ล้อแม็กซ์ astra วัดขนาดรูน๊อตอย่างไรคับ

de prinze · 7570

Offline de prinze

• นักรบพเนจร
  • **
พอดีผมไปเจอล้อแม็กซ์ มาอ่ะคับ แต่ยังไม่ซื้อ เพราะไม่รู้ว่า ขนาดของรูน็อต มันขนาด 4 รู 100 ชิมิคับ แล้ว เค้าวันความห่างระหว่าง รูน๊อต กันอย่างไรอ่าคับ ผมลองวัด จากที่ล้อมาดูอ่า วันจากจุดศูนย์กลางของรูน๊อตนะคับ มันห่างกัน สามนิ้ว เรยไม่แน่ใจว่าจะใส่ได้หรือเปล่าอ่าคับ

ps, พอรถอยู่อู่เฮียเข้ แต่ล้อแม้กซ์อยู่ที่ตลาดแห่งนึ่งอ่าคับ

Thanks  :มั้ง:

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ประมาณ 10 เซนมั๊งครับ เขาวัดเป็นเซนอะ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline ksuchon

• DekGayRay's
  • Pen-Gay Team
ถูกต้องครับ พี่ๆ 10cm = 100mm ครับผม

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
จะรีบซื้อไปทำไมครับผมว่า ไปเอารถที่ดองไว้จะดีกว่าผมเห็นแล้วสงสารรถครับเหอะๆ
จากนั้นก็ค่อยขับไปร้านแมกซ์ให้เขาเปลี่ยนให้ครับถ้าร้านแม็ก-เป็นร้านยางด้วยก็โอเคครับ
ส่วนถ้าไม่ใช่ก็ไปเอาแม็กก่อนร้านยางค่อยว่ากันอีกทีครับว่าจะไปที่ไหนเหอะๆ
ส่วน 4*100 = 100 mm ET ก็ 38-42 PCD 56.7 ถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าไม่ตรงก็ตีปลอกได้ตกอันละ 200 ได้ครับ
ล้อก็ 15 - 16 - 17 ถามแต่จะชอบใจครับจะเกินนี้ก็ได้แต่ไม่แนะนำสุดๆครับ ถ้าไม่คิดมาก
ไม่ใช้อย่างโหดร้ายโหดเหี้ย-ม เหอะๆ 14 ก็พอแล้วครับ 185/65/14 สบายๆ เปลี่ยนยางที่ 6000 นุ่มกระเป๋า
ใหญ่มากวิ่งไม่ออกครับ 15 แนะนำสุดครับราคาโอ ส่วนที่เหลือก็แล้วแต่จะศัฐธาแล้วครับ
195/55/15 ผมแนะนำครับ
รีบไปเอารถเถอะครับเห็นรถแล้วผมเศร้าใจ......

ผมพูดตรงๆนะครับอย่าคิดมาก หรือถ้าคิดไม่เหมือนกันก็แถลงไขด้วยครับผม
อันนี้ความคิดผมนะครับ อย่าเชื่อผมเลย เอาให้เข้าใจจะดีกว่าครับสบายใจกว่า
ขอบคุณครับเหอะๆ

อันนี้วิธีคำนวนขนาดของยางครับ
สูตรคิดยังงี้ครับ
1. นำตัวเลข 3 ตัวแรกมาคูณกับซีรี่ แล้วคูณด้วย 2 (สอง)
    จะได้ความสูงของยางหน่วยเป็นมิลลิเมตร
2. จากนั้นให้คิดกลับไปเป็นเซ็นติเมตรโดยการหารด้วย 10 (สิบ)
3. จากนั้นให้คิดกลับเป็นนิ้วโดยการหารด้วย 2.54 (1 นิ้ว = 2.54 ซ.ม.)
4. บวกด้วยขนาดของวงล้อก็จะได้ขนาดของยางเป็น "นิ้ว" ครับ

สมมติยางขนาด 255/85/16
...ตัวเลข 3 ตัวแรกคือ 255
...ซีรี่คือ 85 ในที่นี้คือ 85%
...ขนาดวงล้อ คือ 16
คิดตามสูตร
1. นำตัวเลข 3 ตัวแรกมาคูณกับซีรี่ แล้วคูณด้วย 2 (สอง)
    255 x 85%  = 216.75 มม.
    216.75 x 2 = 433.50 มม. (ความสูงของแก้มยาง)
2. คิดกลับเป็นเซนติเมตร
    433.50 / 10 = 43.35 ซม.
3. คิดกลับเป็นนิ้ว
    43.35 / 2.54 = 17.04 นิ้ว
4. บวกด้วยขนาดวงล้อ
    17.04 + 16 = 33.07 นิ้ว
ประมาณนี้ครับผม
ต้นผมว่าต้องมีบทความเรื่อง แมกซ์เพิ่มนะครับจะได้ได้ความรู้ไปตัดสินใจกันง่ายขึ้น สบายใจกว่าเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ผมลอกคำตอบเจ้าเจี๊ยบล่ะกัน  ;D

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
พอดีผมไปเจอล้อแม็กซ์ มาอ่ะคับ แต่ยังไม่ซื้อ เพราะไม่รู้ว่า ขนาดของรูน็อต มันขนาด 4 รู 100 ชิมิคับ แล้ว เค้าวันความห่างระหว่าง รูน๊อต กันอย่างไรอ่าคับ ผมลองวัด จากที่ล้อมาดูอ่า วันจากจุดศูนย์กลางของรูน๊อตนะคับ มันห่างกัน สามนิ้ว เรยไม่แน่ใจว่าจะใส่ได้หรือเปล่าอ่าคับ

ps, พอรถอยู่อู่เฮียเข้ แต่ล้อแม้กซ์อยู่ที่ตลาดแห่งนึ่งอ่าคับ

เพิ่งไปถามร้าน Max มาเมื่อตอนเที่ยงครับ เค้าว่าของ Opel จะเป็ย 103 หรือ 108 อะไรทำนองเนี๊ยะแหละครับ..
เดี๋ยวจะลองไปวัดเหมือนกัน เพราะร้านบอกทั่วไป 4 รู จะเป็น 100 กับ 110 ครับ

....................................................

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

เพิ่งไปถามร้าน Max มาเมื่อตอนเที่ยงครับ เค้าว่าของ Opel จะเป็ย 103 หรือ 108 อะไรทำนองเนี๊ยะแหละครับ..
เดี๋ยวจะลองไปวัดเหมือนกัน เพราะร้านบอกทั่วไป 4 รู จะเป็น 100 กับ 110 ครับ

จริงๆมันจะเป็น 98 ครับ แต่ว่า ใส่ 100 ได้ครับ ถ้าเป็น 4 รูนะฮะ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL

จริงๆมันจะเป็น 98 ครับ แต่ว่า ใส่ 100 ได้ครับ ถ้าเป็น 4 รูนะฮะ  :)

ผมวัดมาแล้ว เมื่อเช้าครับ จากเซนเตอร์รูหนึ่ง ไปยังเซ็นเตอร์รูตรงข้ามได้ 100 มิล. พอดีนะครับ คันอื่นว่าไงครับ..

....................................................

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ถูกต้องคร้าบ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Michelin Man

• VIP's Member
  • น้องใหม่ในยุทธจักร
  • ผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ
Hello,

I read Jeab Article with appreciation and confrimed his statement is right.

One thing that he missed is... this measurement is to be done when tires are not loaded (not fit in the car)

Because if you need the real hight of tire and rim when it fitted in the car you have to calculate another 3 factors

1. Car gross load

2. Tires pressure

3. Construction of side wall of that tire

As we always see that the hieht of upper side wall always higher than the lower side wall because it carries the load of the car.

Therefore the easiest way is measuring by Measure Tape ตลับเมตร.  However, the way Jeab post is to get an idea how hight the tire will be if we need to buy off spec (tune up, Inch up) tires.

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ทั่นผู้สนับสนุนหลักอย่างเห็นทางการ.... มาตอบแล้วครับผม... สวัสดีพี่เอ้ฮะ... ยังไม่ได้ไปกินข้าวเหนียวเลยฮะ... :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

สวัสดีครับพณฯ ท่าน กิตติมา  สุทัศน์ ณ. อยุธยา

พี่เอ้ครับ  กอล์ฟขอยืม แม๊ก 18 มาใส่ชั่วคราวหน่อยครับ  ตอนนี้ใส่ยางอะไหล่วงนึ่งครับ  ดูขัดๆกับตัวรถมากมาย   :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Offline de prinze

• นักรบพเนจร
  • **
จะรีบซื้อไปทำไมครับผมว่า ไปเอารถที่ดองไว้จะดีกว่าผมเห็นแล้วสงสารรถครับเหอะๆ
จากนั้นก็ค่อยขับไปร้านแมกซ์ให้เขาเปลี่ยนให้ครับถ้าร้านแม็ก-เป็นร้านยางด้วยก็โอเคครับ
ส่วนถ้าไม่ใช่ก็ไปเอาแม็กก่อนร้านยางค่อยว่ากันอีกทีครับว่าจะไปที่ไหนเหอะๆ
ส่วน 4*100 = 100 mm ET ก็ 38-42 PCD 56.7 ถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าไม่ตรงก็ตีปลอกได้ตกอันละ 200 ได้ครับ
ล้อก็ 15 - 16 - 17 ถามแต่จะชอบใจครับจะเกินนี้ก็ได้แต่ไม่แนะนำสุดๆครับ ถ้าไม่คิดมาก
ไม่ใช้อย่างโหดร้ายโหดเหี้ย-ม เหอะๆ 14 ก็พอแล้วครับ 185/65/14 สบายๆ เปลี่ยนยางที่ 6000 นุ่มกระเป๋า
ใหญ่มากวิ่งไม่ออกครับ 15 แนะนำสุดครับราคาโอ ส่วนที่เหลือก็แล้วแต่จะศัฐธาแล้วครับ
195/55/15 ผมแนะนำครับ
รีบไปเอารถเถอะครับเห็นรถแล้วผมเศร้าใจ......

ผมพูดตรงๆนะครับอย่าคิดมาก หรือถ้าคิดไม่เหมือนกันก็แถลงไขด้วยครับผม
อันนี้ความคิดผมนะครับ อย่าเชื่อผมเลย เอาให้เข้าใจจะดีกว่าครับสบายใจกว่า
ขอบคุณครับเหอะๆ

อันนี้วิธีคำนวนขนาดของยางครับ
สูตรคิดยังงี้ครับ
    จะได้ความสูงของยางหน่วยเป็นมิลลิเมตร
2. จากนั้นให้คิดกลับไปเป็นเซ็นติเมตรโดยการหารด้วย 10 (สิบ)
3. จากนั้นให้คิดกลับเป็นนิ้วโดยการหารด้วย 2.54 (1 นิ้ว = 2.54 ซ.ม.)
4. บวกด้วยขนาดของวงล้อก็จะได้ขนาดของยางเป็น "นิ้ว" ครับ

สมมติยางขนาด 255/85/16
...ตัวเลข 3 ตัวแรกคือ 255
...ซีรี่คือ 85 ในที่นี้คือ 85%
...ขนาดวงล้อ คือ 16
คิดตามสูตร
    255 x 85%  = 216.75 มม.
    216.75 x 2 = 433.50 มม. (ความสูงของแก้มยาง)
2. คิดกลับเป็นเซนติเมตร
    433.50 / 10 = 43.35 ซม.
3. คิดกลับเป็นนิ้ว
    43.35 / 2.54 = 17.04 นิ้ว
4. บวกด้วยขนาดวงล้อ
    17.04 + 16 = 33.07 นิ้ว
ประมาณนี้ครับผม
ต้นผมว่าต้องมีบทความเรื่อง แมกซ์เพิ่มนะครับจะได้ได้ความรู้ไปตัดสินใจกันง่ายขึ้น สบายใจกว่าเหอะๆ

ก้อ ไม่รีบซื้อหรอกคับ พอดีมีคนมาเสนอขายให้ราคาไม่แพง มาจาก USA ลวดลายสวยงามนัก.....พอดีรถยังจอดที่อู่เฮียเข้ เพราะราคาค่าซ่อมเกินกว่าที่เฮียเข้ บอกไว้ จาก 20,000 บาท แต่พอจะไปเอารถ ราคา ดันโดดไปที่ 30,000 บาท ก้อเรย ต้องฝากจอดไว้ก่อน เดวสัก 2 - 3 สัปดาห์ จะไปเอาอ่า....  ขอบคุณ คุณเจี๊ยบมากมาย มีฟามรู้ดีนะ...

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง