ใครเคยใช้โช้คของ KW และ SPAX บ้าง

aor · 13941

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
พี่ครับ ช่วยดูของ แอสตร้าแวน มือ1 เอา B10-B12 ราคาเท่าไหรครับ ดีมากจริงๆครับ ขับได้นิ่งมากผมโคตรชอบเลยอะครับ
พี่ช่วยแจ้งปรึกษาทางโน้นด้วยก็ดีครับ ว่าของผม วางเครื่อง c25xe ของคาลิบร้ามา จะได้เลือกให้ได้แบบว่า ตรงจุดนะครับ สปริง KW ของคาลิบร้า 2.5 ถ้ามีนะครับ
ขอบคุณครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline aor

Bilstein สำหรับ Astra F Caravan รุ่น B4 (OE) 4 กระบอกดำ 4 ต้น หน้า-หลัง 179.98 ยูโร ครับคุณเจี๊ยบ (ยังไม่รวมค่าส่ง เป็นค่าจากอีเบย์เยอรมัน) ราคาเท่ากันกับที่ผมได้มา (สำหรับตัวซีดาน เครื่อง 16 วาล์ว) กล่องกระดาษใส่โช้คแต่ละต้นยาวประมาณ 2 ฟุต น้ำหนักรวม 4 กล่อง ร่วม 10 กิโลกรัมครับ ไม่คิดว่าจะหนักขนาดนี้ เกรงใจคนหิ้วมาให้น่าดูเลย แต่ก็ได้มาแล้ว

B12 kit ชุดคิทพร้อมสปริงโหลดด้วย สำหรับ Astra F Caravan ชุดละ 685 ยูโร

ผมไม่แน่ใจว่าสเปคเครื่องเดิม ๆ ของแอสตร้าแวน เครื่องตัวแรงสุดเป็นเครื่องไหน แต่ไม่น่าจะเกิน 2.0 หากตัวของคุณเจี๊ยบเป็นรุ่น 2.5 (ซึ่งน้ำหนักเครื่องน่าจะมากกว่า 1.6 - 2.0) โช้คที่ดีไซน์มารองรับกับเครื่องยนต์นั้น ๆ (ไม่เกิน 2.0) ถ้าไปรับน้ำหนักเครื่องที่มากกว่าน่าจะมีปัญหานะครับ

สำหรับ B10 และ  B12 เดี๋ยวจะดูราคาที่แยกเป็นต้นให้นะครับ

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ขอบคุณครับพี่อ้อ....แล้วผมจะติดต่ออีกครั้งเมื่อตังพร้อมครับ คือจริงๆแล้ว ควรหาสปริงของ เครื่องวี คาลิบร้ามาใส่ก็จะเวิคย์มากๆนะครับ ขนาดนี้ไม่ตรงรุ่นผมยังว่ามัน จอชชชชมากๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

ขอบคุณมากครับเจี๊ยบกับต้นสำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ต่อการตัดสินใจ ส่วนเรื่องการซ่อมโช้คผมไม่ค่อยสนใจ เพราะขนาดโช้คน้ำมันของ GM ใช้ได้ตั้ง 12 ปี คุ้มพอที่จะโยนทิ้งไปได้ ส่วนที่เป็นแก๊สของยุโรปขอใช้สัก 10 ปี (ถ้ารถยังอยู่) ผมก็ว่าคุ้มค่าแล้ว
ผมขับรถช้าครับ (ไม่เกิน 120) แต่อยากได้ของดี ขณะนี้ผมกำลังเปรียบเทียบเรื่องราคาอยู่ เพราะของ KW ราคาโช้ค standard ต้นนึงก็ 5,000 บาทเข้าไปแล้ว ถ้าเป็นชุด kit (โช้ค 4 สปริงโหลด 4) ก็เกือบ 500 ยูโร (ไม่อยากคิดเป็นเงินบาทเลย)
เลยมองไปที่ SPAX ของอังกฤษ ที่ผ่านมาตรฐาน TUV ของเยอรมันด้วย เปรียบเทียบ standard kit ราคาถูกกว่า KW ประมาณ 5,000 บาท จึงน่าจะไปลงตัวที่ SPAX (คิดว่าคุณภาพพอ ๆ กันของ 2 ยี่ห้อนี้)
จริง ๆ แล้วผมก็อยากได้โช้ค KW เพราะมีสปริงโหลดยี่ห้อเดียวกันอยู่แล้ว แต่ในราคาที่เท่ากัน KW ได้เฉพาะโช้ค 4 ต้น แต่ SPAX บวกสปริงมาอีก 4 เจ้าตัวข้างล่างนี่แหละที่เล็งอยู่

ต่อเลยนะครับเฮะๆ
ถ้าเป็นเจ้ายี่ห้อนี้ของ จั๊วมีไหมครับพี่ผมสามารถดูในเล่มที่พี่อ้อเอามาได้เลยไหมครับ ขอบคุณครับ

Offline chok_cm

• หนึ่งในใต้หล้า
อยากได้บ้าง ..  ของ แอสตร้า แวน สแตนดาร์ท (ไม่โหลด) มีรุ่นไหนบ้าง ครับ

:D เอารุ่น B4 ก็ดีครับไม่แข็งนุ่มหนึบ แต่จริงๆ โคนี่ก็ดีมากๆครับพี่ปรับได้ด้วย
รถแม่ผม นุ่มหนึบ ไม่สูงเพราะใช้สปริงเดิมครับพี่โชค

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง