++++ รู้สัญญาณไฟยามเดินทางไกล (นิตยสารลิซ่า) ++++

ยัยแมวอ้วน · 1580

Offline ยัยแมวอ้วน

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
    • Online Network Co.,Ltd.

หากใครขับรถไปต่างจังหวัดบ่อยๆ คงเคยเห็นสัญญาณไฟจากรถบรรทุกที่วิ่งสวนมา หรือจากรถคันที่นำหน้าเราอยู่ วันนี้ Lisa ชวนมารู้ความหมายและการดูสัญญาณไฟแบบเข้าใจง่าย โดยแบ่งเป็น 2 ลักษณะ คือ รถที่ขับตามกันอยู่และรถที่ขับสวนกัน

# เปิดไฟเลี้ยวสลับซ้ายทีขวาที หมายความว่า ให้ระวังอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีด่าน มีอุบัติเหตุ หรือข้างหน้าเบรกกะทักหัน อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้

# เปิดไฟผ่าหมาก ถ้าใกล้แยกหมายถึงเค้าจะตรงไป หรืออีกนัยหนึ่งแสดงว่าเค้ากำลังจะหยุดรถแล้วนะ ให้ระวังไว้

# เปิดซ้ายอย่างเดียว ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด หมายความว่าเค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้

# เปิดขวา อาจเปิดค้างหรือเปิดเป็นจังหวะ ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือเค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้า ถ้าเป็นเลนสวน หมายถึง กำลังมีรถสวนมาห้ามแซงเด็ดขาด ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงผ่านไป

# กรณีขับรถตามกัน หากเราแซงขึ้นไปจนพ้น รถคันหน้าจะทำสองอย่างคือ ในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้า และลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืน หมายความว่า เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้ แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกะพริบไฟหนึ่งที หรืออีกอย่างเค้าอาจบีบแตรเบาๆ เป็นสัญญาณให้หนึ่งทีก็ได้ เราควรบีบแตรสั้นๆ หนึ่งครั้ง เพื่อเป็นการขอบคุณและอาจจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้นๆ หนึ่งครั้งเช่นกัน

# ขับสวนกันแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด ส่วนใหญ่จะมีด่านหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า ให้ระวังไว้

# ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆ แล้วกะพริบไฟหน้าครั้งเดียว บางทีเป็นแค่การทักทาย หรือเช็กว่าเราหลับในรึเปล่า หรือถามทางที่เราผ่านมามีด่านมั้ย ถ้าเราไม่หลับ ไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กะพริบไฟตอบกลับไปหนึ่งที

# ถเลนสวนกัน หากมีคันที่ 2 หรือคันต่อๆ ไปในแถวที่สวนมากะพริบไฟหรือเบ้หัวออกมานิดหนึ่ง แสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้าเค้ากำลังจะแซงออกมา ควรชะลอความเร็วและเบี่ยงออกไหล่ทางหลบไว้ก่อน เพื่อความปลอดภัย

:)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline มะนาวเปรี้ยวปี๊ด

• หนึ่งในใต้หล้า
    • อร่อยจัง (^^  )
อ่อ . . ความรู้ใหม่เลยค่ะ
ปกติจะเจอแต่ เปิดไฟเลี้ยวซ้าย ให้เราแซงงะ

"ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆ แล้วกะพริบไฟหน้าครั้งเดียว"
อันนี้เคยคิดว่า เอ๊ะ . . ด่าอะไรชั้นรึป่าว . . แบบนึกว่าตัวเองทำอะไรผิดน่ะค่ะ แล้วเค้าก็เลย พริบไฟให้ เหอะๆ

คราวนี้ล่ะ ได้รู้ความหมายซักที
 :หึหึ:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
พอดีเมื่อก่อน ขับรถทางไกลบ่อยๆครับ แล้วก็มีพี่ๆอาๆขับรถ 10 ล้อมาเติมน้ำมันที่ปั้มแล้วเคยถาม...

# เปิดไฟเลี้ยวสลับซ้ายทีขวาที หมายความว่า ให้ระวังอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีด่าน มีอุบัติเหตุ หรือข้างหน้าเบรกกะทักหัน อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้

กรณีเนี้ย รถ ใหญ่ๆ เขาจะมีเบรคพิเศษครับ นอกจากเบรคที่ล้อ... เพราะว่าเบรคที่ล้อแล้ว... บางครั้ง แทรคชั่นการยึดเกาะที่ล้อหน้ามันหมด รถจะเลี้ยวยาก มันเลยมีเบรคที่ใช้หลักการเอาวาวล์ไปบังไอเสีย เพื่อให้รอบตกส่งผลให้ไอดีเข้ามาเผาไหม้ไม่ได้... แล้วรอบก็จะตกลงมาครับเป็นการใช้เอ็นจิ้นเบรคจริงๆครับ แต่ข้อเสียคือว่ามันจะไม่มีไฟเบรคครับเพราะว่ามัน ไม่ใช่ระบบเบรคที่เท้าครับเลยไม่มีไฟเบรคติด เขาจึงต้องกระพริบไฟครับผม...แฮะๆๆ เลยบอกเล่นๆว่าใครที่กดไฟแบบนั้นสงสัยก่อนเลยว่าเคยขับ 10ล้อ.. 555

# เปิดไฟผ่าหมาก ถ้าใกล้แยกหมายถึงเค้าจะตรงไป หรืออีกนัยหนึ่งแสดงว่าเค้ากำลังจะหยุดรถแล้วนะ ให้ระวังไว้

ไฟผ่าหมากเป็นไฟปัญญาอ่อนครับ ใครทำอะไรเอะอะก็กดไปก่อนล่ะ เลยแปลว่า เห็นมันเปิด... ระวังไว้เลยว่ามันต้องมีอะไร..เหอๆๆๆ

# เปิดซ้ายอย่างเดียว ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด หมายความว่าเค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้

อย่าเชื่อมันให้มากครับ..บางทีมันแกล้ง ต้องมองด้วยตาตัวเองเท่านั้นจึงจะออกไปฮะ ระวังมันแกล้ง..

# เปิดขวา อาจเปิดค้างหรือเปิดเป็นจังหวะ ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซง หรือเค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้า ถ้าเป็นเลนสวน หมายถึง กำลังมีรถสวนมาห้ามแซงเด็ดขาด ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงผ่านไป

# กรณีขับรถตามกัน หากเราแซงขึ้นไปจนพ้น รถคันหน้าจะทำสองอย่างคือ ในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้า และลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืน หมายความว่า เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้ แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกะพริบไฟหนึ่งที หรืออีกอย่างเค้าอาจบีบแตรเบาๆ เป็นสัญญาณให้หนึ่งทีก็ได้ เราควรบีบแตรสั้นๆ หนึ่งครั้ง เพื่อเป็นการขอบคุณและอาจจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้นๆ หนึ่งครั้งเช่นกัน

พี่ที่ขับรถแนะนำมาว่า... เวลาแซงรถใหญ่... บางทีเขาขับนานๆเหม่อๆได้... บางทีไม่เห็นเราเวลาแซงครับ ให้บีบแตรสั้นๆเวลาจะแซงนิดนึงครับ เพื่อเป็นการเตือน(ไม่ก็ปลุก..)

# ขับสวนกันแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด ส่วนใหญ่จะมีด่านหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า ให้ระวังไว้

# ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆ แล้วกะพริบไฟหน้าครั้งเดียว บางทีเป็นแค่การทักทาย หรือเช็กว่าเราหลับในรึเปล่า หรือถามทางที่เราผ่านมามีด่านมั้ย ถ้าเราไม่หลับ ไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กะพริบไฟตอบกลับไปหนึ่งที

# ถ้าเลนสวนกัน หากมีคันที่ 2 หรือคันต่อๆ ไปในแถวที่สวนมากะพริบไฟหรือเบ้หัวออกมานิดหนึ่ง แสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้าเค้ากำลังจะแซงออกมา ควรชะลอความเร็วและเบี่ยงออกไหล่ทางหลบไว้ก่อน เพื่อความปลอดภัย

กรณีนี้... ผมได้จังหวะแล้วแซงเลยครับถ้ารีบก็แซงซ้าย...ถ้าเรามาเป็นขบวนติดรถช้า ตอนทำงานก็ แซงแล้ว เบี่ยงเขาให้หลบครับ...(โหดนะ แต่ต้องดูว่าเขาจะมีทางไปหรือไม่นะครับ ไม่ใช่เบียดให้เขาชน...)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
ห้าๆ พี่ครับ อันนี้ มันสเตป 10ล้อ นิครับ อิอิ ในกรุงเทพผมก็เคยใช้แต่ เปิดสลับซ้ายขวา

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง