ชวนมึน..เรื่อง..Cool Lant

Aramiss · 2608

Offline Aramiss

• ผู้เยี่ยมยุทธ
    • www.sartrayuth.org
วันก่อนผมคุยกับน้องที่เป็นเซลล์โตโยต้า เรื่อง การเติมน้ำยา Cool Lant ว่า การเติมที่ถูกต้อง จะต้องเติมเมื่อไหร่อย่างไร :มั้ง:

ที่ผมเข้าใจเดิมคือ เราจะเติมก็ต่อเมื่อ ระดับน้ำต่ำกว่าขีดในขณะที่เครื่องเย็น  :หึหึ:

แต่...น้องมันกลับบอกว่า.. ต้องเติม ในขณะที่ติดเครื่องยนต์  :o คือ เขาให้เปิดฝาหม้อพักน้ำแล้วสตาร์ทเครื่องสัก 5 นาที จากนั้น จะได้เห็นระดับที่แท้จริงแล้วเติมตามนั้น  :o

งง..ละครับ..งง....งานนี้มึนสุด.. :ไม่: :ไม่: :ไม่:

ใครก็ได้ช่วยชีแจงแถลงไขที่ครับ... :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Jop : Drive Opel Vectra B

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
opel เรา้เเป็นระบบปิดอ่ะครับ... ผมก็เติมตอนเครื่องเย็นนะครับ... ถ้ามันร้อนมันก็จะดันขึ้นมามากกว่าปรกติหน่อย แล้วพอเย็นมันก็จะลดลงไปที่ขีดเดิมฮะ...

สำคัญคือ... ต้องเติมให้มันได้ที่จุดกำหนดครับ  ;)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline chanat

• Tel 0896762564
สำหรับผม เติมยังไงก็ได้ครับ ให้อยู๋ในระดับ ที่ บอกไว้เป็นพอครับ แต่ถ้าในกรณีมีการ เปลี่ยนถ่าย หรือ ซ่อมทำ ระบบ ที่เกี่ยวกับ น้ำ หล่อเย็น ให้เติม ให้ได้ระดับ แล้ว ติดเครื่องรอจนกว่า น้ำจะหมุนวนในระบบ แล้วตรวจเช็คดูว่า อยู๋ในระดับที่เหมาะสมหรือไม่ แล้ว จึงเติมครับ ;D ;D ;D

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

ตอนนี้ผมชักงงๆเหมือนกันครับ.. :มั้ง:

รถผมเวลาเครื่องเย็น...ระดับน้ำยาตกลงไปเกือบขีดล่าง..แต่พอติดเครื่องสักพัก มันดันน้ำยากลับมาถึงขีดเต็ม :o

ตกลงมันยังไงกันครับเนี่ย... :(...อีกอย่าง..ตอนนี้ผมเติมน้ำเกือบทุกเช้าเลย..มันเข้าข่ายอาการน้ำหายไหมเนี่ย :มั้ง: :มั้ง:

ปล. ที่จริงก็พึ่งเช็คมา..ช่างเต๋าไม่เห็นว่ามันเป็นอะไร..เช็คในระบบน้ำมันเครื่องก็ไม่มีสิ่งแปลกปลอม..มันเป็นอะไรรึเปล่าเนี่ย :สำนึก: :สำนึก:

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
มันอาจจะลงไปในระบบเผาไหม้เลยก็ได้นะครับพี่...

ต้องถอดหัวเทียนออกมาดูคราบการจุดระเบิดครับ...  :)

แต่อาการที่ว่ามา... ผมว่าน้ำหายแน่ๆเลย... แต่ว่าหายไปไหนหว่า... :น้ำร้อน:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

มันอาจจะลงไปในระบบเผาไหม้เลยก็ได้นะครับพี่...

ต้องถอดหัวเทียนออกมาดูคราบการจุดระเบิดครับ...  :)

แต่อาการที่ว่ามา... ผมว่าน้ำหายแน่ๆเลย... แต่ว่าหายไปไหนหว่า... :น้ำร้อน:

ผมพึ่งปาดฝาสูบมาอ่ะครับ..มีโอกาสเป็นซ้ำรึเปล่าครับ :-X :-X :แงๆ:

อาการแบบ นี้ ให้คอยสังเกต บ่อยครับ อาจเป็น ได้ ว่า หาย มาจาก ท่อน้ำพลาสติกหลังเครื่องครับ ช่วงแรก ๆเวลารั่ว เราอาจไม่เห็นครับ เพราะมันจะออกเวลาเครื่องร้อนๆ และระเหยไปหมด ต้องคอยสังเกตครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

อาการแบบ นี้ ให้คอยสังเกต บ่อยครับ อาจเป็น ได้ ว่า หาย มาจาก ท่อน้ำพลาสติกหลังเครื่องครับ ช่วงแรก ๆเวลารั่ว เราอาจไม่เห็นครับ เพราะมันจะออกเวลาเครื่องร้อนๆ และระเหยไปหมด ต้องคอยสังเกตครับ

ท่อหนวดปลาหมึกก็เปลี่ยนแล้วครับ.. :ไม่:

Offline jui2512

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Corsa 5 door
  • สีรถ : สีเขียว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ
ของผมบเคยเป็นครับ   :ไม่: :ไม่: ต้องเติมทุกวัน ให้ช่างเช็คดูปรากฏว่าท่อด้านล่างหม้อพักน้ำ มันกรอบแตกพอน้ำร้อนมันก้อดันออกมา :o แต่ตอนถอดออกต้องใช้คัตเตอร์กรีดออกนะครับ ดึงออกไม่ได้เดี๋ยวท่อพลาสติกหัก  :วิญญาณ: แล้วเปลี่ยนท่อน้ำใหม่ ท่อพลาสติกที่แตกก็เอากาวตราช้างอัดไว้แล้วเอาเทปพันสายไฟพันทับอีกที ตอนนี้ใช้มา 2 เดือนแล้วน้ำไม่หายอีกเลยครับ  8) 8) 8) ลองดูครับ

ถ้าเป็นงั้น ต้องมีรั่วซึมแน่นอนครับ เพราะปกติ เวค บี น้ำแทบไม่หายจากระบบเลยนะครับ ลอง เอาไฟฉายส่องดูบ่อยๆนะครับ สังเกต คราบน้ำหล่อเย็นนะครับ บางยี่ห้อ ถ้าแห้ง จะกลายเป็นสีคล้ายๆสนิมครับ ถ้าดดนน้ำ จะกลายเป็นเขียวเหมือนเดิมครับ ลองเช็คดูครับ

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
สวัสดีครับ :) หากเปลี่ยนถ่ายน้ำหล่อเย็นในระบบปิด หลังจากถ่ายน้ำออกหมดแล้ว ก็เติมน้ำยาหล่อเย็นลงไปครับ หากเป็นชนิดผสมน้ำ ก็เติมน้ำสะอาดตามจนได้ระดับขีดล่างของหม้อพักน้ำ จากนั้นก็ให้ติดเครื่องยนต์ แล้วให้ดูว่าระดับน้ำในหม้อพักน้ำลดลงหรือไม่(ปรกติจะลดลงเล็กน้อย) ถ้าลดลงก็เติมน้ำเพิ่มเข้าไปให้ได้ระดับล่าง หากระบบมีน๊อตไล่อากาศก็ต้องคลายออกระหว่างที่เติมน้ำเพิ่ม เพื่อไล่อากาศออกจากระบบ แล้วค่อยปิดฝาหม้อน้ำครับ จากอาการที่แจ้งมาน่าจะมีการรั่วของระบบนะครับ อย่าลืมดูที่รูแกนปั๊มน้ำด้วยนะครับ

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
นี่เลยพี่ ผมได้ความรู้มาสดๆ ร้อนๆ ถ้ามั่นใจว่าประเก็นไม่รั่ว ระบบหล่อเย็นไม่มีรูหรือตามด ให้น้ำไหลออกเลย

มีอีกเคสครับพี่ที่สามารถเป็นไปได้คือ น๊อตฝาสูบ ฝาวาร์ว ถูกขันเข้าไปด้วย น้ำหนักไม่เท่ากันครับพี่

จึงทำให้ ไม่แนบชิบ สนิทกันอย่างแท้จริง น้ำหล่อเย็นที่หมุนอยู่ในระบบ ก็มีโอกาศซึมครับ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline supermop

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ตาม #2....#10 เลยครับ

ขอบคุณ ทุกท่านครับจะลองทำตามทุกกรณีเลย  :สำนึก:

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง