[ Astra 2.0 ] @ iaomaom

iaomaom · 113509

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
Reply #420 on: 09 Dec 2010, 08:31

น้าบัติสบายดีมะครับ  :) :)
เปลี่ยนรูปavater ใหม่สวยกว่าเก่าอีกนะครับ เห็นบอกว่าตัวเองมะสวยนิ   :-* :-*

เอ่อ .. อันนี้ ... ชมกระผมหรือชมน้าบัติหว่า ..

8)  8)  8)

ลุงวัชรเค้าชมน้าบัติจ้า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

:o ลุงวัชร  :มั้ง: :o

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #421 on: 09 Dec 2010, 11:54
มันเป็นเทคนิคต้องพิมพ์ชื่อให้ผิดกระทู้มันจะได้ไหลอ่ะ 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline moimoi

Reply #422 on: 09 Dec 2010, 21:16

เปลี่ยนรูปavater ใหม่สวยกว่าเก่าอีกนะครับ เห็นบอกว่าตัวเองมะสวยนิ   :-* :-*

เอ่อ .. อันนี้ ... ชมกระผมหรือชมน้าบัติหว่า ..

8)  8)  8)

ลุงวัชรเค้าชมน้าบัติจ้า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

แบบนี้เค้าเรียก สังขาร ครับ  ถึงรถจะวัยรุ่น แต่คนขับ.......................... 8) 8)

Reply #423 on: 09 Dec 2010, 21:55

มันเป็นเทคนิคต้องพิมพ์ชื่อให้ผิดกระทู้มันจะได้ไหลอ่ะ 8) 8) 8)

หยั่งงี้...สังขาร ยังน้อยไปครับน้าวัชรกริช (อ่านว่า วัด ชะ ระ กิด).....สังขารร่วงโรยแต่ยังดื้อรั้น เขาเรียก...อะไรน๊า

8)  8)  8)

แบบนี้เค้าเรียก สังขาร ครับ  ถึงรถจะวัยรุ่น แต่คนขับ.......................... 8) 8)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #424 on: 10 Dec 2010, 00:35
เดี๋ยวนะ...

ถ้าที่ปัดน้ำฝนมันทำให้เป็นรอย มันก็ไม่ใใช่ที่ฟิลม์ จิครับ... มันอยู่คนละด้านกันอ่ะ...

ฟิลม์ มันอยู่ข้างในรถ ที่ปัดน้ำฝนมันข้างนอกอ่ะ...

ส่วน อยากเปลี่ยนฟิลม์ จริงๆ มี พี่ที่รับติดที่บ้านราคาถูกมากๆ อยู่ครับ... สู้แบบมีห้องไม่ได้ แต่ก็ ถูกมากๆๆๆๆ เลย... :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline iaomaom

• นักรบพเนจร
  • **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน
Reply #425 on: 13 Dec 2010, 19:41
 :)  :)  :)

เหอๆ ๆ ต่อยอดกันซะ งง .. ไปหมด

มิเป็นไร  ว่าไงว่ากัน หนุกดี ..

ว่าแต่ ตกลงมันเป็นรอยที่กระจกเหรอนึกว่าเป็นที่ฟิล์มซะอีก งั้นก็หนักกว่าเดิมอ่ะจิ / เอากระจกไปขัดจะหายเป็นรอยไม๊อ่ะ??

ขับรถกลางคืนทีไร เหมือนชีวิตไม่ปลอดภัยทุกที ..

:สำนึก:  :สำนึก:  :สำนึก:

Offline bat

• bat
Reply #426 on: 14 Dec 2010, 00:04
กระจกขัดได้ครับคุณอ้อม  ที่แม็คโคร แจ้งวัฒนะ ร้านเดียวกะที่ซ่อมกระจกร้าวน่ะละ ส่วนเรื่องความไม่ปลอดภัยขณะขับรถ ขอเสนอว่าให้หาคนขับให้นั่งครับ  ;) :D ;D

• **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน
Reply #427 on: 15 Dec 2010, 09:15

:'(   :'(   :'( 

หาคนขับให้นั่ง??  อันนี้ ... เศร้าจิง

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #428 on: 15 Dec 2010, 10:49

หาคนขับให้นั่ง??  อันนี้ ... เศร้าจิง

อ้าว.....ก็คราวนั้นเห็นมีนัดบอดทีนึงแล้วม่ะใช่เหรอเจ๊....เห็นมีการส่งรูปไปให้ดูกัน  สรุปว่าเค้าไม่หลงกลเราเหรอ ;D ;D ;D ถ้างั้นก็ประกาศหน้าเวปนี้เลยรับรองพลขับเพียบ 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #429 on: 16 Dec 2010, 01:20

อ้าว.....ก็คราวนั้นเห็นมีนัดบอดทีนึงแล้วม่ะใช่เหรอเจ๊....เห็นมีการส่งรูปไปให้ดูกัน  สรุปว่าเค้าไม่หลงกลเราเหรอ ;D ;D ;D ถ้างั้นก็ประกาศหน้าเวปนี้เลยรับรองพลขับเพียบ 8) 8) 8)

สงสารคนแถวๆนี้ฮะ... เชื่อผมเถอะ...  :shock: :shock: :shock:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
Reply #430 on: 16 Dec 2010, 08:35
 :'(  :'(  :'(

เอ่อ.. คือ ใครอยู่ใกล้ตึก GMM ช่วยด้วย ...

มะวานขับกลับบ้าน รถมีอาการเบรคไม่ได้ 1 ที แต่คราวนี้สตาร์ทติดง่าย เลยไม่ได้อะไรมาก เพราะเพิ่งเปลี่ยนแบตมา
แต่มะเมื่อเช้า (ตะกี๊)เลย พอจอดรถพักนึง (นั่งโบ๊ะหน้าอยู่) พอลงรถเลยเห็นว่า หน้ารถมีน้ำไหลเป็นทาง ก้มลงก็เห็นมันหยดติ๋งๆ
แต่เป็นน้ำเปล่า ไม่มีกลิ่นเหม็นๆค่ะ

ก็ .. ไม่รู้ทำไง มีผู้ชายมาบอกให้เปิดกระโปรงดู ก็เห็นว่ามีน้ำไหลหยดอยู่ข้างใน .. แต่เรียกไม่ถูกว่าไหลจากที่ไหน

1. กมลวัดให้โทรหาพี่นุ่น - แล้วเติมน้ำหม้อน้ำดูช่วงบ่าย
2. ต้องทำไงต่อคะ ? แล้วจะขับกลับบ้านได้ป่ะคะ??

รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ ..

Reply #431 on: 16 Dec 2010, 08:52

ก็ .. ไม่รู้ทำไง มีผู้ชายมาบอกให้เปิดกระโปรงดู ก็เห็นว่ามีน้ำไหลหยดอยู่ข้างใน .. แต่เรียกไม่ถูกว่าไหลจากที่ไหน

เปิดกระโปรง แล้วเจอน้ำแตก..นี่ไม่ทำมะดา แล้วครับ  :-[ :-[

ใกล้ๆแถวนั้น ก็มี K-Service แหละครับ ดุน ดุน ไปเดี๋ยวก็ถึง..จุด   ครับ

ไปแต่เช้า ก็เสร็จแต่เช้าครับ   :) :'(

Offline bat

• bat
Reply #432 on: 16 Dec 2010, 08:53
โทรหา ช่างเข้ ให้ส่งช่างมาดูหน่อยก็น่าจะดีนะ

• **
Reply #433 on: 16 Dec 2010, 09:19

พี่มีเบอร์ไม๊อ่ะคะ .. ต้องตามช่างมาดูเลยเหรอ (ร้องไห้ดีกว่า เสียตังอีกละ)

Reply #434 on: 16 Dec 2010, 09:29

พี่มีเบอร์ไม๊อ่ะคะ .. ต้องตามช่างมาดูเลยเหรอ (ร้องไห้ดีกว่า เสียตังอีกละ)

081 697 9098

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #435 on: 16 Dec 2010, 11:16
 :P ขายไปซื้อแจ็ส ครับ เอาป้ายแดงเลยนะ
จริงๆรถดีนะผมว่า แต่ถ้าลำบาก ชีวิต อย่าทนเลยครับ เพราะมันเก่า

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline mit

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
Reply #436 on: 16 Dec 2010, 12:29
:'(  :'(  :'(

เอ่อ.. คือ ใครอยู่ใกล้ตึก GMM ช่วยด้วย ...

มะวานขับกลับบ้าน รถมีอาการเบรคไม่ได้ 1 ที แต่คราวนี้สตาร์ทติดง่าย เลยไม่ได้อะไรมาก เพราะเพิ่งเปลี่ยนแบตมา
แต่มะเมื่อเช้า (ตะกี๊)เลย พอจอดรถพักนึง (นั่งโบ๊ะหน้าอยู่) พอลงรถเลยเห็นว่า หน้ารถมีน้ำไหลเป็นทาง ก้มลงก็เห็นมันหยดติ๋งๆ
แต่เป็นน้ำเปล่า ไม่มีกลิ่นเหม็นๆค่ะ

1. กมลวัดให้โทรหาพี่นุ่น - แล้วเติมน้ำหม้อน้ำดูช่วงบ่าย
2. ต้องทำไงต่อคะ ? แล้วจะขับกลับบ้านได้ป่ะคะ??

รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ ..

:'(  :'(  :'(

ผมอยู่ใกล้สุด(มั้ง) แต่ทำงานอยุ่ :-X หัวลำโพงครับ 5 โมงเย็นกลับครับ :หนาว:
ไปถึงไหนแล้วครับ.....รายงานด้วยครับ

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

• **
Reply #437 on: 16 Dec 2010, 16:57

ตอนนี้เห็นที่รั่วแล้ว ช่างที่ตึกเค้าตัดตอนให้ชั่วคราวก่อน ขอบคุณนะคะ
เด๋วมาถามใหม่นะคะ ..

• **
Reply #438 on: 16 Dec 2010, 21:56
:P ขายไปซื้อแจ็ส ครับ เอาป้ายแดงเลยนะ
จริงๆรถดีนะผมว่า แต่ถ้าลำบาก ชีวิต อย่าทนเลยครับ เพราะมันเก่า

ก็ลำบาก .. เพราะไม่รู้เรื่อง  ปวดกบาลบ้างแต่ก็ดีกว่าไม่มีรถ

ตอนนี้ยังต้องผ่อนบ้าน แถมมีพ่อ 1 แม่ 1 กะตัวเองอีก 1

ไม่มีตังจะซื้อคันใหม่ เลยยังต้องวนเวียนแถวนี้ไปก่อนอ่ะค่ะ ช่วยทน ๆ หน่อย

ยังต้องรบกวนถามโน่น นั่น นี่เยอะหน่อยอ่ะคะ .. ก็มันไม่รู้เรื่องจิงๆอ่ะ

ตอนกลางวัน ที่มาเติมน้ำที่หม้อน้ำ - พักนึง ก็เริ่มเห็นน้ำมันซึมออกมาตรงสายยาง

ช่างที่ตึกเห็นก้มๆ เงยๆ เลยมาช่วยดูให้

แล้วก็ตัดสายตรงที่มันแตกออก แล้วยัดเข้าไปใหม่

น้ำก็หยุดไหล ..

ขากลับ เลยไม่กล้าแวะไหน ความร้อนขึ้นเกือบร้อย

เลยเปลี่ยนจากแก๊สมาวิ่งน้ำมัน

แป๊บนึงมันก็ลลดลง เหลือ 95

เลยกลับมาวิ่งแก๊สใหม่

...

ถึงบ้าน มาสำรวจกระโปรงหน้าอีกที - น้ำไม่ไหลแล้ว

แบบนี้ .. ยังต้องทำอะไรอีกไม๊คะ?

:มั้ง:  :มั้ง:  :มั้ง:

Offline chanat

• Tel 0896762564
Reply #439 on: 16 Dec 2010, 22:30
ต้องทำต่อนะครับ ถ้าจะใช้ แบบ ไม่ต้องกังวลเรื่องท่อน้ำ ควรเปลี่ยน ที่เห็น ตามรูปผมคิดว่าท่อยางมันบวมหมดแล้วครับ ที่เค้ามาช่วยดูให้และตัดต่อให้นั่นได้แค่ชั่วคราวครับไม่ใช่ถาวร และมันก็หมดสภาพแล้วควรเปลี่ยนครับยังไงไปให้ช่างดูให้อีกทีนะครับ จะได้เช็คไปทีเดียวเลย รถ ยิ่งเก่า ยิ่งต้องดูแลเป็นพิเศษนะครับ ลองคิดดู รถใหม่ๆ  ของใหม่ๆยังต้องเข้าศูนย์ ให้ช่างเช็ค ทุกหมื่นโล แล้วรถเรา เก่าแล้วทำไม ละเลย ไม่คิดจะเช็คจะดูเลยละครับ มันก็อาจใช่ ทีว่าเป็นผู้หญิงแล้วดูไม่เป็น ทำไม่เป็น แต่อย่างน้อย ก็ควร จะศึกษาไว้บ้างการดูแลพื้นฐาน ตรงไหนเรียกว่าอะไร ควรดูแลตรงไหนบ้าง ทำเมื่อไหร่ ทำที่ไหนอะไรทำได้ควรทำเอง เช่น เช็คระดับน้ำมันเครื่องน้ำมันเบรค น้ำหม้อน้ำ น้ำกลั่นแบตเตอรี่ หรือบอกให้ ที่ปั๊มช่วยเป่ากรองอากาศให้ ง่ายๆแค่นี้ ควรทำได้บ้างนะครับ ยิ่งต้องอยู่ ตามลำพัง บ่อยๆด้วยแล้ว ควรเป็นอย่างยิ่งที่ต้องรู็เรื่องพวกนี้บ้าง เพราะรถ มันพูดไม่ได้ครับ อย่างน้อยมันเป็นอะไร ก็ได้ บอกช่างเค้าถูกครับ  (การที่ไปออกรถใหม่  แต่ใช้ไม่ดูแลมันก้พังได้เหมือนกันครับ แต่อาจช้ากว่าหน่อยเท่านั้นเอง ) คำพูดผมอาจดู รุนแรงแต่ จริงใจ และชัดเจน ครับ ด้วยความหวังดีครับ นัท :หึหึ:

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline Omega VIP

Reply #440 on: 18 Dec 2010, 11:09
ใช้แก๊ส ความร้อนขึ้นเกือบ 100 พอเป็นน้ำมันลงเหลือ 95

อย่างแรก เชคระดับน้ำในหม้อพักตอนเครื่องเย็น แล้ เครื่องร้อน ว่าอยู่ตรงขีดไหม  ถ้าขาดเติมให้ถึง ถ้าเกินนิดหน่อยช่างมัน  ถ้าเกินเยอะเอาออก

2. ถอดขุ่วลบแบตฯ ทิ้งไว้ 2 นาที แล้วใช้น้ำมันสักพัก เอารถไปจูนแก๊สใหม่ คาดว่าแก๊สน่าจะบางความร้อนถึงขึ้นไปขนาดนั้น ( ในกรณีที่น้ำไม่ขาด )

Reply #441 on: 22 Dec 2010, 11:26
หลังจากไปจูนให้ ช่างจูนใช้ auto จริงๆ ด้วยครับ

เห็นว่าตอนนี้มีอาการรอบเดินเบาสั่นๆ สงสัยว่า อาจจะเป็นเวคคั่มหรือ ระบบไฟครับ

น่าจะดีแล้วนะ  :มั้ง:

lap Time

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #442 on: 23 Dec 2010, 11:41
ทำไมใช้น้ำมันแล้วร้อน จะว่าให้เช็ควาวล์ ก็ไม่เชิง หรือจะลองเปิดฝาวาวล์ดู
ส่วนท่อน้ำ ก็น่าจะรอดไปแล้ว มีโอกาสเปลี่ยนใหม่ได้ก็เปลี่ยนนะ ..แต่ของพี่มันก็แตกตรงข้อรัดเหมือนกัน
ก็เลยเอาผ้าพันสายไฟพันก่อนแล้วค่อยเอาเข็มขัดรัดอีกที ตอนนี้ก็ 2 ปีแระ ไม่มีปัญหา..อิอิ

เบาดับ..
ไล่ท่อเวคกั่ม ทำความสะอาดขี้กลาก/ขี้ไคลตามไอดี-ไอเสีย และ EGR หรือก็
ดูกรองต่างๆที่มีอยู่ในรถ (อ้อม แกงงแน่...555)
ไอเดิ้ล เปลี่ยนมานานยัง? ทำความสะอาดมานานยัง? ปีกผีเสื้อ ยังใสปิ๊งๆรึป่าว?
หัวเทียนยังดีมั้ย? ไม่ใช่ว่า หักในนะ.. (แต่จุดนี้จะเห็นชัด ก็เมื่ออัดรถเร็วรอบสูง)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• **
Reply #443 on: 31 Dec 2010, 15:19
ทำไมใช้น้ำมันแล้วร้อน จะว่าให้เช็ควาวล์ ก็ไม่เชิง หรือจะลองเปิดฝาวาวล์ดู
ส่วนท่อน้ำ ก็น่าจะรอดไปแล้ว มีโอกาสเปลี่ยนใหม่ได้ก็เปลี่ยนนะ ..แต่ของพี่มันก็แตกตรงข้อรัดเหมือนกัน
ก็เลยเอาผ้าพันสายไฟพันก่อนแล้วค่อยเอาเข็มขัดรัดอีกที ตอนนี้ก็ 2 ปีแระ ไม่มีปัญหา..อิอิ

เบาดับ..
ไล่ท่อเวคกั่ม ทำความสะอาดขี้กลาก/ขี้ไคลตามไอดี-ไอเสีย และ EGR หรือก็
ดูกรองต่างๆที่มีอยู่ในรถ (อ้อม แกงงแน่...555)
ไอเดิ้ล เปลี่ยนมานานยัง? ทำความสะอาดมานานยัง? ปีกผีเสื้อ ยังใสปิ๊งๆรึป่าว?
หัวเทียนยังดีมั้ย? ไม่ใช่ว่า หักในนะ.. (แต่จุดนี้จะเห็นชัด ก็เมื่ออัดรถเร็วรอบสูง)
[/color][/color]

ไม่เรียกว่า งง ดีกว่า ..  ไม่รู้เรื่องเลยอ่ะเพ่นุ่น..

หลังจากคุณกมลวัจน์ มาจูนแก๊สให้.. เธอแนะนำว่า ควรจะเปลี่ยน เบ้ารองโช๊ค กะ ท่อน้ำ

โทรเช็คราคากะพี่สุรัตน์ชัยแล้ว ราคาประมาณ 5000 (คู่นึง)

พี่เค้าบอกว่า .. ถ้ายังไม่สุดๆก็ใช้ไปก่อนก็ได้ ..

ผมก็เลย ว่าจะรออีกหน่อย พอดีบ้านปลวกขึ้น เลยเอาตังไปโปะพี่ปลวกก่อน ..

เรื่องรถ .. ก็เลยพยายามจะไม่ไปมีปัญาหกะมันอีก

ปัญหาอื่นมากพอละ ..

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามนะคะ ..

(สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าเลยนะคะ .. ขอให้สุขภาพแข็งแรง มีความสุขกันถ้วนหน้าเจ้าค่ะ)

Reply #444 on: 31 Dec 2010, 15:28
ใช้ได้ไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะทะลุขึ้นมาจนโดนฝากระโปรงรถครับแล้วค่อยทำพร้อมฝากระโปรงด้วยเลยทีเดียวหรืออาจจะมีส่วนอื่นๆของรถที่ต้องทำด้วยอาจเป็นกันชนไฟหรืออื่นๆตามความเร็วที่ใช้ขณะมันทะลุขึ้นมาเช่นรถคนอื่นหากแถแล้วไปโดนคนอื่นเข้าหรือถ้าโชคดีอาจมีค่ารักษาพยาบาลเล็กน้อยครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

• **
Reply #445 on: 31 Dec 2010, 15:51
 :omg:  :omg:  :omg:

อ่าว ... สภาพมันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ ..

ง้านรีบเอาไปทำก็ได้ ... (นึกว่า จะใช้ได้อีกซัก ..เดือน 2 เดือน)

Reply #446 on: 01 Jan 2011, 23:22
ใช้ได้สัก เดือน- 2 เดือนครับ จากที่ไปแวะดูสภาพมา  :มั้ง: แต่ถ้าขาดก่อน ก็ อย่างที่เคยเตือนไปอ่ะนะ ค่าหมอคน ค่าหมอรถ ค่าหมอรถคันที่ไปชน แล้วก็ค่าอะไหล่ตัวที่มันพังนั้นแหละ  :) รวมแล้ว กี่หมื่นไม่รู้ แต่ท่าจะเยอะ  :มั้ง:

lap Time

• **
Reply #447 on: 14 Apr 2011, 20:12
บันทึก : กันลืม

ไป B Quick - ช่างถอดล้อออกมา เช็ค 25  รายการ ช่างบอกว่า ..

- ผ้าเบรค ควรเปลี่ยน
- จานเบรค ก็ใช้ได้อีกซักพัก
- กระบอกเบรคหลังรั่ว
- เปลี่ยนโชค
- ยางรองโชคเสื่อม
- เบ้าโชค
- ฯลฯ จำไม่ได้ละ

เลยนัดพี่สุรัตน์ชัย ว่าจะทิ้งรถไว้ - ตะว่า คิวไม่ว่าง ติดรถพี่โทนี่

เพิ่มเติม ...

- กระจกฝั่งคนขับ กดไม่ค่อยลง เปิดปิดลำบาก ช่างที่ตึกให้ไปร้านทำประตู
- ความร้อนขึ้น เกือบ 100 ทุกทีเวลารถติด วิ่งช้าๆ
- เวลาเปลี่ยนเกียร์ตอนรถติด จาก D เป็น N/P รอบจะขึ้นเกือบ 2 ทุกที

ถึงเรื่องจาแยะ แต่ก็ยังรักที่จะขับ "ที่รัก"  คันนี้อยู่ ...

:cry3  :cry3  :cry3

Offline chanat

• Tel 0896762564
Reply #448 on: 14 Apr 2011, 20:15
เอาน่า ดีกว่าเดินแยะ น้า ที่สำคัญ การบำรุงรักษารถ ยนต์ต้องเกาให้ถูกที่คัน และลำดับความสำคัญ การซ่อม ให้ดี ครับเพื่อเหมาะแก่ เงินในกระเป๋าของท่านด้วย

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Reply #449 on: 14 Apr 2011, 20:50
บันทึก : กันลืม

ไป B Quick - ช่างถอดล้อออกมา เช็ค 25  รายการ ช่างบอกว่า ..

- ผ้าเบรค ควรเปลี่ยน
- จานเบรค ก็ใช้ได้อีกซักพัก
- กระบอกเบรคหลังรั่ว
- เปลี่ยนโชค
- ยางรองโชคเสื่อม
- เบ้าโชค
- ฯลฯ จำไม่ได้ละ

เลยนัดพี่สุรัตน์ชัย ว่าจะทิ้งรถไว้ - ตะว่า คิวไม่ว่าง ติดรถพี่โทนี่
เพิ่มเติม ...

- กระจกฝั่งคนขับ กดไม่ค่อยลง เปิดปิดลำบาก ช่างที่ตึกให้ไปร้านทำประตู
- ความร้อนขึ้น เกือบ 100 ทุกทีเวลารถติด วิ่งช้าๆ
- เวลาเปลี่ยนเกียร์ตอนรถติด จาก D เป็น N/P รอบจะขึ้นเกือบ 2 ทุกที

ถึงเรื่องจาแยะ แต่ก็ยังรักที่จะขับ "ที่รัก"  คันนี้อยู่ ...

:cry3  :cry3  :cry3

แสดงว่ารู้จัก ช่างอ้วนจริง......คิวคงไม่ว่างไปอีกเป็นเดือนเลยแระครับ  คันนั้นงานช้าง...เลย อิอิ :เครียด: :เครียด: :เครียด:

- กระจกฝั่งคนขับ รอให้ DD-Service ดูให้ก่อนนะครับ บางทีอาจเป็นแค่ที่สวิทช์นะ...

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง