รายงานความร้อนแอสตร้าของแอจ้า

airr · 9276

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
แง แง ยังม่ได้รถเลยอ่ะ ได้ข่าวว่าจะไปป๊ะ กันที่เมืองกาญเหรอ เฮ้อ อยากไปม่างจางงเลย

มาเลยครับ ซ่อมอู่ไหน เดี๋ยวให้น้องต้น น้องบอม นู๋ไผ่ และน้องกล๊อฟ ไปช่วยลัดคิวให้มาเฟียทั้งนั้น(ซ่อมบ่อย)  8) 8) 8)  ล้อเล่นน้า... ;D ;D

Offline airr

• หนึ่งในใต้หล้า
  • airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
แต่น แตน แต๊น โทรไปหา อ. มามะคืน

เรื่องไอ้น้ำมันเครื่องรั่วนี่ซ่อมเสร็จละค่ะ

เกียร์ 5 เข้าได้แล้ว

เซ็นทรัลล๊อคก้อทำแล้ว

กำลังจะเปลี่ยน สายพานไทม์มิ่ง ลูกรอก

แล้วก็ยางดำๆ ตรงโช๊คหน้า

อ. บอกค่าใช้จ่าย แทบร้องไห้

คืนนี้ ไม่ก้อพรุ่งนี้เช้า ไปเอาสโนว์ไวท์กลับบ้านแล้วจ้า

แล้วจะมาเล่าต่อนะคะ

:)  :)  :)  :)  :)  :)  :)  :) :)  :)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
สายพานไทม์มิ่ง ลูกรอก ต้องเปลี่ยนทุกๆ 4 หมื่นโลนะครับ จดไว้เลยวันนี้ที่ำไปรับรถ
ถ้่าเจ้าของเก่าไม่ได้เปลี่ยน(ขนาดความร้อนเกื่อบร้อยยังบอกปกติ) ???     เปลี่ยนดีแล้วครับขับทางไกลสบายใจ ไม่รู้ว่าเครื่องรุ่นนี้หลบวาล์วหรือเปล่า เป็นCorsaนะขาดนี่หมื่นup คิดว่าค่าใช้จ่ายไทม์มิ่งจะเป็นยอดที่สูงสุดในbill ดีนะครับไปอู่ที่เพื่อนแนะนำ ถ้าเป็นที่อื่น  :ตาย:

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
สายพานไทม์มิ่ง ลูกรอก ต้องเปลี่ยนทุกๆ 4 หมื่นโลนะครับ จดไว้เลยวันนี้ที่ำไปรับรถ
ถ้่าเจ้าของเก่าไม่ได้เปลี่ยน(ขนาดความร้อนเกื่อบร้อยยังบอกปกติ) ???     เปลี่ยนดีแล้วครับขับทางไกลสบายใจ ไม่รู้ว่าเครื่องรุ่นนี้หลบวาล์วหรือเปล่า เป็นCorsaนะขาดนี่หมื่นup คิดว่าค่าใช้จ่ายไทม์มิ่งจะเป็นยอดที่สูงสุดในbill ดีนะครับไปอู่ที่เพื่อนแนะนำ ถ้าเป็นที่อื่น  :ตาย:

ตามคู่มือมันบอกไว้ว่า   40000 ไมล์อ่ะท่าน
เพราะฉนั้นเทียบเป็น กม. แล้วน่าจะซัก 60000 โลฯ อ่ะ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
สี่หมื่นไมล์ = หกหมื่นสี่พัน กิโลเมตร     ลากได้อีกครึ่งชีวิตเลย

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline joyalice

• DekGayRay's
  • JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
ของจอยก้อเพิ่งเปลี่ยน สายพัน ลูกรอกไปเองค่ะ ตอนที่ก่อน 4 หมื่นโลอีก อาจานบอกว่าไม่ต้องรอเป๊ะ
เปลี่ยนก่อนที่จะขาดอะ ดีแล้วค่ะ ไม่งั้นถ้าขาดละเรื่องยาวแน่ๆ ^__^

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
เป้ยก้อใกล้จะเปลี่ยนแระ....

แต่ตอนนี้ต้องเอาวิปปุไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อน เอารถเค้ามาใช้กระจายยยยเลยยย

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ครับเคยอ่านเจอเรื่องทามมิ่งเป็น4หมื่นไมล์ แต่ได้รับคำแนะนำว่าเครื่องที่เคยมีปัญหาความร้อน เครื่องยุโรปกับบ้านเราก็เมืองร้อน สายพานยางกับความร้อน  เขาแนะนำว่าตั้งไว้ที่ 4 หมื่นโลก่อนเำพื่อเตือนตนเอง เพราะเมื่อครบก็คงไม่ไปทันทีครับ พี่สินเีึีคยแนะนำว่ามีหลายcaseที่ยังถึงกำหนดก็ขาดแล้ว play save ไว้ก่อน  ;D น่าจะเหมืึอนรถยี่ปุ่นนะครับแสนโลถึงเปลี่ยนที ไปเปลี่ยนเครื่องเป็น 1NZ ดีกว่า  :หึหึ:

• http://www.weddingsquare.com/airich/
รอก่อนนะ
เดี๋ยวถ้าเจ้าสโนไวส์หายป่วยเอามาขับหนอนๆๆกันไปเล้ย

8)  8)  8)  8)  8)  8)  8)

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
รอก่อนนะ
เดี๋ยวถ้าเจ้าสโนไวส์หายป่วยเอามาขับหนอนๆๆกันไปเล้ย

สรุปราคาและรายการซ่อม มีรายละเอียดอย่างไรบ้างครับ

รอก่อนนะ

แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาลงShowroomนะครับ ล่ำลือว่ารถขาวสะอาดมาก  :หึหึ: เดี๋ยวคนแคระทั้ง 7 หาไม่เจอ  8)

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
มีลายเซ็นต์น้องดรีม น้องเดียร์ที่รถอ้ะป่าว สีขาววสะอาด น้องอาจจะอยากสร้างสีสันให้ ฮี่ๆ ^__^

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
มีลายเซ็นต์น้องดรีม น้องเดียร์ที่รถอ้ะป่าว สีขาววสะอาด น้องอาจจะอยากสร้างสีสันให้ ฮี่ๆ ^__^

;D ;D ;D

www.opel.in.th

089-7015533

55+++
ราคาทั้งหมด อ.บอกว่า ไม่น่าเกินแปดพันค่ะ
ถามแบบนี้ จะช่วยสมทบทุนหรอคะ 5+++ ขอบคุณมากเลย++++
เดี๋ยวถ้าเสร็จจะไปเอาวันนี้ ไม่ก้อพรุ่งนี้เช้าค่ะ
คราวนี้จะขับแบบสบายใจซะที

เอ่อ เหลือเรื่องยางค่ะ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย
สืบมาว่า 6000 กว่าๆ (จากรอบตายอยู่แล้ว)

เหอๆๆๆๆๆๆ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เอาน่า...ทำเสร็จแล้วก้ออยู่สบายๆ ไปได้อีกหลายปีอยู่... :ปลิว:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
55+++
ราคาทั้งหมด อ.บอกว่า ไม่น่าเกินแปดพันค่ะ
ถามแบบนี้ จะช่วยสมทบทุนหรอคะ 5+++ ขอบคุณมากเลย++++
เดี๋ยวถ้าเสร็จจะไปเอาวันนี้ ไม่ก้อพรุ่งนี้เช้าค่ะ
คราวนี้จะขับแบบสบายใจซะที

เอ่อ เหลือเรื่องยางค่ะ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย
สืบมาว่า 6000 กว่าๆ (จากรอบตายอยู่แล้ว)

เหอๆๆๆๆๆๆ
;D อยากทราบราคาค่าซ่อมใน กทม ครับ
 ;D เดือนนี้ผมก็จะแย่เหมือนกัน .. ดีครับจะได้กิน มาม่า เป็นเพื่อนกันครับ
 ;) ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ แล้วว่างๆ มาซ่อมที่โคราชบ้างก็ได้น้า

เอาน่า...ทำเสร็จแล้วก้ออยู่สบายๆ ไปได้อีกหลายปีอยู่... :ปลิว:

เรื่องซ่อมเสร็จ เดี๋ยวก็มีเรื่องแต่อีกนะคร้าบ  >:(

เที่ยงนี้โทรหา อ. ดีก่า ลัลลา ลัลลา

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เที่ยงนี้โทรหา อ. ดีก่า ลัลลา ลัลลา
ดีจัย จะได้ใช้ตังค์ ลัลลา ลัลลา  :หึหึ: 8)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
เมื่อวานไปดูรถมาแล้วฝาถังน้ำมันมันล็อกไม่ได้อ่ะกดล็อคแล้วก็ไม่ล็อก

แล้วก็เห็นอ.ว่าน่าจะเปลี่ยนสายพานกับทำช่วงล่างอ่ะนะเพราะว่าป่วยแล้วช่วงล่างรอไปก่อนได้แต่สายพานไม่ควรรอเดียวจะจ่ายเยอะกว่าเดิม

ปล.ห้องเครื่องดำมาก(ปรึกษานายเจี๊ยบได้เรื่องความสะอาดเพราะไอ้นี่ไม่เคยปล่อยให้มีคราบสกปรกบนรถไม่ว่าส่วนไหนก็ตามมันก็จะมุดๆๆไปขัด)

ปล.2 ปรึกษานายเจี๊ยบได้แต่ให้ติดต่อคุณเลขาของคุณเจี๊ยบก่อนนะ 8) 8) 8) 8)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :o เรื่องยางถามคุณจอยได้เลย ถ้าขับแบบเบๆไม่สวิดสวาดนะ 6000 4เส้น 185/65/14 ยางใหม่เอี่ยมครับ
ถ้าขับข้อนมาทางระยำ แนะนำว่าควรใช้แบบมีชาตินะ ราคาก็จะดิดไป 8-9 พัน

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

แงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

อ.ไป ตจว จิงๆด้วย
บอก อ.ให้ช่วยเปลี่ยนสายพานแล้ว
เรื่องช่วงล่างต้องซ่อมตรงไหมอีกคะ
แล้วฝาน้ำมันที่ล๊อคมะได้ ทำไงดี อ. ช่วยได้ไหมน้า
วันหยุดนี้จะได้เอาสโนไวท์กลับบ้านมะเนี่ย
ฮือๆๆๆๆๆๆๆ

:-\  :-\  :-\  :-\  :-\

ขอบคุณน้า ที่ช่วยไปดูสโนไวท์ให้อ่ะค่ะ

แงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

อ.ไป ตจว จิงๆด้วย
บอก อ.ให้ช่วยเปลี่ยนสายพานแล้ว
เรื่องช่วงล่างต้องซ่อมตรงไหมอีกคะ
แล้วฝาน้ำมันที่ล๊อคมะได้ ทำไงดี อ. ช่วยได้ไหมน้า
วันหยุดนี้จะได้เอาสโนไวท์กลับบ้านมะเนี่ย
ฮือๆๆๆๆๆๆๆ

:-\  :-\  :-\  :-\  :-\

ขอบคุณน้า ที่ช่วยไปดูสโนไวท์ให้อ่ะค่ะ

:ตาปิ้ง:ไม่ต้องเสียใจครับ ผมก็เหมือนกันจะติดแก๊สหัวฉีดใน astra ของผมวันนี้
แต่ก็อดติดครับ เพราะช่างหน่องโคราช งานเข้ามาเยอะ ผมสนิทกันเลยต้องกินน้ำส้มรอไปก่อน

:-Xกว่าจะได้ทำคงเป็นสัปดาห์หน้า

ร้านยางเจี๊ยบอยู่แถวไหนอ่ะคะ

ช่วงล่างประเมินยากครับ แลัวแต่สภาพรถ เำพราะมันประกอบด้วยหลายส่วน ดุม ปีกนก คอม้า เพลา แลค โช๊ค สปริง บูืทยางรองต่างๆ ถ้ารถยังอยู่ในสภาำพที่พอนิ่มรับได้ เกาะถนนพอประมาณ ขับไม่เกิน 100 ก็เปลี่ยนยางก่อนเถอะครับ ทำช่วงล่างหลายตังครับ

:เครียด:อาทิีตย์นี้ให้Snow White นอนในโลงแก้วไปก่อน  >:( วันศุกร์รถเข้าอู่เยอะ  :omg:
อาทิตย์หน้าคงเรียบร้อย วิ่งหนอนๆนิ 20 KMต่ิอชม.หรือครับ  :หึหึ: หรือมันเข้าไปทำรัง  :ไม่: เห็นบอกห้องเครื่องเหมาะมาก

เสียงของรถไงพี่ หน๊อนๆๆๆๆๆๆ หนอนๆๆๆๆๆ วิ่งไว วิ่งไว
อ.นัดไปเอาพรุ่งนี้ก่อนเที่ยง เปลี่ยนสายพานเสร็จสรรพจ้า
ดีจายจัง.... สโนไวท์กลับรังหนูซะที
 ;D  ;D  ;D  ;D  ;D  ;D  ;D

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
ระวังจะได้หนูจากจั๋วแดงกลับไปด้วยนะ  ;D 8)

ร้านยางเจี๊ยบอยู่แถวไหนอ่ะคะ
คุณต้นแนะนำร้านยางไว้ตามนี้ครับ
http://www.opel.in.th/index.php/topic,843.30.html

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ผมคงต้องถามเรื่อง ลักษะการใช้งานและงบ ก่อนเป็นหลักครับ แล้วจะหายางที่เหมาะทั้งราคาและสมรรถภาพให้ฮะ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เมื่อวานไปดูรถมาแล้วฝาถังน้ำมันมันล็อกไม่ได้อ่ะกดล็อคแล้วก็ไม่ล็อก

แล้วก็เห็นอ.ว่าน่าจะเปลี่ยนสายพานกับทำช่วงล่างอ่ะนะเพราะว่าป่วยแล้วช่วงล่างรอไปก่อนได้แต่สายพานไม่ควรรอเดียวจะจ่ายเยอะกว่าเดิม

ปล.ห้องเครื่องดำมาก(ปรึกษานายเจี๊ยบได้เรื่องความสะอาดเพราะไอ้นี่ไม่เคยปล่อยให้มีคราบสกปรกบนรถไม่ว่าส่วนไหนก็ตามมันก็จะมุดๆๆไปขัด)

ปล.2 ปรึกษานายเจี๊ยบได้แต่ให้ติดต่อคุณเลขาของคุณเจี๊ยบก่อนนะ 8) 8) 8) 8)

เจี๊ยบมีเลขาด้วยหรอออออออออออ ฮ๊าาาาาาาาาาาาาาา!!!??!? เค้ามีแต่ผู้จัดการหรอกก 5555

1. ยาง ที่จอยเพิ่งเปลี่ยนไป คือ Falcon ตาม spec ที่คุณเจี๊ยบบอกนะค่ะ เฮียเค้าเติมไนโตรเจนให้ด้วย ยางแบนก้อไปเติมได้ตลอดค่ะ จอยขับไม่เร็ว เลยไม่รู้ว่าสมรรถนะดีเยี่ยมมั้ยยนะคะ

2. สายพาน เปลี่ยนไปเลยค่ะ ไม่ต้องลังเล เพราะถ้าสายพานขาด เปิดฝาเครื่อง อย่างต่ำๆ มี หมื่นขึ้นค่ะ โดนมาแล้ว วววว~

3. ช่วงล่าง แนะนำให้ทำรวดเดียวจบค่ะ เพราะแต่ละส่วนจะช่วยกันรับแรง (ถามคุณเจี๊ยบน่าจะบอกได้ถูกต้องกว่า) เบื้องต้นลองมองหาอะไหล่มือ 2 หรือเอาบางตัวไปซ่อมก่อนก้อได้ค่ะ พอเริ่มมีทรัพย์ค่อยซื้อชุดแต่งก็ได้ค่าา คอยมองหาในห้อง Market Place นะคะ หรืออยากได้อะไหล่ตัวไหนไป post ไว้ก็ได้ค่ะ เพื่อนๆ จะคอยดูแลให้ค่ะ

Add MSN มาคุยกันได้นะคะ คุณเจี๊ยบ คุณเป๊บ และจอย ไปอู่นี้บ่อยๆ ค่ะ เผื่อติดรถกันไปได้ค่ะ ^___^

สรุปว่า เจ้าที่อู่นี้เค้าก้อโปรด Astra Sedan ด้วยยเหมือนกันหรือนี่ หรือ Astra อะไรก็ได้ สีอ่อนนนๆๆ 555

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง