[เอาตัวรอด] ขับรถลุยฝนแล้วดับ

kamolwat_t · 9334

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
 :)

สวัสดีครับเข้าหน้าฝนแล้ว...แฮะๆๆ เปียกกันทั่วหน้า :น้ำร้อน:

พอดีวันนั้น มีน้อง ในเวบเราขับรถเจอแอ่งน้ำ แล้วรถดับกลางอากาศครับ โทรมาตอน น่าจะตี 3 ได้ เสียงมาวๆหน่อย  :drink: :-\

เลยนึกขึ้นได้ว่า มันมีจุดไล่อาการไม่กี่ที่ครับ แฮะๆๆ

เวลาเราวิ่งลงแอ่งน้ำมันจะมีน้ำที่ยางรถยนต์ รีดออกมาเข้ามาด้านในห้องเครื่องครับ แล้วมันก็จะไปโดนพวกระบบไฟต่างๆ พอมันชื้นมันก็ดับได้ง่ายๆครับ...

ขั้นแรก ต้องบอกก่อนว่าควรมี สเปรย์ไล่ความชื่อ พวก โซแนค wd40 หรืออะไรก็ได้ ครับ จริงๆ อัตคัตมากๆ เอาสเปรย์น้ำหอม ฉีดก็ได้  8) 8) 8)

ไล่จากจุดดังนี้

1. จานจ่ายครับ ต้องเปิดหัวสีส้มๆออกมา แล้วเอาผ้าเช็ดแล้วเอาสเปรย์ฉีดด้านในครับ ไม่จำเป็นต้อง ถอดสายหัวเทียนนะครับ เดี๋ยว ใส่ไม่ถูกอีก  :o ฉีดไล่ที่หัวนกกระจอกที่ มันหมุนๆได้ด้วยนะครับ  ;D ส่วนมากมันจะเปียกชื้นๆข้างในก่อนเลยฮะ...ผมเองก็โดนบ่อย  :-[

:P ออ เวลาใส่กลับ ระวังเรื่องกิฟล๊อคนะครับ ถ้ามันไม่แน่น เดี๋ยวงานเข้า

2. จุดที่ มีได้สายจากจานจ่าย วิ่งไป ฉีดๆไล่ๆให้หมดครับ

แล้วก็สตาท์ฮะ.... น่าจะชึ่งเดียวติดครับ ;) ถ้าม่ะติด... ค่อยโทรมาปลุกผม แลวกันฮะ.... :อุ่น:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เรื่องฝาครอบจานจ่าย แต่ก่อนก่มีคนทำขายเปนซิลิโคน กับพลาสติคใสๆ ครอบกันน้ำเข้า
แต่เด๋วนี้ ไม่รู้ยังมีขายอยู่รึป่าว..

วิธีป้องกันอีกแบบ ขณะขับตอนลุยน้ำ ก่ควรปิดแอร์ เบิ้ลเครื่องรถ..กันน้ำเข้าท่อไว้ พอหลุดมาได้ก่สบายใจแล้วแระ
แต่ อีก 2-3 วัน รถเน่าในห้องโดยสารดีจิงๆ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ออ ในกรณี ที่ลุยน้ำ สูงเท่าเข่า... ปิดแอร์ ปิดเครื่องเสียง รอเลยครับ

แล้วก็ รักษารอบ เบิลเครื่อง เพื่อป้องกันไม่ให้ น้ำไหลย้อนเข้าไปในระบบจุดระเบิด....

ผมเองก็เคยดับ...เพราะแบบนี้เหมือนกัน.... :เครียด: :เครียด: :เครียด:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :ไม่: ไอ้ที่ว่ามะนะสบายๆ
กลัวจะมีคนลุยน้ำแล้วดับน้ำดูดเข้าทางท่อไอเสียลงเครื่องพอสตาร์ก็งานเข้าวาวว์คต อดข้าวอีกนะครับ
พยายมอย่าลุยนะครับถ้าลุยก็ลากรอบไว้อย่าให้ดับครับ
 :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: โปรดระวังครับ ลมแรงมากอย่าไปไกลๆต้นไม้ใหญ่

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ถ้าลุยน้ำท่วมขนาดย้อนเข้าท่อได้ แล้วรถดับเพราะน้ำเข้า อย่าสตาร์ทนะครับ เข็นๆไปที่อื่นก่อน แก้ไม่ยาก แต่ถ้าสตาร์ทเมื่อไหร่ งานเข้าแน่นอน  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
แนะนำจากประสบการณ์นะครับ เวลาพายุแรงๆ สังเกตุเสาไฟฟ้าไว้ดีๆนะครับ มันอาจจะล้มลงมาทับรถได้ครับ

ทางออกที่ดีที่สุดคือ จอดรถให้รถของเราอยู่ตรงกลางระหว่างสองเสาเวลาที่มันล้มครับ

อีกทางเลือกนึงแบบเห็นเสามันค่อยๆโค่นลงมาแล้วหลบไม่ได้จริงๆ รีบลงไปนอนหมอบอยู่ข้างรถครับ อิอิ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
แนะนำจากประสบการณ์นะครับ เวลาพายุแรงๆ สังเกตุเสาไฟฟ้าไว้ดีๆนะครับ มันอาจจะล้มลงมาทับรถได้ครับ

ทางออกที่ดีที่สุดคือ จอดรถให้รถของเราอยู่ตรงกลางระหว่างสองเสาเวลาที่มันล้มครับ

อีกทางเลือกนึงแบบเห็นเสามันค่อยๆโค่นลงมาแล้วหลบไม่ได้จริงๆ รีบลงไปนอนหมอบอยู่ข้างรถครับ อิอิ

น้องเขาประสบการณ์จริง  ;D ;D

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ถ้าลุยน้ำท่วมขนาดย้อนเข้าท่อได้ แล้วรถดับเพราะน้ำเข้า อย่าสตาร์ทนะครับ เข็นๆไปที่อื่นก่อน แก้ไม่ยาก แต่ถ้าสตาร์ทเมื่อไหร่ งานเข้าแน่นอน  :)

แล้วมันแก้ยังไงอ่ะ อยากรู้คับ  :มั้ง:

089-7015533

แล้วมันแก้ยังไงอ่ะ อยากรู้คับ  :มั้ง:

เอาง่ายๆ ก็ จอดรอมันแห้งครับ... สักพักใหญ่ๆ  :) :) :)

แต่ถ้า สตาท์ มันจะดึงน้ำเข้ากระบอกสูบ มันอาจจะทำก้านสูบขาดได้ครับ  :เครียด:

lap Time

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ตอนแรกนึกว่าต้องถอดเฮดเดอร์ออกให้น้ำมันไหลออกมาอ่ะ :)

089-7015533

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ถ้าลุยน้ำจนดับ แสดงว่าน้ำเข้ากระบอกสูบแน่นอนครับ

เข็นไปที่แห้งๆ ถอดหัวเทียน แล้วลองสตาร์ทดู น้ำจะพุ่งออกทางรูหัวเทียนนั่นแหละ

พอน้ำออกจากกระบอกสูบหมดแล้วก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้เลยครับ ชาเย็นแน่นอน

แล้วก็เช็คพวกกรองอากาศว่าเน่าหรือยัง เพราะปกติ น้ำมันจะย้อนมาถึงกรองด้วย

เสร็จแล้วสตาร์ทเครื่องได้เลยครับ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D ถ้าจะให้ชัวว์ก็ยอมเสียประเก็นซักชุดครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline มะนาวเปรี้ยวปี๊ด

• หนึ่งในใต้หล้า
    • อร่อยจัง (^^  )
เข้ามาอ่านดูงะ . . . รู้สึกพายุกำลังมาแถวหมู่บ้าน . . ฝนตกทุกวันเลย (กลัวรถดับ)

เอ่อ โซแนคนี่ใช่ที่มันกระป๋องส้มๆ รึป่าว  วันนี้เห็นอู่แถวบ้านเค้าฉีดที่สายพานให้ล่ะ :มั้ง:

เข้ามาอ่านดูงะ . . . รู้สึกพายุกำลังมาแถวหมู่บ้าน . . ฝนตกทุกวันเลย (กลัวรถดับ)

เอ่อ โซแนคนี่ใช่ที่มันกระป๋องส้มๆ รึป่าว  วันนี้เห็นอู่แถวบ้านเค้าฉีดที่สายพานให้ล่ะ :มั้ง:

คับๆ อันนั้นอ่ะฮะ... ทั้งหมุ่บ้านมีป๋องเดียว.. ไม่น่าผิดป่องหรอกฮะ.... แบ่งๆกันยืมใช้ล่ะกัน...ระวังหาย... ;D ;D ;D

lap Time

Offline baipor

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ต้นวันนั้นขอบคุณมากๆน๊า

.........

"ฉีดไล่ที่หัวนกกระจอกที่ มันหมุนๆได้ด้วยนะครับ" มันเป็นไงอะ ไอ้หัวนกกระจอกนิ
แล้วก็ "กาวทาประเก็น"นี้เขาหาซื้อที่ไหนกันหรอ

แล้วก็ เกลียดหน้าฝนนนนน ลูกเป็นหวัดเลย อย่างเซ็ง :แงๆ:

ต้นวันนั้นขอบคุณมากๆน๊า

.........

"ฉีดไล่ที่หัวนกกระจอกที่ มันหมุนๆได้ด้วยนะครับ" มันเป็นไงอะ ไอ้หัวนกกระจอกนิ
แล้วก็ "กาวทาประเก็น"นี้เขาหาซื้อที่ไหนกันหรอ

แล้วก็ เกลียดหน้าฝนนนนน ลูกเป็นหวัดเลย อย่างเซ็ง :แงๆ:

ก็ไอ้ข้างในของจานจ่ายอ่ะครับ ต้องถอดออกมาฉีดด้วยฮะ... :)

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง