[ Astra 2.0 ] @ iaomaom

iaomaom · 113564

Offline ZeaBiscuit

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #270 on: 30 Nov 2009, 23:24
ผมก็มองว่าประมาทร่วมครับ ผิดทั้งคู่ โดนปรับทั้งคู่ แต่เค้าอยู่ในเลนครับ ยังไงตรงนี้ก็คุ้มกะลาหัวเค้าอยู่

ปล. ไฟอะไรขึ้นที่หน้าปัด ขับมาหาผมก็ได้ ขอ 5 นาที รับรองมันไม่ขึ้นอีกเลย  8) 8) 8)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
Reply #271 on: 01 Dec 2009, 00:05
ผมก็มองว่าประมาทร่วมครับ ผิดทั้งคู่ โดนปรับทั้งคู่ แต่เค้าอยู่ในเลนครับ ยังไงตรงนี้ก็คุ้มกะลาหัวเค้าอยู่

ปล. ไฟอะไรขึ้นที่หน้าปัด ขับมาหาผมก็ได้ ขอ 5 นาที รับรองมันไม่ขึ้นอีกเลย  8) 8) 8)

นู๋ก้อทำได้....ถอดหลอดออกเลย

555555

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline iaomaom

• นักรบพเนจร
  • **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน
Reply #272 on: 01 Dec 2009, 09:37

ปล. ไฟอะไรขึ้นที่หน้าปัด ขับมาหาผมก็ได้ ขอ 5 นาที รับรองมันไม่ขึ้นอีกเลย  8) 8) 8)

นู๋ก้อทำได้....ถอดหลอดออกเลย

555555

อ่ะนะ   สมละ .. ที่อยู่แก๊งส์เดียวกัน

มะวานตอนเย็นกลับบ้าน มีอาม่า 2 คนในซอยมาทักว่า อย่าติดแก๊สเลย มันอันตราย เห็นข่าวระเบิดบ่อยๆไม่กลัวรึ

ไอ่ผมก้อ นัดเรียบร้อยบอกว่า สงสัยจะยกเลิกไม่ทันแล้วค่ะ

อาม่าก้อยังไม่ละความพยายาม บอกว่าผมยังมีเวลาคิดอีก 1 คืนนะ คิดดีดี  อย่าติดเลย..

ไอ่ผมน่ะ ตกลงปลงใจ เตรียมตังเตรียมตัวเรียบร้อยแล้ว ว่ายังไงก็ติดแน่

แต่แล้ว ..

ก้อมีเรื่องจนได้ ..

คุณ กะมนวัด มาแต่เช้า แล้วผมก้อได้ยินเสียงสตาร์ดเครื่องแหม่งๆ

แม่เจ้า .. รถสตาร์ดไม่ติด เจริญพรแต่เช้า

งืมม .. ก้อคุณชายเธอเล่นเอากุญแจอื่นไปสตาร์ด มันเลยไม่ติด ..

แต่ที่แย่กว่านั้นคือ  ที่รักผมเกิดอาการงอน สตาร์ดไม่ติดอีกเลย

ทำเอาผมเริ่มจิตตก .. จิ้งจกทักเค้ายังให้ระวัง

แล้วนี่ อาไรกานนนนนนว้า

ตั้งแต่ผมใช้รถมา เค้าไม่เคยมีอาการแบบนี้ เมื่อวานก้อขับได้ขับดี ปกติ / ไอ่ไฟที่มันปิดไม่สนิทตอนเช้า - ตกเย็นมันก้อปิดสนิท

ตอนนี้ผมชักจะลังเลนิดนิด .. งืมมม  รึผมไม่ควรติดแก๊สหว่า ทำไมมันต้องมาบังเอิญเกิดเรื่องวันนี้พอดี

ถ้าเครื่องยังไม่สมบูรณ์ มีปัญหาแบบนี้ ท่าจะไม่ปลอดภัยกะชีวิตผมรึป่าว

วันนี้ .. เซ็งแต่เช้า ตอนนี้กะมนวัดคงปู้ยี่ปู้ยำรถผมอยู่  ...

ตอนนี้  เซ็งจิงจัง หงุดหงิด

บอกแล้ว ว่าให้อยู่ห่างๆผมไว้ ผมมักจะมีลางสังหรณ์แปลกๆ

เหอๆ ๆ ๆ  ตอนนี้ ผมกะลังอยู่ในช่วงพาล  ฟาดหัวฟาดหางไม่เลือก

:ไม่:  :ไม่:  :ไม่:

จน  เครียด  ....   รถเจ๊งงงงงง

:(  :(  :(

« Last Edit: 03 Dec 2009, 07:40 by iaomaom »

Offline chanat

• Tel 0896762564
Reply #273 on: 01 Dec 2009, 16:34
ใจเย็นๆ ครับ ทุกอย่าง ล้วน มรทางออก มีไม่รู้ ก็ต้องมีรู้ อยู่ที่เรา ครับ อย่าไปกังวลมาก  บาง ทีรถมันก้ไม่ได้เป็นไรมาก อย่าง ที่คิด ครับ เรื่อง บางเรื่อง อาจ คิดไปเอง ก้ได้ มีไร ก็คุยกันได้ ครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #274 on: 02 Dec 2009, 00:41
เปลี่ยนปั้มติ๊กไปฮะ...

เดี๋ยว ไปหาพี่สุรชัยก่อน... เหมือนงานจะเข้า....  :หึหึ:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
Reply #275 on: 02 Dec 2009, 10:16
ต้นเพิ่งสาธิตการชนให้ดู ขอมาแก้ข่าว เพราะว่าจอยดูรูปแล้วงงๆ ถ้างั้นจอยขอแนะนำให้ตบคู่กรณีแล้วไปเสียค่าปรับเอาค่ะ 5555

สำหรับเรื่องรถ ไม่ต้องกังวลไปหรอกค่ะ อยู่ในการดูแลของต้นแล้ววว จะกลายเปนรถซิ่งทุกคัน เพราะต้นชอบขับรถดริฟ 555

Offline jar

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
Reply #276 on: 02 Dec 2009, 11:49
แอบมาดูรถคุณอ้อมค่ะ ขาวสวยเชียว ทั้งคนทั้งรถเลย......
 :D :D :D :D
เพิ่งขับรถเป็นเช่นกันคะ เจ้าเรดซ่าเป็รถคันแรกของจาร์ ไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถเลยค่ะ
มีอะไรแนะนำด้วยนะคะ ยังไงคุณอ้อมก็เป็นรุ่นพี่ละ น่าจะขับโอเปิ้ลเป็นก่อนจาร์ หลายวันอยู่

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
Reply #277 on: 02 Dec 2009, 21:23
กัดฟันต่ออีกนิดเดียว เดี๋ยวติดแก๊สแล้วก็สบายแล้วหล่ะนะ

089-7015533

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
Reply #278 on: 03 Dec 2009, 00:35
สู้ๆครับเจ้ ;D ผมก็เพิ่งโดนมาเช่นกันครับ(ของผมคงจะหนักกว่าครับ เพราะวิ่งไม่ได้เลยอ่ะ :dead: :omg: :จุก:) ยังไงก้อเอาใจช่วยครับ หายไวๆวิ่งได้ดีๆก้อแล้วกันครับ :)

Offline VINCENT

• 248
Reply #279 on: 03 Dec 2009, 01:44

.....ออ..เพิ่งเห็น..คือว่า....พิมพ์ชื่อผิดอ่ะ......

ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์

;D ;D
:ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:  ณัฏฐ์  ณัฏฐ์  ณัฏฐ์  (โกดๆๆๆ..โถน้องไผ่..แงๆ..)

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #280 on: 03 Dec 2009, 08:26

.....ออ..เพิ่งเห็น..คือว่า....พิมพ์ชื่อผิดอ่ะ......

ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์  ณัฐฏ์

;D ;D
:ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:  ณัฏฐ์  ณัฏฐ์  ณัฏฐ์  (โกดๆๆๆ..โถน้องไผ่..แงๆ..)

โกรธ ทั่น ประทาน สมาคมแม่บ้าน opel in เหรอฮะ.... แบนเลยจี๊ด :red:  8) 8) 8)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน
Reply #281 on: 03 Dec 2009, 22:48

OK. ค่ะ พี่ นัตถฺ เอ้ย พี่ณัฏฐ์  ก้อชื่อพี่ไม่เหมือนชาวบ้านก็งี้แหละค่ะ ...

ตอนนี้ ที่รักผมติดแก๊สเรียบร้อยแล้ว ร้านพี่บอยคลอง 3 ก้อได้คุณต้น (เจ้าประจำ) มาช่วยอำนวยความสะดวกให้ เลี้ยงส้มตำแถวนั้นไปละแต่ท่าจะไม่คุ้มค่าเหนื่อยคุณชายเท่าไหร่ เนื่องจาก ก่อนกลับเจอผมโวยไป 1 ที (ท่าจะเป็นคนทำคุณคนไม่ขึ้นรึป่าวหว่า) เล่นเอาผมรู้สึกว่าผมแปลงร่างเป็นพญามารไปวูบนึง ขอโทษอย่างเป็นทางการแล้วกันนะฮะ พอดีว่า ผมต้องอยู่คนเดียว ดังนั้น ถ้าคิดจะช่วยผม ต้องช่วยให้ผมทำเองเป็น แต่ช่างมันเหอะ มันผ่านไปละ

ผมนัดไปรับใบเสร็จกะใบรับรองที่ร้านอีกที น่าจะวันที่ 10 นี้ ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง พี่บอยใจดี (รึป่าว) 555 ผม.. ต่อราคา แจ็คเก็ตให้ถังแก๊ส ทีแรกว่าจะขอโปรโมชั่น ติดแก๊ส 2 คัน ขอแถมแจ็คเก็ต มูลค่า 1200 บาท พี่บอยแกให้ 1000 นึง ก็นะ -- ก็ตอดได้อีกนิดนึง จากนั้นพี่ท่านก็บอกว่า เปลี่ยนหัวเทียนให้ผมใหม่ รึจะให้คิดตังค่าหัวเทียน // ผมเลยหุบปากดีก่า --

ทำจนดึกตื่น ตอนลองรถก็สตาร์ตไม่ติด กะมนวัต ช่วยดู - สันนิษฐานเบื้องต้นว่า ไม่ใช่เพราะปั๊มติ๊กละ - คงคอนแทคหลวมประมาณนี้
ผมไม่รู้เรื่องหรอก แค่ว่า ทำให้ขับไ้ด้ ขับดี ผมก้อพอใจละ

กลับบ้าน นอนเที่ยงคืนกว่า แทบสลบ - ไปอาบน้ำรวบยอดตอนเช้ากันเลยทีเดียว

3 Dec 09
ตอนเช้า เติมน้ำมัน 800 บาท (โซฮอล์ 95)
พี่บอย เติมแก๊สให้ 200 บาท (จากร้าน)
ขากลับ เติมแก๊ส   370 บาท (เต็มถัง)

เอาวะ .. ลองนับใหม่

ถ้ายังจ่ายแพงอีก ก้อนั่งรถเมล์ล่ะงานนี้

ทีนี้ ก้อเหลือเรื่อง ศึกษาวิธีใช้ บำรุง ตรวจเช็ค เรื่องรถใช้แก๊ส

ส่วนที่ค้าง ... (เพิ่ม)

- มือจับประตูฝั่งคนขับมันดู หลวมๆ โครกๆเมื่อเทียบกับ 3 ประตูที่เหลือ (เห็นว่าต้องตั้งใหม่)
- ตั้ง 0 ใหม่ .. 200 บาท
- เปลี่ยนถ่านน้ำมันเครื่อง / พาวเวอร์ .. ไม่รู้เท่าไหร่
- ความร้อนขึ้น 100 เวลารถติดนานๆ แต่พอปิดแอร์ มานก็ลงวูบเหลือ 92-95 .. ไม่รู้ต้องทำไง ให้ปิดแอร์ทุกครั้งรึป่าว
- เอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่ง .. คงไม่กี่ร้อย (ควรซื้อที่ดับเพลิงไว้ในรถไม๊)
- ติดไฟเปลี่ยนถ่านที่กุญแจสตาร์ต (เรื่องไม่สำคัญ แต่อยากได้ เวลาจิ้มจะได้เสียบถูกรู)

เหอๆๆๆ

ขอบคุณพี่บอยกะแฟน ที่ช่วยวิ่งจูนให้ดึกดื่น
ขอบคุณต้นกะบอมส์ที่ลำบากไปเอารถต้นที่ร้านตอนหลังดึกดื่นอีกรอบ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ถึงแม้ topic นี้จะไม่มีประโยชน์อะไร 55555...

:)  :)  :)

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #282 on: 03 Dec 2009, 22:54
เติมโซฮอลไว้เฉย ๆ ระวังจะมีเรื่องเดือดร้อนอีกน๊ะครับ ผมว่าคิดจะใช้แก๊สแล้ว เติม 91 ติดถังไว้เถอะครับ อย่าทิ้งโซฮอลไว้ในถังโดยที่ไม่ได้ใช้งานเลย อันตรายต่อกระเป๋าครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• **
Reply #283 on: 03 Dec 2009, 23:03
เติมโซฮอลไว้เฉย ๆ ระวังจะมีเรื่องเดือดร้อนอีกน๊ะครับ ผมว่าคิดจะใช้แก๊สแล้ว เติม 91 ติดถังไว้เถอะครับ อย่าทิ้งโซฮอลไว้ในถังโดยที่ไม่ได้ใช้งานเลย อันตรายต่อกระเป๋าครับ

แปลว่าไรอ่ะคะ ..

ตะก่อนใช้ 95 - ถ้าเปลี่ยนมาใช้แก๊ส ต้องเปลี่ยนมาใช้ 91 รึคะ

แล้วควรทำไงอ่ะคะ - สามารถใช้ให้หมดถังนี้ไปก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนมาเติม 91 หรือ ควรเปลี่ยนเลย ...

:ไม่:  :ไม่:  :ไม่:  :ไม่:

ไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ ...

:'(  :'(  :'(

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #284 on: 03 Dec 2009, 23:10
โซฮอลมันมีฤทธิ์กัดจำพวกท่อยางอ๊ะครับ ถ้าเติมแล้ววิ่งจะไม่ค่อยเป็นอะไรแต่ถ้ามันแช่อยู่ในถังพวกสายท่อน้ำมันและปั๊มติ๊กมันจะถูกกัดกร่อนอ๊ะครับ ควรเติม เบนซิน 91 ทิ้งไว้จะดีกว่าครับ ถ้าวิ่งแก๊สได้แน่นอนแล้วผมว่า วิ่งโซฮอลให้เกือบหมดถังแล้วเติม 91 ผสมไปเลยจะดีกว่าครับ อย่างน้อยจะได้เจือจางโซฮอลหน่อย

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
Reply #285 on: 03 Dec 2009, 23:45

;D ;D

กึ๋ย!!!

พลาดแย้ว

:สำนึก:

เออเนอะ  ไม่ได้พิมพ์นาน  เลยฉับฉน

หุหุ

ขอโต๊ดคร๊าบบบบ

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline beer3000

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ถ้าบินได้ บินไปแล้ว
Reply #286 on: 04 Dec 2009, 01:45
สวยสุดๆขอบอกคับพี่น้อง

ทำโอเบิ้ล วางเครื่องหมดไป 110000 หล่อเกิีน
CORSA 4E AT 4 SPEED OVER DRVE สีดำ MAXเทา12ก้านขอบ15 พิษณุโลก
ร้าน TB.COM จำหน่าย+ซ่อมคอมพิวเตอร์ 086-9342868
ปล.ไม่มีเวลาออน รบกวนโทรติดต่อ คับ

Offline beer3000

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ถ้าบินได้ บินไปแล้ว
Reply #287 on: 04 Dec 2009, 01:49
รถคันแรกค่ะ / หัดขับเอง ขับไม่กี่เดือน ยังไม่ค่อยคล่อง ใบขับขี่ก็เพิ่งได้ + ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยซะกะติ๊ด
ได้คันนี้มาแบบมัวมัว ไม่ได้ตั้งใจ แค่พลาดไปนิด
 :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

เลยไม่รู้จะเอาไงดี
ทีแรกว่าจะขาย แต่พอมาเจอผู้คนเว็ปนี้แล้วรู้สึกดี ชักเสียดาย แต่ก็นะ เครื่อง 2.0 มานสูบน้ำมันเกิ๊น

ตอนนี้เลยจอดเทียบท่าที่บ้าน นานนานจะโฉบที

ขอฝากฝังพี่บุญส่งด้วยคันนึงนะคะ

พี่เค้าได้ตัวถังจากเชียงใหม่ ส่วนหัวตัดเครื่อง 2.0 มาใส่
ทำสีใหม่ เปลี่ยนทุกสิ่งอันใหม่เกือบหมด แต่ก็ต้องไปให้แก้เรื่อยๆ
ล่าสุดก็ ..
- เห็นช่างบอกว่าสายเบรคอ่อนขาด
- สายพานอะไรซักอย่างชำรุด
- มอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน

แม่เจ้า . . .
ทำซะจนรู้สึกว่า .. มากมายเกินสำหรับ ผู้หญิงอย่างผมที่ไม่รู้เรื่องรถอะไรเลย
ที่สำคัญ ดันไปมีปัญหากะคนทำให้อีกตังหาก
ทีนี้พอมีปัญหา ความซวยเลยบังเกิด ไม่รู้จะไปถามใคร

:( :( :( :( :(

เลยกะว่า ..ลองๆดู แถวนี้แหละว้า

ฝากตัวด้วยอีกคันนะเจ้าคะ

iaomaom :)

ทำโอเบิ้ล วางเครื่องหมดไป 110000 หล่อเกิีน
CORSA 4E AT 4 SPEED OVER DRVE สีดำ MAXเทา12ก้านขอบ15 พิษณุโลก
ร้าน TB.COM จำหน่าย+ซ่อมคอมพิวเตอร์ 086-9342868
ปล.ไม่มีเวลาออน รบกวนโทรติดต่อ คับ

Reply #288 on: 04 Dec 2009, 09:08
อาการรถอ้อมเรื่อง ปั๊มติ๊ก...

ผมตกม้าตายฮะ.. พอเห็นปั้มมันไม่ทำงาน ก็เช็ค ถอดสายก่อนกรองเบ็นซินตามสเต็ปเลย... น้ำมันไม่มา... :เครียด:

ลองเคาะถัง มันมาแปบนึง... อ่า อาการนี้ ปั๊มแน่นอน ก็เลย เอาวะขับไปส่งที่ทำงานแล้วไปซื้อของก่อนค่อยกลับมาซ่อม... :)

เปลี่ยนเสร็จ มันก็ ใช้งานได้ปรกติขับไปถึงอู่ได้ไม่มีปัญหาอะไร เหลือแต่ยางโอริงที่ขาดต้องไปเบิกที่พี่สิน กะว่าค่อยเปลี่ยนตอนที่รถแก๊สสมบูรณ์แล้ว :)

ปรากฏว่า ตอนที่ติดแก๊สเสร็จ เขาสตาท์ไม่ติดแฮะ เลยเคาะๆ อ่าติดละ แต่ผมดูที่ ฝาปั้ม น้ำมันรั่วออกมาเต็มฝาเลย... นึกใจใจ ชิบหายแล้ง... :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

เลยรีบบอกดับเครื่องเปลี่ยนโอริงที่ถังก่อน... ใส่กลับไป ก็ยังติดบ้างไม่ติดบ้าง เลยสงสัยว่า ยังไงเนี้ย... มาลองจับที่ขั้วดู อ่ะมันติดแฮะ  :o

แต่น้ำมันยังรั่วอยู่ มองตอนแรกนึงว่างานเข้า ท่อเหล็กที่คอฝาถังขาดซะแล้ว... :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ: :-\ แต่ว่า จับไปจับมา มันมาจากสายนิหว่า... สงสัย แคมป์รัดแบบคีมหนีบ มันไม่แน่น เลยถอดออกมาเปลี่ยนเป็นแบบไขควงหมุนเอา ก่อนใส่ท่อ มองดูที่ขั้วปลั๊กแม่ปั้ม มันมีรูนึงที่มัน ห่างแปลกๆ เลยเอาเหล็กแหลมมางัดๆให้มันแน่นขึ้น...  :เครียด:

ใส่เสร็จ สตาท์ ติดชึ่งเลย...  ;) รอดแล้วฮะ :D เลยมีปั๊มเหลือใช้งาน 1 ตัวโดยปริยาย... :น้ำร้อน:

จบเรื่องปั๊มติกครับ ตายน้ำตื้นแท้ๆ :แงๆ: แต่ว่าทำเบ็นซินหกเยอะเลย เห็นว่ายังเหม็นอยู่ :จุก: มีเวลาก็จอดตากแดดเอานะคุณ

เรื่องความร้อนที่ พอรถติด แล้วเปิดแอร์ แล้วอุณหภูมิ ขึ้นเกือบ 100

ผมลองให้ปิดแอร์ดู มันลงมาเหลือที่ 95-96 เลยสงสัยแอร์ไว้ก่อน มาถามพี่จุ๊ฟ

แกบอกว่า อาจจะแผงแอร์ตัน ต้องลองส่องๆ เอาน้ำฉีดๆ ดู เพราะว่าความร้อนมันสะสม ถ้าไม่งั้นก็ไล่เช็คแรงดันทั้ง 2 ข้างซะ....

อาการนี้ ก็ยังไม่น่าห่วงมากเพราะว่าเริ่มเอาอาการได้แล้วฮะ

น่าจะไม่มีอะไรหนักใจแล้วมั้ง...สำหรับเจ้าที่รักคันนี้ :มั้ง:

รถผมเจ้า ชิโรโร่ น่าหนักใจกว่า แก๊สเดิเบาไม่นิ่ง พี่บอยสงสัยว่า หัวฉีดน้ำัมันจะยกไม่สุดมันเลยลงไปผสมด้วยกัน  :เครียด:

ไว้กลับมาเชยงใหม่ค่อยลองไล่ดูอีกทีนึงแล้วกันนะฮะ  :'(

lap Time

Reply #289 on: 05 Dec 2009, 10:59
ได้ถ่ายรูปห้องเครื่องคุณอ้อมไว้ป่าวครับ อยากดูตำแหน่งที่ติดหัวฉีดอ่ะ เผื่อจะได้ย้ายบ้าง

089-7015533

Reply #290 on: 05 Dec 2009, 11:10
ได้ถ่ายรูปห้องเครื่องคุณอ้อมไว้ป่าวครับ อยากดูตำแหน่งที่ติดหัวฉีดอ่ะ เผื่อจะได้ย้ายบ้าง

ไม่อ่ะ แต่จำได้เดี๋ยวชี้ให้ดู  :)

lap Time

Offline Omega VIP

Reply #291 on: 05 Dec 2009, 18:14

ดูจากรูป  ใช้รางคู่แล้วใส่ตัว T แยก ขายึดทำด้วยเหล็กแบนตัดยึดที่น๊อตฝาสูบ

• **
Reply #292 on: 05 Dec 2009, 21:22

ภาระกิจวันนี้ ..

ขับรถไปกอดพ่อที่ราชวัตร พยายามเหยียบเท่าที่ถนนจะเอื้ออำนวย  ก้อบึ่งได้แค่  80 - 110 พอถึง 120 ก้อถอนออก (ทั้งไป/กลับ) รถเหมือนจะวิ่งดี แต่เวลาเหยียบถึง 100 รู้สึกเหมือนพวงมาลัยมันสั่นๆหน่อยๆ (อันนี้ปกติป่ะคะ) แก๊สที่เติมมาเต็มถัง ฮวบไปเหลือ 2 เม็ด กลับบ้านมาตัดหญ้า / ล้างรถ / ขัดประตูบ้าน หมดไปอีก 1 วัน

สิ่งที่ผมต้องทำต่อไป .. ถ้าวิ่งให้แก๊สหมดแล้วควรวิ่งโซฮอล์ 95 ให้พร่องไม๊ - แล้วค่อยเติมเบนซิน 91 (ที่ไม่ใช่โซฮอล์ใช่ไม๊คะ) ผสมไปเลยจึงค่อยไปเติมแก๊สใหม่ หรือวิ่งปกติ เติมแก๊สต่อไปเลยไม่ต้องวิ่งน้ำมัน - พอมันลดลงค่อยไปเติมเบนซิน 91 ควรทำวิธีไหนอ่ะคะ
เข้าใจว่าช่วงเวลานี้ควรดูว่าระบบแก๊สที่เพิ่งติดมันใช้ได้ปกติรึป่าว ก่อนที่พี่บอยจะให้ใบรับรอง - เลยไม่แน่ใจว่า ควรกดเลือกใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ตอนนี้เลยไม๊ เพื่อเปลี่ยนไปใช้เบนซิน 91 แทน (งงๆ ไม่รู้เรื่องค่ะ)

ส่วนรูป .. ไม่แน่ใจว่าพอจะมีประโยชน์รึป่าว ลองดูละกันหน้อ

Reply #293 on: 05 Dec 2009, 21:41
ต้องทำแบบนี้ครับ พอแก๊สเหลือ 1 เม็ด ให้ไปเติมแก๊สให้เต็ม...แล้วบอกว่ามันขับไป กี่กิโลเมตร ใช้แก๊สไปกี่ลิตร ครับ

ส่วนเรื่อง น้ำมัน ถ้าเกิดอ้อมเดินทาง วันละ 40 กม เวลาที่ติดเครื่องด้วยน้ำมันประมาณวันละ 3-4 กม ก่อนที่จะตัดเป็นแก๊ส จากพื้นฐานเดิมที่บอกไว้ว่ากินแก๊สประมาณ 8 กม/ลิตร สักเดือนนึงหรือว่าน้ำมันพร่องลงไปเหลือ 1/4 ถัง ค่อย เติม 91 ก็ได้ฮะ ไม่ต้องรีบไปใช้ให้มันหมดนะ ใช้แก๊สนี่แหละ ยังไงซะรถเธอต้องมีการใช้น้ำมันบ้างอยู่แล้ว  :)

ตอนนี้้อ้อมมีหน้าที่ จับผิดระบบแก๊สที่ใช้งานอยู่เพื่อจะได้แจ้งพี่บอยในกรณีที่มีปัญหาครับ :)

lap Time

• **
Reply #294 on: 05 Dec 2009, 22:06
ทบทวนหน้อ ...

1.พอแก๊สเหลือ 1 เม็ด ค่อยไปเติมอีกที แล้วกดไมล์ 0 ใหม่ใช่ป่ะ ..   จดเอาไว้้ ว่าอัตราการกินปกติไม๊
2.ทดสอบระบบ ติดตั้งเสร็จวันที่ 2 ธันวา/ใช้ขับไปวันที่ 3/4/5/7/9 (รวมประมาณ 5 วัน) เพียงพอกับการรับรองว่าปลอดภัยแล้วแม่นก่
3.แล้วอาการผิดปกติที่ต้่องระวังมีอะไรบ้าง - ที่บอกว่า รถจาม มันเป็นไง คล้ายๆ กระตุกรึป่าว
4.เราสามารถเติมแก๊สโซฮอล์ 95 ผสมกับ น้ำมันเบนซิน 91 (ที่ไม่ใช่โซฮอล์)ได้เลยเหรอ .. รถมันจะไม่รวนใช่ป่ะ ดูมันแหม่งๆ
5.ไฟท้ายที่กระโปรงหลังมันมีสวิต 3 จังหวะ (จำได้ว่าตะก่อนเปิดมามันก้อมีไฟสว่าง - แต่วันนี้ต้องเปิดสวิตมันถึงสว่าง / คำถาม คือ ถ้าเราเปิดสวิตค้างไว้ เวลาเราปิดฝากระโปรง ไฟมันจะดับเองไม๊อ่ะ / แล้วสวิตสเต็ป 2 มันมีไว้ทำไมอ่ะ ( 1 = ปิด , 2 = ปิด , 3= เปิด)
6.มีวิธีตั้งล็อคประตูรีโมทไม่ให้มันล็อคauto ทุก 10 วินาทีไม๊คะ.. รู้สึกชีวิตลำบาก

:)  :)  :)

Reply #295 on: 05 Dec 2009, 22:47
ขอบคุณครับ ได้รูปแระ ตำแหน่งยึดหัวฉีดสวยดีอ่ะ ไม่เกะกะด้วย :)

089-7015533

Reply #296 on: 06 Dec 2009, 00:50
1.พอแก๊สเหลือ 1 เม็ด ค่อยไปเติมอีกที แล้วกดไมล์ 0 ใหม่ใช่ป่ะ ..   จดเอาไว้้ ว่าอัตราการกินปกติไม๊

- ใช่ครับต้นต้องการข้อมูลว่า วิ่งไปกี่กิโล เติมแก๊สไปกี่ลิตรครับ

2.ทดสอบระบบ ติดตั้งเสร็จวันที่ 2 ธันวา/ใช้ขับไปวันที่ 3/4/5/7/9 (รวมประมาณ 5 วัน) เพียงพอกับการรับรองว่าปลอดภัยแล้วแม่นก่

- ในระยะเริ่มต้นครับ เพื่อ กลับไปตรวจสภาพการติดตั้งที่อาจจะไม่เรียบร้อย เพื่อเป็นการกันไว้ก่อน

3.แล้วอาการผิดปกติที่ต้่องระวังมีอะไรบ้าง - ที่บอกว่า รถจาม มันเป็นไง คล้ายๆ กระตุกรึป่าว

- อาการผิดปรกติที่ตอนวิ่งน้ำมันไม่เคยเป็นครับ จดเอาไว้นะว่า มันเป็นอะไรตอนที่ขับแบบไหนจะได้ไล่เช็คปรับค่าการจ่ายแก๊สให้เหมาะสมขึ้น

4.เราสามารถเติมแก๊สโซฮอล์ 95 ผสมกับ น้ำมันเบนซิน 91 (ที่ไม่ใช่โซฮอล์)ได้เลยเหรอ .. รถมันจะไม่รวนใช่ป่ะ ดูมันแหม่งๆ

- ผสมได้เลยครับ สมมุติว่า ใช้จนเหลือ 1/4 ถัง=10 ลิตร เราเติมไปอีก 20 ลิตร มันก็ผสม 1:3 แล้ว ใช้ไปอีกเรื่อยๆมันก็จะ ค่อยๆหมดไปเองครับ ที่ต้องให้เหลือไว้ เพราะ่ว่าเผื่อระบบมีปัญหากันเอาไว้ก่อน

5.ไฟ ท้ายที่กระโปรงหลังมันมีสวิต 3 จังหวะ (จำได้ว่าตะก่อนเปิดมามันก้อมีไฟสว่าง - แต่วันนี้ต้องเปิดสวิตมันถึงสว่าง / คำถาม คือ ถ้าเราเปิดสวิตค้างไว้ เวลาเราปิดฝากระโปรง ไฟมันจะดับเองไม๊อ่ะ / แล้วสวิตสเต็ป 2 มันมีไว้ทำไมอ่ะ ( 1 = ปิด , 2 = ปิด , 3= เปิด)

- สงสัยว่า มันจะเป็น 1 ปิด 2 เปิดตามฝากระโปรง 3 กดเปิดเอง ต้องให้ช่างพี่บอยดูว่าต่อสายกลับไปถูกต้องหรือไม่ครับสงสัยว่าจะลืมต่อแน่ๆเลย

6.มีวิธีตั้งล็อคประตูรีโมทไม่ให้มันล็อคauto ทุก 10 วินาทีไม๊คะ.. รู้สึกชีวิตลำบาก

- ต้อง ขอดูคู่มือครับ แต่อย่างที่บอก...ของคลองถมมันห่วย.... :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:

lap Time

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #297 on: 08 Dec 2009, 09:14
เรื่องน้ำมันเบ็นซิลหก แล้วยังเหม็นอยู่หลายวัน...
ให้ใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำเอาแบบเข้มข้นหน่อย(มากน้อย กะเอาเอง)
เปิดเบาะท้าย เปิดฝา(ให้มองเห็นถังน้ำมัน) เทราดลงไปเลย น้ำยาล้างจาน มันมีคุณสมบัติละลายไขมันอ่ะ
มันช่วยได้จริงๆนะ...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
Reply #298 on: 08 Dec 2009, 10:15

รถจามนี่ใช้ไทลินอลโคลเม็ดสีเหลืองวันละ4ครั้งตอนเข้านอนก็ห่มผ้าหนาๆทาเม็นโทลาทั่มด้วย 8) 8) 8)

จริงๆอาการแบคไฟร์(รถจาม)ไม่น่าจะมีนะ เพราะLPGเป็นหัวฉีดนี่นา อย่างดีมันจะกระตุก หรือรถไม่ค่อยมีเรี่ยวแรง(คนขับพักผ่อนไม่พอ :น้ำร้อน:)มากกว่าครับ...................

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

• **
Reply #299 on: 08 Dec 2009, 17:59
เรื่องน้ำมันเบ็นซิลหก แล้วยังเหม็นอยู่หลายวัน...
ให้ใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำเอาแบบเข้มข้นหน่อย(มากน้อย กะเอาเอง)
เปิดเบาะท้าย เปิดฝา(ให้มองเห็นถังน้ำมัน) เทราดลงไปเลย น้ำยาล้างจาน มันมีคุณสมบัติละลายไขมันอ่ะ
มันช่วยได้จริงๆนะ...

:)  :)  :)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะเจ้าคะ
ตั้งแต่เหม็นก้อขับรถเปิดกระจกไปหลายวันค่ะ แล้วก้อเอาตากแดดเปรี้ยงๆ 1 วันเต็ม ตอนนี้ คิดว่ากลิ่นหายรึไม่ก็ชินกลิ่นแล้วค่ะ

ตอนนี้ รถไม่มีอาการผิดปกติอะไร มีแค่ตอนวิ่ง 100 ขึ้นไป พวงมาลัยมันสั่นๆนิดๆ คนขับกินยาไทลินอลกันไว้ รถเลยแค่หนาวๆยังไม่มีไข้ยังไม่จาม / ตอนนี้ ผมแค่ปวดกบาลนิดๆ กลัวว่าพอรถเรียบร้อยแต่ดันขับไปทำงานไม่ได้เพราะไม่มีตังจ่ายค่าที่จอดรถนี่จิ  มันน่าน้อยใจจิงๆ ไรวะเนี่ย อุตส่าทำมาขนาดนี้ละ ... ต้องจอดทิ้งไว้ที่บ้าน ซ้อนวินต่อเมล์ อีกละไม่รู้เมื่อไหร่ จะได้บัครจอด ... เฮ้ออออ เซ็งจิต

:'(  :'(  :'(

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง