ไวรัส มือถือ ครับ

wiwat · 1540

Offline wiwat

• นักรบพเนจร
  • **
  • Tel 086 0330741
ด่วนมากๆ

ได้รับข่าวมาเมื่อเร็วๆนี้เองว่า   ให้ระวังการระบาดของไวรัสมือถือ   หรือไวรัสโทรศัพท์เคลื่อนที่
ถ้ามีเสียงกริ่งดังเข้ามาที่เครื่องของเพื่อนๆ ให้ดูที่หน้าจอ...

ถ้าขึ้นตัวอักษรเพียงสามหลัก   คำว่า R C A แล้วอย่ารับสาย ให้กดดับไปเลย
เพราะถ้ารับเมื่อใด เครื่องจะรับและอัพเดทไวรัสดังกล ่าวเข้าสู่ระบบของตัวซิมและตัวเครื่อง   ส่งผลให้ซิมการ์ดเสียหายและเครื่องน็อค
ทำให้ไม่สามารถรับซิมการ์ดใดๆได้อีก

สำหรับโทรศัพท์มือถือระบบ   Digital ( ดิจิตัล ) จะปรากฏคำว่า   A C E - ?   ห้ามรับสาย !   
ให้กด ยกเลิกสายทันที   ถ้ารับสายโทรศัพท์จะติดไวรัส   และไวรัสจะลบข้อมูลของ   IMEI   และ   IMSI   
ทั้งในเครื่องและใน   SIM  Card   ซึ่งจะทำให้โทรศัพท์มือถือ   ไม่สามารถติดต่อกับระบบเครือข่ายได้   จะต้องซื้อเครื่องใหม่

ข้อมูลนี้ได้รับการยืนยันจาก   Motorola ( โมโตโรล่า ) และ Nokia ( โนเกีย )   ขณะนี้มีโทรศัพท์ในอเมริกาและยุโรป   กว่า 3 ล้านเครื่องติดไวรัสนี้แล้ว
อ่านข่าวนี้ได้จาก   เวบไซต์   CNN Web Site
!!!.. ฝากส่งข่าวนี้ให้เพื่อนๆ   ด้วย )..!!!

Offline ZeaBiscuit

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #1 on: 25 Aug 2009, 17:45
ผมว่ามันเป็นเรื่องหลอกลวงครับ  :shock:

โทรศัพท์แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ก็ใช้ OS และ Firmware ต่างกันออกไป ไม่มี Virus ที่เป็น Universal ที่ทำลายได้ทุกเครื่องหรอกครับ

ถ้าเป็น OS Symbian ล่ะก็ มีไวรัสจริงครับ ถ้าใครเปิด Bluetooth ของมือถือเอาไว้แล้วเดินไปตามที่ชุมชน แล้วมือถือบอกว่ามี File Transfer ทาง Bluetooth Connection ที่เป็นไฟล์ชื่อประหลาดๆ นามสกุลไฟล์ .sis นั่นแหละครับ ไวรัสของ Symbian

แต่มันจะทำงานได้ก็ต่อเมื่อ เครื่องคุณใช่ OS Symbian (รุ่นที่ไวรัสรองรับ ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ หรือรุ่นอื่นๆที่ไวรัสไม่รู้จัก ก็ทำงานไม่ได้) และคุณต้องสั่ง run โปรแกรมนั้นๆเอง ไวรัสถึงจะทำงานได้ อาจไปลบข้อมูลใน Contact หรือส่ง SMS ไปหาเพื่อน หรือส่งต่อตัวเองไปยังเครื่องมือถืออื่นๆผ่านทาง Bluetooth บลาๆๆๆ

ผมใช้ Ericsson ต่อให้ผมไปรับไฟล์ไวรัสของ Symbian มา ก็ทำอะไรผมไม่ได้ครับ เพราะเครื่องผมรันไวรัสตัวนั้นไม่ได้ (ต่อให้รันได้ ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะระบบมันไม่เหมือนกัน) ที่เราเรียกๆกันว่าไวรัสคอมพิวเตอร์เนี่ย จริงๆมันก็คือโปรแกรมประเภทนึงล่ะครับ ที่มีลักษณะการทำงานเหมือนกับไวรัสในตัวสิ่งมีชีวิตคือ
- ทำงานแบบเงียบๆ ไม่ให้เจ้าของเครื่องรู้ตัว
- แพร่กระจายทาง Connection ต่างๆ เช่น Bluetoot , GPRS , EDGE , WiFi
- ทำลายข้อมูลบางส่วนของเครื่อง

เรื่องลบ IMEI (International Mobile Station Equipment) หรือหมายเลขประจำเครื่องโทรศัพท์ 99.99% ทำไม่ได้ครับ เพราะ IMEI มันอยู่บน Chip ซึ่งเป็น Hardware ของเครื่อง ไม่สามารถใช้โปรแกรมธรรมดาแก้ไข หรือเปลี่ยนแปลงได้ครับ ต้องทำผ่านเครื่องมือเฉพาะของทางผู้ผลิตเท่านั้น (เป็นการใช้ Hardware ไม่ใช่ Software อย่างเดียวในการแก้ไข)

แต่ฟันธงได้เลยครับว่าเหตุการณ์ข้างบน เป็นเรื่องหลอกลวง  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline wiwat

• นักรบพเนจร
  • **
  • Tel 086 0330741
Reply #2 on: 26 Aug 2009, 12:38
 ;D  ถ้ามันไม่เสียหาย ก่ ทำปายเถิด พี่น้อง    ;D   ผมไม่รู้เรื่อง IT เท่าไร่  ผมกลัว   :มั้ง:

Reply #3 on: 26 Aug 2009, 12:45
เข้าใจครับ ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณ wiwat แค่ออกมาชี้แจงให้ฟังเฉยๆ เพราะผมได้รับเมล์(ขยะ) พวกนี้เยอะมาก จนบางครั้งสงสารหลายๆคนที่ได้รับเหมือนกัน เพราะวิตกจริตไปเลย  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #4 on: 26 Aug 2009, 21:09
เจ้าบอมบ์ ดูแลระบบ ฐานข้อมูล และงาน it อ่ะครับ เลยรู้ข้อมูลทางลึกฮะ...

มันก็คล้ายๆ กับ เครื่องเบ็นซิลเติมดีเซลไม่ได้เพราะว่า ไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้ด้วยกันอ่ะครับ... มันเลยไม่รู้จักกัน

อธิบายวิชาการหน่อยคือ มือ มันจะ เหมือนกับว่า ยี่ห้อนึงก็มีภาษาๆนึงในการพูดคุยกันในระบบฮะ ถ้าเราเอา คนอีกภาษาไปคุย(โปรแกรมที่ออกแบบมาใช้กับระบบอื่น) ไปใช้มันก็ ทำอะไรไม่ได้เพราะว่าคุยไม่รู้เรื่องครับ  :)

fd mail มันชอบทำให้น่ากลัวครับ เรื่อง ไข่ปลอม ก็ทีนึง...ใครไม่ทราบความจริงบ้างฮะ... จะได้เอามาเล่า...

อันเนี้ย...

http://hilight.kapook.com/view/39519

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #5 on: 26 Aug 2009, 22:07
อีกอันที่อ่านแล้วขำขี้แตกก็เรื่องเอาโค้กมาล้างคราบเลือดมั่ง กัดโลหะมั่ง บ้าไปแล้ว คนเขียนแม่มตกเคมีแห๋งๆ  8)

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #6 on: 26 Aug 2009, 22:07
อีกอันที่อ่านแล้วขำขี้แตกก็เรื่องเอาโค้กมาล้างคราบเลือดมั่ง กัดโลหะมั่ง บ้าไปแล้ว คนเขียนแม่มตกเคมีแห๋งๆ  8)

เอามาล้างคราบเลือด... มดขึ้นแน่ๆ...  8) 8) 8) 8)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง