกันยังไงอะไรก็คุยกะช่างนะครับ
จริงๆที่มันรั่วมันก็มีหลายสาเหตุถ้าซินคอแรคก็หลักร้อย
ฉะนั้นใจเย็นๆ ก่อนอื่นเรียนรู้ในตัวรถก่อนว่าปกติเป็นอย่าง ผิดปกติเป็นอย่างไรครับ
ที่นี่มีแต่ให้ไม่มีขอครับผมเชื่ออย่างงั้น.............เอามาช่วยกันเร็ว
แอสตร้าจงเจริญครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
สวัสดีครับผมเจี๊ยบแอสตร้าแวน 8วาวว์ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
เรื่องราคาเข้าแล้วไม่ว่ากัน ส่วนเรื่องเสียงผมว่า เดาไปเสียของเปล่า พรุ้งนี้จะมีการเจอกันที่ไหนซัก แห่ง ติดตามไปดูให่เพื่อนๆช่วยกันดูดีกว่า
ส่วนเรื่องซ่อมค่อยว่ากันนะครับ สะดวกที่ไหนอย่างไรครับ
ผมจะบอกวิธีการตัดสินใจง่ายๆในการซ่อมกะราคาอะหลั่ยซึ่งไม่ตายตัวแล้วแต่ว่าของ ร้อน ของเย็น พูดจากับช่างถ้ากวนตี ก็โดนหวดเป็นธรรมดา
ทำรู้มากก็โดนมากครับ เอาแต่พอดีครับใจเขาใจเราทำไม่ได้ก็ต้องไปจ้างเขามันธรรมดา ใช่ไหมครับ....
ง่ายๆ คือเรื่องรับประกันงานซ่อม คุยขาดๆราคาเท่าไร รับประกันเท่าไรยังกี่วัน หารเอาเป็นวันไปก็จะได้ราคาต่อวันครับ
ส่วนเรื่องความรู้ในการดูรถก็ค่อยๆศึกษาถามเพื่อนถามฝูงกันไปครับไม่มีใครเก่งแต่เกิด...ต้องเรียนไปจนตายนั่นเหละ
สุดท้ายผมจะบอกว่าคุณโชคดีกว่าผม และเพื่อนๆอีกหลายต่อหลายคนครับ ที่เจอที่นี่...เหอะๆ
มีไรสงสัยก็ถามมาได้เลยครับผม
ผมเป็นคนตรงๆนะ อย่าคิดมากเหอะๆๆ
ว่าแต่ว่าชอบรถ หรือเอาบ้านๆครับ
จะได้บอกถูกนะครับ
จริงๆแรคซ่อมได้นะครับชุดซ่อมพัน+ ซ่อมแล้วรับกันยังไงอะไรก็คุยกะช่างนะครับ
จริงๆที่มันรั่วมันก็มีหลายสาเหตุถ้าซินคอแรคก็หลักร้อย
ฉะนั้นใจเย็นๆ ก่อนอื่นเรียนรู้ในตัวรถก่อนว่าปกติเป็นอย่าง ผิดปกติเป็นอย่างไรครับ
ที่นี่มีแต่ให้ไม่มีขอครับผมเชื่ออย่างงั้น.............เอามาช่วยกันเร็ว
แอสตร้าจงเจริญครับ

ผมชอบแบบบ้านๆคับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :ใบเหลือง: ผมไม่เชื่อครับ เพราะคุณสนใจรถมาก่อนผมครับ และรถบ้านคุณก็ไม่ทำเลยครับ เกียร์เข้าได้ปกติครับ โค้งด้วยครับ
ขอบคุณครับ ผมกับมันสนิทกันครับไม่ต้องตกใจ
http://www.youtube.com/watch?v=V8m-wYaS-ik&NR=1

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ราคา rack แล้วแต่รอตที่มา ( มือ 2 )   แต่ไม่ควรเกิน 5,500 บาทครับ ( พร้อมติดตั้ง )  สุดๆที่เคยเจอคือ 7000

แต่กรณีรั่วเนี่ย บางทีมันไม่ได้พังนะครับ มันต้องเอามาดูอ่ะ

ส่วนเสียงดังที่ว่า เกิดจากล้อหน้ารึเปล่า ถ้าใช่ แล้วดังตลอด กะตอนเลลี้ยวเนี่ยคือ  มันจะมีแผ่นโลหะอยู่หลัง ดิสเบรกครับตัวนั้นล่ะมันขูด เอามือดัดๆเอาก็ได้อันนี้เสียงจะเหมือนเหล็กขูด

ถ้าดังแค่ตอนเบรกถึงจะเป็นที่ผ้าเบรกครับ แล้วจะดังแบบบาดแก้วหูด้วย

ว่างๆ เอารถมาช่วยกันดูครับ จะได้พอบอกได้บ้าง

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
สวัสดีครับผม ผมชื่อเพชร Corsa 8v ครับ

เสียงอ่ะพี่ ฟังให้ชัวๆ นะครับว่า มาจากจาน แน่มั้ย

เพราะว่า ระบบ เพาเว่อของรถผมมันก็ดัง เอี๊ยดๆ เวลาหักสุด เหมือนกันอ่ะพี่ อิอิ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
welcome ~

นุ่น ปีสาดคร้าบ..

ผมว่า..คุณน้องโดนของหนักหล่นใส่แล้วแระ ดูจากอาการแล้ว เปลี่ยนแค่ซีลแร็ค 1 ชุด (ประมาณพันนึง) + ค่าช่าง 4-500 บาท
เอาของเก่ามาเก็บไว้สแปร์เลยนะ..!!
ของผมเปลี่ยนไปทุกอย่างแล้ว ซีลแร็คเปลี่ยนมาครั้งนึงแล้ว ประมาณ 2 ปีแล้วก่โอนะ ซีลพาวเวอร์เปลี่ยนมา จา 5 ปีแระก่โอ
อันนี้ ถ้าเหนการขับของผม มันอยู่ได้นานขนาดนี้ก่ถือว่าบุญแล้ว กะแค่หลักพันนิดหน่อย..!!

ส่วนเสียงที่เกิดขึ้นตอนเลี้ยว และตอนออกตัว น่าจะเปนเสียงลูกปืนล้อหมดสภาพ หรือก่หัวเพลาขับไปแล้ว
ลูกปืนพัง ตอนเลี้ยวจะเสียงดัง แต่วิ่งตรงจะไม่ค่อยดัง
ราคาชุดลูกปืนอาจจาแพงหน่อยประมาณ ชุดละ 2-3 พัน (มันมีข้างละ 2 ตัวนะ--ตัวในกับตัวนอก)

ส่วนเสียงหัวเพลาหมดสภาพ เวลาออกตัว เวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังแกร๊กกกกก แกร๊กกกก คล้ายๆกับเสียงลูกปืนไปนี่แระ แต่ดังกว่า กวนหูตลอดเวลา
แต่วิ่งตรงๆ แล้วเสียงก่ไม่ค่อยมีแล้วแระ
ราคาหัวเพลา ของผมเคยเจอ หัวละ 1100 ของ Ate แต่ก่เปลี่ยนทั้ง 2 ข้างไปเลยดีกว่า

ส่วนเสียงของจานคด หรือผ้าเยรคหมดสภาพ มันจะต้องได้ยินตลอดเวลาในขณะขับรถ เสียงมันน่าจะเปน ครืดดดดดด หรือก่จิีด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
และยิ่งตอนเบรคเสียงจะจิ๊ดดดดดดดดดดดดยาวมาก หรือก่ครืดดดดดดดดดดดดดยาวจนรถหยุด

แล้วตกลง ซ่อมอู่เลวๆ แถวไหนล่ะคร้าบ?
ถ้าอยู่ใกล้ๆกัน อยากทำถูกๆ ก่โทรมาสอบถามกันได้ ไม่ต้องเกรงใจ ..เพราะผมไม่ใช่คนจ่ายตังค์ 555+

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
แร๊คเพาเวอร์ราคาไม่ควรเกิน 6000 ครับ อันนี้บวกให้สุดๆแล้ว

ถ้าเปลี่ยนไปแล้ว แวะไปที่อู่เพื่อขอของเก่าคืนด้วยก็ดีนะครับ เพราะมันซ่อมได้ (แต่ผมว่าถึงคุณไปถามหาของเก่า เค้าก็คงอ้างว่าขายเป็นเศษเหล็กไปแล้วแน่ๆ)

เสียงต้องฟังครับ ยังบอกอะไรไม่ได้ อาจเป็นแบบที่เพื่อนๆบอกมา หรืออาจเป็นอย่างอื่นก็ได้ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline Omega VIP

ยินดีต้อนรับครับ กอล์ฟ  Astra 16 V. & Omega MV6 ครับ

อาการต่างๆเพื่อนๆ และ พี่ๆ เค้าแนะนำไปแล้วนะครับ  ยังไงลองมาเจอกันดูสักครั้งแล้วคงไม่โดนฟันแน่นอนครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง