ใช้รถข้ามสายพันธุ์มาซักพักล่ะ เลยจะถามคำถามรวดเดียว 55+

มหิงสา · 2004

Offline มหิงสา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ครับ รถผม corsa 3 ประตู ลงเครื่อง 5E-FHE แบบเอียงๆ
ตามเก็บงานมาหลายที่ล่ะ
- ระบบเบรคที่อู่พี่เข้
- มาตรวัดน้ำมัน ของแต่ง อู๋พี่สิน
- วายริ่งสาย แปลงไมล์ สายพานไทมิ่ง อู่พี่อุ๋ย
- แอร์ อู่ข้างทางแถวพรานนก

ตอนนี้ ต้องการถยอยเก็บงานทีละอย่าง ตามแต่กำลังทรัพย์
โดยมีคำถามเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
lส่วนแรกเข็มวัดความร้อนและเกย์วัดน้ำมัน ไม่ตรง คาดว่าเกิดจากที่ลงเครื่อง 5E-FHE
และใช้ไมล์ civic ek (ตาโต) ไม่ทราบว่ามีสูตรแปลงไหมครับ หรือว่าต้องทำไง

1. เรื่องความร้อน ต้องเปลี่ยนไปใช้เซ็นเซอร์ของ civic ek ใช่ไหมครับ (ตอนนี้มันขึ้นอยู่ แต่ไม่ชัวร์ว่าถูกไหม)
2. เกย์วัดน้ำมันต้องทำไงครับ มันขึ้นอยู่ แต่เติมเต็มถัง เกย์อยู่ที่ครึ่งถัง และก็ขึ้นลง ปกติ
3. ช่องเป่าลมแอร์ด้านขวา คนขับ ลมออกน้อย คาดว่าท่อตัน ใช่ไหมครับ ต้องรื้อ ใช่ไหมครับ
4. แอร์ ซ่อมครั้งแรกเปลี่ยนคอมแอร์ไปแล้ว ก็ดีขึ้นมา แต่ยังไม่จับจิต เวลารถติด หรืออากาศภายนอกร้อน
แอร์จะร้อนตาม  แต่ถ้ารถไม่ติด หรือภายนอกอากาศเย็น (ฝนตก) จะหนาวมาก
5. หม้อน้ำ ไม่แน่ใจว่าของเดิมประสิทธิภาพเป็นไงบ้าง อยากเช็คหรือตีลุกใหม่ พร้อมทำระบบพัดลมใหม่
เพราะตอนนี้เปิดตลอด กลัวใบพัดจะพังซะก่อนนะครับ แนะนำร้านที่ไว้ใจได้ด้วยนะครับ
6. เท่าที่ผมสังเกตุเวลาขับ จะเป็นบางช่วงจังหวะ ที่รู้สึกว่า ช่วงล้อหน้าจะยกขึ้น และรถจะดูขับนิ่มกว่าเดิมมาก
ไม่สั่นสะเทือน  แต่บางครั้ง จะดูล้อหน้าทันยู่ลง เวลาขับจะสะเทือน ไม่แน่ใจว่าอาการน่าจะเกิดจากอะไรครับ
7. เบรค บางครั้งจะเหยียบติดดูมาก บางครั้งเหยียบไม่ค่อยติด และมีเสียงลมออก
อาการมักจะเกิดพร้อมกับข้อ 6 กล่าวคือ ช่วงที่วิ่งดีๆ เหมือนล้อหน้ายก จะขับดีมาก
8. น้ำมันพาวเวอร์ เหมือนจะรั่ว หาช่างที่ไหนรื้อตรวจสอบดูดีครับ  คอยเติมบ่อยๆ ไม่ไหวแน่ครับ
9. หาร้านเครื่องเสียง ราคาย่อมเยาหน่อยนะครับ ระดับแรกจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ คงใช้ 6.5 นิ้ว
แต่ต้องสร้างฐานใหม่ จึงอยากได้ร้านที่งานเนียบๆ ส่วนคู่หลัง เนืท่องจากเป็น 3 ประตู
แนะนำว่าไงดีครับ ควรมีหรือไม่ ถ้าเอาแผ่นกระดานใหม่มาทำลำโพงคู่ หรือจะใส่ลำโพงเล็ก ข้างช่อง ...หลังเบาะดี

วันนี้เอาแค่นี้ก่อน 55+ เยอะเหมือนกันนะเนี่ย
อาการเบื้องต้นเกิดจากอะไรครับ ค่าเสียหารเท่าไหร่ดี

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
1. เรื่องความร้อน ต้องเปลี่ยนไปใช้เซ็นเซอร์ของ civic ek ใช่ไหมครับ (ตอนนี้มันขึ้นอยู่ แต่ไม่ชัวร์ว่าถูกไหม)

อ่า อันนี้รอจี๊ดกับบอมบ์ มาตอบนะครับ..แฮะๆๆ พี่กุ้งอยู่ ตจว น่าจะยังม่ะกลับ...

2. เกย์วัดน้ำมันต้องทำไงครับ มันขึ้นอยู่ แต่เติมเต็มถัง เกย์อยู่ที่ครึ่งถัง และก็ขึ้นลง ปกติ

น่าจะเกิดจากข้อ 1. ครับพี่

3. ช่องเป่าลมแอร์ด้านขวา คนขับ ลมออกน้อย คาดว่าท่อตัน ใช่ไหมครับ ต้องรื้อ ใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับผม มันอาจจะเกิดได้ 2 กรณีคือ 1. ตันจนทำให้ลมออกมาไม่พอ หรือ 2. ท่อหลุดครับ ให้ช่างเอามือล้วงๆไปใส่ได้ฮะ...

4. แอร์ ซ่อมครั้งแรกเปลี่ยนคอมแอร์ไปแล้ว ก็ดีขึ้นมา แต่ยังไม่จับจิต เวลารถติด หรืออากาศภายนอกร้อน
แอร์จะร้อนตาม  แต่ถ้ารถไม่ติด หรือภายนอกอากาศเย็น (ฝนตก) จะหนาวมาก

ต้องดูรุ่นของ com แอร์ ครับ รอพี่จุ๊ฟมาตอบน่าจะตรงกว่าครับ เดี๋ยวผมตามมาให้นะฮะ แต่ตอนนั้นที่เรานัดเจอกันยามวิกาล... :-[ คุ้นๆว่าของพี่เป็น com tv ครับ.. ถ้าจำไม่ผิด.. มันมืดๆอ่ะคัรบ :มั้ง:

5. หม้อน้ำ ไม่แน่ใจว่าของเดิมประสิทธิภาพเป็นไงบ้าง อยากเช็คหรือตีลุกใหม่ พร้อมทำระบบพัดลมใหม่
เพราะตอนนี้เปิดตลอด กลัวใบพัดจะพังซะก่อนนะครับ แนะนำร้านที่ไว้ใจได้ด้วยนะครับ

ร้านผมไม่ทราบอ่ะครับ แค่คิดว่าใช้ของยี่ปุ่นได้ครับ พัดลมก็เช่นกันครับผม... เพราะว่าเครื่องมันกลายเป็น 5e ไปแล้วฮะ..

6. เท่าที่ผมสังเกตุเวลาขับ จะเป็นบางช่วงจังหวะ ที่รู้สึกว่า ช่วงล้อหน้าจะยกขึ้น และรถจะดูขับนิ่มกว่าเดิมมาก
ไม่สั่นสะเทือน  แต่บางครั้ง จะดูล้อหน้าทันยู่ลง เวลาขับจะสะเทือน ไม่แน่ใจว่าอาการน่าจะเกิดจากอะไรครับ

งงฮะพี่.. โทรมาอธิบายครับ...เหอๆๆ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

7. เบรค บางครั้งจะเหยียบติดดูมาก บางครั้งเหยียบไม่ค่อยติด และมีเสียงลมออก
อาการมักจะเกิดพร้อมกับข้อ 6 กล่าวคือ ช่วงที่วิ่งดีๆ เหมือนล้อหน้ายก จะขับดีมาก

ผมว่าหม้อลมอาจจะรั่วนะครับ ต้องเข้าอู่เช็คครับ ถ้าแวะไปหาพี่อุ๋ย.ก็เลยไปหาพี่สุรชัยหน่อยคับ.. ให้แกดูให้...

8. น้ำมันพาวเวอร์ เหมือนจะรั่ว หาช่างที่ไหนรื้อตรวจสอบดูดีครับ  คอยเติมบ่อยๆ ไม่ไหวแน่ครับ

พี่อุ๋ยเช็คได้ฮะพี่...

9. หาร้านเครื่องเสียง ราคาย่อมเยาหน่อยนะครับ ระดับแรกจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ คงใช้ 6.5 นิ้ว
แต่ต้องสร้างฐานใหม่ จึงอยากได้ร้านที่งานเนียบๆ ส่วนคู่หลัง เนืท่องจากเป็น 3 ประตู
แนะนำว่าไงดีครับ ควรมีหรือไม่ ถ้าเอาแผ่นกระดานใหม่มาทำลำโพงคู่ หรือจะใส่ลำโพงเล็ก ข้างช่อง ...หลังเบาะดี

ผมแนะนำ we are sound ครับ อยู่ที่ตรงลาดพร้าว 71 ครับ... 0814872833 ครับงานดีฮะ.. แต่ถ้าจะไปหาลำโพงบ้านหม้อมาทำ... ก็ลองดูร้านใกล้ๆบ้านเลยคับผม... :D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
1-2 ผมจำได้ว่ารถเจ้ารัมไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ ขึ้นตรงหมดเลย  :มั้ง:

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz

แนะนำข้อ  9  แล้วกันคะ

9.ไปทำที่ร้านเด่นเจริญได้  ตรงข้ามโรงพยาบาลกลาง  ฝีมือดี เก็บงานเรียบร้อย ไม่เคยทำไรเราพังเลย 555+

สามารถซื้อของไปให้เค้าทำได้นะคะ  (ซื้อวิทยุ  ลำโพงที่ถูกใจ  ที่บ้านหม้อก็ได้คะ)  ค่าแรงอย่าละ 300-500 บาท  แล้วแต่ความยากของงาน

ปล..แค่ขับ opel ไป  เค้าก็ร้องอ๋อแล้ว  ขาประจำค่ะ ขาประจำ

:)

ไปไม่ถูกโทรไปถามจี๊ดก็ได้นะคะ

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง