++++หยุดดู.. ก่อนก้าวเข้าไปในลิฟต์ +++++

ยัยแมวอ้วน · 1496

Offline ยัยแมวอ้วน

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
    • Online Network Co.,Ltd.
ไม่รู้ได้ FW Mail นี้กันรึยัง

เห็นเป็นเรื่องใกล้ตัวเลยเอสมาฝากกันคะ

:shock:

เตือนสติ ก่อนก้าวเข้าไปในลิฟต์

ขอเตือนสติ สำหรับผู้ทำงาน ในตึกสูงๆ ดูดีๆ ก่อนก้าวเข้าไปในลิฟต์

เมื่อ วันอังคารที่ผ่านมา (2 มิถุนายน 2552) ได้ไปกินขนมจีน แถวๆบางลำพู ขนะที่กำลังตักขนมจีนเข้าปาก ก็ได้ยินเสียง หวอ ของรถมูลนิธิ และรถพยาบาลวิ่งมาจอดข้างๆ ห้างแห่งหนึ่งแถวๆบางลำพู ก็ไม่ได้สนใจอะไร พอทานหนมจีนเสร็จก็เข้าไปช็อปปิ้งนิดหน่อย ก็เห็นคนกำลังมุง และ จนท ได้นำศพชายวัยรุ่น ออกมาจากลิฟต์ คาดว่าเสียชีวิตแล้ว

เรื่องมี อยู่ว่า... ชายดังกล่าวเป็นพนักงานของห้าง นั่งทานข้าวกับแฟนสาว พอทานข้าวเสร็จก็จะไปทำงานต่อ หลังจากล่ำลากับแฟนสาว ก็เดินไปกดลิฟท์เพื่อลงมาจากชั้น 8 ของห้าง ในขณะที่แฟนสาวยืนมองดู

ประตู ลิฟต์ได้เปิดทันที หลังจากที่เขากดสวิทต์ ด้วยความเคยชิน เขาก้าว เข้าไปในลิฟต์ ขณะที่แฟนสาวยืนมองอยู่ ก็เกิดเหตุไม่คาดฝัน ร่างของเขาร่วงลงสู่พื้นจากชั้น 8 ร่างกระแทกพื้นเสียชีวิตทันที ท่ามกลางความตกตลึง และช๊อก ของแฟนสาว

ความผิดพลาดของประตูลิฟต์ คือ ประตูลิฟต์เปิด แต่ตัวลิฟต์ไม่เลื่อนลงมาตรงตำแหน่งชั้น ซึ่งอาจจะเป็นความผิดพลาดของระบบไฟฟ้า อุบัติเหตุครั้งนี้ ไม่ได้ลงข่าว นสพ หรือสื่อใดๆ

ใครก็ตามที่ใช้ลิฟต์เป็นประจำ โดยเฉพาะอาคารที่มีลิฟต์ เก่าๆ ควรหยุดดูซักนิดว่า ลิฟต์ลงมาตรงกับประตูที่เปิดหรือเปล่า... หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงไม่มีเหตุการณ์เช่นนี้ เกิดขึ้นอีก กับใครก็ตาม ไม่อยากให้ใครสูญเสียครับ

เสริมอีกหนึ่งเรื่องค่ะ 
เรื่อง นี้เกิดขึ้นขณะที่ป่าป๊าของthaแก้วไปใช้บริการลิฟท์ของรถไฟฟ้าใต้ดิน (เนื่องจากป่าป๊านั่งรถเข็นนะคะ) มีเจ้าหน้าที่ของรถไฟฟ้าใต้ดินเป็นคนเรียกลิฟท์มาให้ พอประตูลิฟท์เปิด เขาก็เดินเข้าไปเลย ปรากฏว่าห้องลิฟท์ไม่ได้ขึ้นมาด้วย ทำให้เจ้าหน้าที่ท่านนั้นตกลงไปในช่องลิฟท์ โชคยังดีที่ว่าจำนวนชั้นไม่สูงมาก แต่ก็ทำให้บาดเจ็บพอสมควรเลยหละค่ะ และที่สำคัญที่เค้าไม่เข็นรถของป่าป๊าแก้วเข้าไปด้วย ไม่อย่างนั้นคงแย่มาก ๆ เลย คิดแล้วยังเสียวอยู่เลยค่ะ

ฝาก เพิ่มเติมสำหรับผู้ที่มีลูก ๆ หลาน ๆ ถ้าเด็กยังเล็กอยู่อาจจะต้องอุ้มเอาไว้ เพราะเด็กซนมากก็จะวิ่งเข้าไปเลยเช่นเดียวกัน สำหรับเด็กโตก็คงต้องบอกเค้าให้รอดูก่อน ว่าห้องลิฟท์ตามมาด้วยหรือเปล่า จึงจะก้าวเท้าเข้าไปนะคะ

โชคดีทุกท่านค่ะ

แก้วค่ะ

ที่มา FW Mail

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ขอสวนกระแสนิดนึง ผมว่ามันเป็นเรื่องหลอกลวงครับ

เพราะการที่ประตูลิฟจะเปิดได้เนี่ย ใช้พลังจากมอเตอร์ในตัวลิฟอ่ะครับ ตัวประตูตามชั้นต่างๆ ไม่สามารถเปิดปิดได้ด้วยตัวเองครับ มันเป็นแค่สปริงเฉยๆ ไม่สามารถเปิด-ปิดเองโดยปราศจากตัวลิฟจริงๆได้

ซึ่งมันก็เป็น Safety Factor ตัวนึงที่วิศวกรออกแบบไว้ครับ คือถ้าลิฟไม่มาที่ชั้นนั้นๆ ประตูจะไม่สามารถเปิดเองได้ ป้องกันเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นครับ

:ใบเหลือง:

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
ม่ายรู้...อ่า

มีคนส่งมา

:please:

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
อ่ะจ๊ะ ม่ะได้ว่าไร แต่หลังๆมี FW เมล์ปัญญาอ่อนเยอะจัง สงสัยคนไทยว่างงาน

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ถ้าอย่างนี้เคยมี ช่างซ่อมลิฟท์โดนลิฟท์หนีบเสียชีวิต :วิญญาณ: :วิญญาณ: สถานที่โรงแรมข้างบ้านผมสมัยเด็กๆ เล่นเอาต้องนอนรวมกันซะหลายวัน  :shock: :shock:

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
ผีเอเลเบเตอร์

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เหอๆๆๆ

ถ้าเป้น FD mail จะมาโพส... ขึ้นต้นด้วยคำว่า...

"เขาว่ากันว่า...."

ดีกว่านะครับ จะได้แยกประเภทได้ถูก... :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
ขอสวนกระแสนิดนึง ผมว่ามันเป็นเรื่องหลอกลวงครับ

เพราะการที่ประตูลิฟจะเปิดได้เนี่ย ใช้พลังจากมอเตอร์ในตัวลิฟอ่ะครับ ตัวประตูตามชั้นต่างๆ ไม่สามารถเปิดปิดได้ด้วยตัวเองครับ มันเป็นแค่สปริงเฉยๆ ไม่สามารถเปิด-ปิดเองโดยปราศจากตัวลิฟจริงๆได้

ซึ่งมันก็เป็น Safety Factor ตัวนึงที่วิศวกรออกแบบไว้ครับ คือถ้าลิฟไม่มาที่ชั้นนั้นๆ ประตูจะไม่สามารถเปิดเองได้ ป้องกันเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นครับ

:ใบเหลือง:

ตามนั้นเยยฮะ  :)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง