เรื่องเล่าเช้านี้...ไฟเตือนรูปเครื่องโชว์ครับ สาเหตุมาจาก...................

panyatu · 3782

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เรื่องก็มีอยู่ว่า....รับน้อง Opel มาดูแลครับ Astra Van ปี 97 16V
......ใช้ได้สักพัก (ประมาณ 10 กิโลเมตร)  สายไมค์ ขาดครับ :มั้ง:
หลังจากนั้นไม่นาน ไฟเตือนรูปเครื่องก็ขึ้น...(อะไรกันหนักหนาว่ะ) :มั้ง:
......จึงหยุดรถตรวจสอบ ก็ไม่พบอะไรที่ผิดปกติ
......ดับเครื่อง Start เครื่องใหม่ ก็หาย ???
จึงทนใช้อยู่หลายวัน..(ขณะนั้นใช้รถอยู่ที่ ตจว...ครับ ยังไม่ได้เข้าศูนย์)
มีบางครั้งที่ขับอยู่ดีๆ พอถอนคันเร่ง
เช่น ติดไฟแดง เครื่องก็จะดับไปเองครับ
 ???  งง อยู่หลายวัน จึงนัดกับช่างแถวๆ เมืองกาญจน์ ว่าจะให้เอา Tech1 มาจับซะหน่อย..

...........................................................
  เมื่อวาน มีโอกาสดี จึงเอารถเข้าไปตรวจสอบ...(จะเข้าไปถ่ายน้ำมันเกียร์ ด้วยนะแหละ วันนั้นไปแล้วไม่มีประเก็นใน Stock)
แต่ปรากฏว่า ต่อเข้ากับ Tech1 ไม่ได้ครับ มันคนละ Pin กัน
นายช่างใหญ่ (เห็นพวกช่างเรียกว่าอาจารย์ มาจาก กรุงเทพ )จึงเอา Tech2 มาต่อ และหันไปบอกผมว่า รุ่นนี้ตั้งแต่ปี 97 ขึ้นไปใช้ Tech2
ปี 96 ลงมาใช้ Tech1 จ้า ;) ต่อเสร็จ บิดกุญแจรถ  Set รุ่นให้ตรง (ของผมรหัส V ก็คือปี 97)
ดูค่าที่เตือน อ้า มัน Show ........
.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
Speed มีปัญหา..อันเนื่องมาจาก..สายไมค์ขาด..( เย้ โล่งใจ)>:(
...
จึงเปลี่ยนไป เส้นล่ะ 1000 กว่าบาท...

สรุปเรื่องเล่าเช้านี้...ไฟเตือนรูปเครื่องโชว์ครับ สาเหตุมาจาก.................................สายไมค์ขาด ครับ....
« Last Edit: 13 Jul 2009, 08:34 by panyatu »

....................................................

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อิิอิ ของผมก็เคยเป็นฮะ... ดีที่เสียแค่1000นิดๆ  ;)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

ใช่ครับ สายไมล์ขาด ไฟเอ็นจิ้นจะโชว์ รถสามารถวิ่งได้  แต่เวลาวิ่งช้าๆ รึ เดินเบาดับครับ  ไเปลี่ยนไป 1150 บ. ครับ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ง่ะ....แบบนี้ก้อมีด้วย.... :-X :-X

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

;Dผม..ก็เพิ่งรู้นี้แหละ..จึงนำมารายงานให้ทราบ..ครับ...

....................................................

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
ขับ Astra Van 1.6 16V เหมือนกันค่ะ

สายไมล์ คืออะไร อยู่ตรงไหนน ~______~

เผื่อนู๋อาจจะไม่รู้ตัววว่าขาดดด

:มั้ง:

Offline chanat

• Tel 0896762564
ของนู๋จอย สายไมล์ ก้อยู่หลังไมล์ ครับในคอนโซล มองมะเห็นหรอก แต่ถ้ามันขาดจริง อาการ ก้เป็นดัง ที่พี่เค้าว่ามา ถ้าไมล์ยังขึ้นปกติ ก้ไม่ต้องคิดมากนาครับ  :หึหึ:

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

ขับ Astra Van 1.6 16V เหมือนกันค่ะ

สายไมล์ คืออะไร อยู่ตรงไหนน ~______~

เผื่อนู๋อาจจะไม่รู้ตัววว่าขาดดด

:มั้ง:
รถวิ่งแล้ว..ไมค์ไม่ขึ้น..นั่นแหละครับ..ไมค์ขาด..ขาดแล้วจะเจอเหมือนผม... :หนาว: ตกใจแทบแย่
เปลี่ยนที่ศูนย์เช็พ..เมืองกาญจน์ ครับ โทรเช็คราคาที่ พระนครยนตการ ก็ 1000 กว่าบาท เหมือนกัน
เรื่องอารายจะวิ่งไปซื้อเองล่ะครับ.. ;D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง