[ Astra 2.0 ] @ iaomaom

iaomaom · 113661

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
Reply #180 on: 22 Oct 2009, 11:03
อัพเดทล่าสุดนะครับ.....

เอาที่ผมทราบก่อน.....

อาการรถดับเกิดจาก สายปลั๊กที่ ปั้มติกไม่ค่อยดี เลยทำให้มันดับเองการอากาศ จนสุดท้ายปั้มก็ลาโลกไป...

พอดับแล้วไฟแคร๊งช๊าฟโชว์ ทำให้ระบบป้องกันความเสียหายของเครื่องทำงาน ตัดการคำนวนเซ็นเซอร์บางตัวออกไป จึงมีผลให้อัตราการสิ้นเปลืองมากขึ้น (แต่ขับได้และไฟเครื่องโชว์)

ตัวเซ็นเซอร์คงต้องเปลี่ยนแต่ว่าขอเช็คให้ชัวร์ก่อนครับ

หม้อน้ำ รั่วแน่นอน ยังไงก็ต้องเปลี่ยนครับ

ค่าแรง พันกว่าๆ ค่าน้ำมันวิ่งลองรถ ก็ พันกว่าบาทครับ....   

ป.ล. ผมอยู่ไกล ถ้ามีอะไรที่เป็นข้อมูลต้องนำมาช่วยตัดสินใจ รบกวนโทรบอกด้วยครับ...ผมพยายามช่วยดูและประสานงานกับช่างเพื่อตัดสินใจซ่อมและดูแลอาการรถออกมาให้สมบูรณ์ที่สุด โดยใช้ข้อมูลที่ผมมี แต่ถ้าข้อมูลที่ผมมีมันไม่สมบูรณ์หรือว่าผิดพลาดก็แจ้งครับ โทรบอกก็ได้ จะได้รีบตัดสินใจเลือกแก้ปัญหาให้ทันครับ....

ไม่ต้องห่วงนะจ๊ะนู๋อ้อม คุน กามมนวัต เค้าดูแลให้อย่างเต็มที่ ;D ;D ;D ;D
สาวๆน่ะดูแลดีเลยนะ ที...................ติดต่อพี่บัติเลย  :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:  เซ็ง :'( :'( :'( :'(

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
Reply #181 on: 22 Oct 2009, 19:43
ไม่ต้องห่วงนะจ๊ะนู๋อ้อม คุน กามมนวัต เค้าดูแลให้อย่างเต็มที่ ;D ;D ;D ;D
สาวๆน่ะดูแลดีเลยนะ ที...................ติดต่อพี่บัติเลย  :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:  เซ็ง :'( :'( :'( :'(

ก็เพราะ พี่เองนั่นแหละครับ  สเป๊กเลยนิ
คุณอ้ม น่าจะจบเกษตร นะ เพราะต้องดูแลกระทู้ หญ้าสูงๆในนี้บ่อยๆ   8) 8) 8) 8) 8)

เห็นด้วยครับพี่.. 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

พี่ Aramiss ไม่ต้องไปดูไกลเลยครับ  หญ้ามันสูง  งูมันเลยชุมอ่ะ

Offline iaomaom

• นักรบพเนจร
  • **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน
Reply #182 on: 25 Oct 2009, 23:41
 :สำนึก:  :สำนึก:  :สำนึก:

วันนี้ผมไปรับที่รักออกจากอู่พี่สุรชัยละค่ะ
ต้องขออนุญาติคุณมะนาว ยืมตัวทั่นต้นชั่วคราวมาช่วยดูรถให้ (พอดีว่า .. ไม่รู้เรื่องเลยจิงจัง)
ก้อ เบ็ดเสร็จวันนี้ ชำระค่าเสียหายไป 10000 บาท ได้ตังทอนมาเติมน้ำมัน  100 บาท
 :-X  :-X  :-X
รายการก้อ..ตามนี้

ปั๊มติ๊ก                      800
หม้อน้ำ                   4500
น้ำมันเครื่อง(4ลิตร)       650
น้ำมันเกียร์ (2ลิตร)       300
กรองเครื่อง                200
น้ำมันเบนซิน             2200
ค่าแรง                    1500
เลี้ยงข้าวทั่นต้น (แถม)    160

ก็นัดไปรับรถบ่ายๆ เจอพี่โต้งมาซ่อมอะไรมิรู้ รู้แต่ว่า มาทีหลังผมแต่เสร็จก่อน
พอดีว่า .. พอได้ฤกษ์ขับที่รักออกจากอู่
(อาศัย รถต้นนำทางเพราะไปมิถูก)
ขับยังไม่ถึงแยกไฟแดง ผมก็ได้ยินเสียงแหม่งๆ
คล้ายๆเสียงสายไฟมันแปลบๆ แปลบๆ
ก็ใจแป้วไปอีก 1 ยก  หลังจากที่แป้วตอนควักตังมาจ่ายค่าซ่อมไปหมาดๆ
ไรว้า... พอแวะเติมน้ำมันที่บางจาก (อีก800) เลยบอกต้นว่ามันมีเสียงแปลกๆ
เลยต้องขับย้อนกลับไปที่อู่อีกรอบ .. เหอๆๆๆ แม่เจ้า
ผมชักปวดกบาลหนึบ ฝนก็ตก แถมมันก็เริ่มมืดละด้วย
ความสามารถในการขับขี่ของผมยิ่งแย่ๆอยู่
ทั่นต้นก็จัดแจงถอดๆใส่ๆเปลี่ยนอะไหล่ตรงแถวๆก้านปัดน้ำฝน
แล้วก็วิ่งลองอีกรอบ ..
มันก็ยังมีดังแปลบๆอยู่อีกนิด แต่ไม่เลวร้ายเท่าตอนแรกที่ผมขับออกมา
ต้นบอกว่ามันไม่อันตราย ขับได้ .. // ก็ตามนั้น .. เอารถกลับบ้านก่อน

ตอนนี้ ได้ความเสียหายเพิ่มเติมอีกนิด ..
-จู่ๆ มอเตอร์ที่ฉีดน้ำ ดันมาม่องเท่ง
-แล้วก็ เหลือเปลี่ยนตัวแคมชาปเซ็นเซอร์ (ไม่รุ๊ เรียกถูกป่าว)
-ยางฝาเครื่องแข็ง
-แผ่นรองตรงฝากระโปรง สภาพเน่ามาก
-แผ่นพลาสติกด้านหลัง(สีดำ)ที่ยึดซิลิโคนไว้ มันเริ่มปลิออก
-อื่นๆที่คิดไม่ออก
ซึ่งต้นบอกว่า ต้องรอคุณบอมสั่งให้ทางอีเบย์ อีกซะ 2 อาทิตย์ก่าๆ
ถ่วงเวลาให้ผมหาตังค่าซ่อมอีกซักกี่พันไม่รู้ สำหรับซ่อมงวดหน้า
อ่านะ .. .. ..  กินแกลบบบ แทะดิน แหงมๆ

วันนี้ผมเลยเครียดๆ
ต้องขอบคุณทั่นต้นมากๆทีี่อุตส่าห์่สละเวลามาช่วยดูให้ แถมใจดีเลือกกินอะไรที่ไม่แพงมากตอนผมให้เลือกร้าน
ไม่งั้นผมคงกรอบกว่านี้ .. แล้วก็จะเคืองด้วย เพราะโดยจรรยาบรรณแล้ว ผมไม่คิดว่าจะต้องมาเลี้ยงข้าวผู้ชาย
แล้วก็ขอโทษ ที่อารมณ์เสียใส่ไปหลายที พอดี ว่ามานนนเป็นเองตามธรรมชาติ โหสิละกันนิ

ก็รถมันมีปัญหาโน่น นี่ นั่น เยอะแยะ ไปหมด..

คาดว่า ..

ต้องได้เข้าอู่อีกรอบ วันนี้ผมก็ยังจำทางไปไม่ได้อยู่ดี ขากลับมองแต่ตูดรถทั่นต้นอย่างเดียว ไม่ได้ดูป้ายดูทางเลย

ทั้งหมดที่พอจำได้ก็มีประมาณนี้แล

:'(  :'(  :'(

ขอบคุณค่ะ.

ปล.

1.ที่ผมรู้สึกชัดเจนก็มีพวงมาลัยที่มันเบาขึ้น หมุนง่ายขึ้นไม่ต้องใช้แรงมากเหมือนก่อนหน้านี้
ได้ความว่า เติมน้ำมันเพาว์เวอร์ รึอะไรซะอย่างไป ทีแรกผมก็นึกว่ามันหลวม ทำไมมันหมุนง่ายขึ้น

เฮ้อ ..นะ   ไม่รู้เรื่องไรเลยจิงๆ

2. ที่ปัดน้ำฝน เสียงดังโคตร ไม่รู้จะฝืด รึจะอะไรอีกเนี่ย
2.ผมมิได้จบเกษตรฮะ แล้วผมก็ไม่เคยเห็นงูในกระทู้นี้เลยอ่ะ // มีแต่ข้างบ้านบอกว่า เห็นงูแถวๆรั้วบ้านผมอ่ะจิ (งูเจงๆ)

เอาวะ ... ทำมาขั้นนี้ละ ใจเย็นๆนะอ้อม

:เครียด:  :เครียด:  :เครียด:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #183 on: 26 Oct 2009, 00:22
อธิบายอาการเสียเพิ่มเติมนะครับ... เคสนี้น่าสนใจมากเพราะว่า เป็นการนำซากรถมาวางเครื่อง ทำใหม่ทั้งคัน ค่าใช้จ่ายรวมแล้ว 200000 หน่อยๆครับ แต่ว่า มีปัญหาจากความไม่เรียบร้อยของการเก็บงาน ทำให้ใช้เงินบานปลายครับ...กลัับบ้านเชียงใหม่ใช้ com เครื่องหลักจะอธิบายนะครับ

เอาที่เจอเมื่อวานก่อน ผมเจอสีของน้ำมันเพาว์เวอร์ มันแปลกๆครับเลยทักกับช่าง เลยสันนิฐานว่าน้ำเข้าไปในระบบ ควรจะถ่ายทิ้งแล้วเติมใหม่ไล่ระบบ ซัก 1-2 รอบ

น้ำมันเครื่องควรเปลี่ยนเพราะว่า รถวางเครื่องมาใหม่ อาจจะมีสิ่งสกปรกในเครื่องตกค้างครับ เราไม่รู้ว่ามันวางกองมานานกี่เดือนแล้ว

พิมพ์ยากแฮะ วันนั้นทั้งวันนั่งอธิบาย คู่มือ แอสต้าให้เจ้าอ้อม ท่าจะพอเข้าใจบ้างไม่มากก็น้อยครับ

เอาบิลเก่าที่ซ่อมรถมาดูด้วยและอธิบาย ว่าโดนอะไรมาบ้าง... เลือดนองพอดูครับคันนี้ ไว้จะอธิบายพร้อมกันนะครับ

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Aramiss

• ผู้เยี่ยมยุทธ
    • www.sartrayuth.org
Reply #184 on: 26 Oct 2009, 00:45
 8) 8) 8) ดีใจจังครับที่คุณอ้อมไม่ได้จบเกษตร..... 8) 8) 8) รอดตัวแล้วตรู..... 8) 8) 8)

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Jop : Drive Opel Vectra B

• **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน
Reply #185 on: 26 Oct 2009, 08:38
8) 8) 8) ดีใจจังครับที่คุณอ้อมไม่ได้จบเกษตร..... 8) 8) 8) รอดตัวแล้วตรู..... 8) 8) 8)

;D  ;D  ;D 

เหอๆๆๆ  สงสัยท่านคงไปทำคดีไรไว้แถวๆ ม.เกษตรแหงๆ

:)  :)  :)

Offline Fox

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
Reply #186 on: 27 Oct 2009, 15:36
อ่านเรื่องราวรถของคุณอ้อมแล้วเหมือนรถผมเลย ตั้งแต่ซื้อมาหมดไปเป็นแสนแล้วยังไม่ได้ดีเลย
ทำสีขาวเหมือนกันผมวางเครื่อง 2000 8V ล่าสุดไปเปลี่ยวไอเด้ล วาล์วมาไปซื่อที่เชียงกงบางนาเปลี่ยนเอง
ซื่อมา 1000 บาท นี่ยังไม่จบเมื่อวานขับกลับจากบ้านที่บางนามาทำงานที่ชลบุรี รถเร่งไม่ขึ้น
เปินเครื่องดูเหมือนมีไฟซ๊อตที่จานจ่าย คงต้องเช็คและซ่อมระบบไฟยังไม่รู้ว่าจะออกมาอย่างไร
คุณต้นจำผมได้มัยที่ถามเรื่องใช้น้ำมันไม่ได้ มันเป็นที่วาล์วครับสรุป แต่ทำอย่างหนึ่งหายจะมีอีกอย่างขึ้นมาตลอด นี่จะครบปียังไม่ได้ใช้
อย่างเต็มที่เลย
นี่ลูกปีนยางเบ้าโช๊คก็พังยังไม่รู้เลยว่าจะไปซื้อที่ไหนดีตอนนี้ผมอยู่ศรีราชาครับมีที่ไหนสั่งได้หรือเปล่ารบกวนด้วย

แดน

Reply #187 on: 27 Oct 2009, 20:51

;D  ;D  ;D 

เหอๆๆๆ  สงสัยท่านคงไปทำคดีไรไว้แถวๆ ม.เกษตรแหงๆ

แบบว่า...โดนเด็กเกษตรฯ หักอกอ่ะท่าน.....ยังช้ำไม่หาย.... 8) 8) 8) :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Reply #188 on: 27 Oct 2009, 20:54
อ่านเรื่องราวรถของคุณอ้อมแล้วเหมือนรถผมเลย ตั้งแต่ซื้อมาหมดไปเป็นแสนแล้วยังไม่ได้ดีเลย
ทำสีขาวเหมือนกันผมวางเครื่อง 2000 8V ล่าสุดไปเปลี่ยวไอเด้ล วาล์วมาไปซื่อที่เชียงกงบางนาเปลี่ยนเอง
ซื่อมา 1000 บาท นี่ยังไม่จบเมื่อวานขับกลับจากบ้านที่บางนามาทำงานที่ชลบุรี รถเร่งไม่ขึ้น
เปินเครื่องดูเหมือนมีไฟซ๊อตที่จานจ่าย คงต้องเช็คและซ่อมระบบไฟยังไม่รู้ว่าจะออกมาอย่างไร
คุณต้นจำผมได้มัยที่ถามเรื่องใช้น้ำมันไม่ได้ มันเป็นที่วาล์วครับสรุป แต่ทำอย่างหนึ่งหายจะมีอีกอย่างขึ้นมาตลอด นี่จะครบปียังไม่ได้ใช้
นี่ลูกปีนยางเบ้าโช๊คก็พังยังไม่รู้เลยว่าจะไปซื้อที่ไหนดีตอนนี้ผมอยู่ศรีราชาครับมีที่ไหนสั่งได้หรือเปล่ารบกวนด้วย

แดน

คุณแดนครับ...เปิดกระทู้ใหม่ที่ห้อง FAQ and Articles เลยครับ จะได้ช่วยกันเต็มที่....  :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

ถ้าอยู่แถวชลบุรีเดี๋ยวแจ้งแก๊งแมวลายได้ครับ  :D :D :D

• **
Reply #189 on: 27 Oct 2009, 22:22

แดน

คุณแดนครับ...เปิดกระทู้ใหม่ที่ห้อง FAQ and Articles เลยครับ จะได้ช่วยกันเต็มที่....  :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

ถ้าอยู่แถวชลบุรีเดี๋ยวแจ้งแก๊งแมวลายได้ครับ  :D :D :D

:)  :)  :)

คนบ้านนี้ใจดีค่ะ .. ช่วยเหลือ+ให้คำปรึกษาเต็มที่ ไม่เลือกเพศเลือกวัย เพราะเค้าใช้โปรโมชั่น - เหมาๆ ไม่มั่วแต่ทั่วถึง

โดยเฉพาะทั่นๆกรูรูทั้งหลาย ที่ทิ้งเบอร์ไว้ / โทรถามไปเลยค่ะ - น่าจะช่วยได้เร็ว แถมมีเครือข่ายทุกภาค ++ ของเค้าดีเจงๆ

ตอนนี้ ที่รักผม ดูจะวิ่งดีขึ้นมาจากเดิมๆ ที่ไม่สามารถหมุนพวงมาลัยมือเดียวได้ - ตอนนี้ทำได้ละ

ส่วนเบรคกะคันเร่ง ตะก่อนต้องเหยียบเต็ม - เด๋วนี้สะกิดหน่อย ไม่ต้องออกแรงเยอะมานมานก็ฉิวละ

ช่วงนี้ เวลาวิ่งเลยต้องปรับระยะและน้ำหนักใหม่ ...

แต่เรื่องน้ำมันยังยกให้ วันที่ได้รถมา (อาทิตย์หัวค่ำ)เติมไป 800 วันนี้ วันอังคารน้ำมันเหลือ 1 ขีด เริ่มอืดๆ ไม่เหมือนวันแรก เลยต้อง

เติมไปอีก 500 เอิ๊กๆๆๆ .. ไม่รุ๊จะอยู่ได้อีกกี่วัน (ไปกลับ สุขา3-อโศก ประมาณ 20 โล = ตกวันละ 40 โล   เคยมีคนบอกว่า

รถผมมันต้องมีน้ำมันเหลือไว้ซัก 1 ขีด ไม่งั้นเครื่องมันอืด เร่งไม่ขึ้นและสามารถดับได้ในที่สุด ถ้ามันมีไฟขึ้นแล้ว - วิ่งได้อีกจึ๋งเดียวจิงๆ

(ที่สำคัญ มันเคยดับกลางสะพานมาละด้วย) เรียกว่า ไม่ต้องรอให้ไฟเตือนค่อยเติม ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน - แต่ก็นะ เติมก็ด้าย

:-X  :-X  :-X

ตอนนี้ ก็รอของที่สั่ง - แล้วก็เข้าอู่อีกรอบ กะจะถามด้วยว่า ที่นี่เปลี่ยนไฟให้ด้วยได้ไม๊ อยากได้ไฟตรงช่องแอร์ กะ ไฟที่กุญแจรถ

ปล. คุณ Aramiss ไปโดนเด็กเกษตรหักอก -  แล้ว .. ผมดันไปคล้ายคู่กรณีคนนั้นฤือ 5555..  ยินดีด้วย

;D  ;D  ;D

เหอๆ ๆ ๆ กระผมมิเคยเรียนที่นั่น แต่มีพี่สาวแท้ๆเรียนจบเกษตรอยู่คนนึง ซึ่งคาดว่า ไม่น่าจาใช่สเปคของทั่นละมั้ง 55555

Offline chanat

• Tel 0896762564
Reply #190 on: 27 Oct 2009, 22:37
ช่วงนี้ก็คง จะเปลือง หน่อย นะ ครับน้ำมันอะ เด๋วได้ เซ็นเซอร์แล้ว ก้ดีขึ้นเอง ครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #191 on: 28 Oct 2009, 07:36

แดน

พี่ซ่อมที่ไหนอ่ะฮะ.... เครื่องตัวนี้ มันทนจะตายนา... :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: รถผมก็ไม่เข้าอู่มานานแย้ว... จี๊ดก็เข้าอู่แต่ว่าไม่ได้ทำเรื่องเครื่อง (แอร์โฟล์โดนน้ำซ๊อต) เจ้าโค้ชยิ่งแล้ว.. ไม่ได้ไปรายงานตัวที่พี่สินเลย... วิ่ง กดปรื้ดๆ อยู่ทุกวัน... 8) 8) 8)

โทรมาคุยอาการอีกรอบก้ได้ฮะ ผมว่า มันมีอะไรเพี้ยนๆแน่ๆเลย... :P

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
Reply #192 on: 28 Oct 2009, 08:15

ถ้าคุณอ้อมกลัวจะจำ Feel ในการขับรถไม่ได้  ก็เอารถพี่บัติไปหัดก่อนนะครับ  อย่างที่บอกรถกอล์ฟก็จอดไป 1 ปีเต็มกว่าจะได้ขับ  พอได้ขับก็ยังต้องวิ่งเข้าออกอู่

บ่อยเหมือนกันครับ  จนม่าม้าจะสั่งขายแล้ว  แต่ไม่เอา  เพราะ มันก็วิ่งได้ดี   เงียบ  ขับสบาย  ประหยัดด้วยแก๊สหัวฉีดครับ

กรณีพิเศษ  ถ้าคุณอ้อมจะติดแก๊สหัวฉีด ฟรีค่าแรง พร้อมจูนให้ด้วย  เดี๋ยวเรียกเจ้านู๋เพชรไปช่วยติดให้นะครับ  จะได้ช่วยเซฟตังค์
[/quote]

เอ่ออ ..

คือ ตอนนี้เริ่มคิดจะติดแก๊สบ้างละค่ะ ...
โปรโมชั่นนี้ หมดอายุรึยังคะ ...
แล้วต้องเตรียมกะตังอีกเท่าไหร่ ใช้เวลากี่วัน แล้วควรติดแบบไหน ยังไง ที่ไหนดีคะ ?????

:ตาปิ้ง:  :ตาปิ้ง:  :ตาปิ้ง:

มิมีตังเติมน้ำมันแย้วววอ่ะ  -- จ่ายค่าบ้าน / ค่าน้ำมัน จนหมดตูด ตอนนี้หญ้ากะดินหน้าบ้านแหว่งไปเยอะละ

:สำนึก:  :สำนึก:  :สำนึก:

Reply #193 on: 28 Oct 2009, 08:20

ถ้าคุณอ้อมกลัวจะจำ Feel ในการขับรถไม่ได้  ก็เอารถพี่บัติไปหัดก่อนนะครับ  อย่างที่บอกรถกอล์ฟก็จอดไป 1 ปีเต็มกว่าจะได้ขับ  พอได้ขับก็ยังต้องวิ่งเข้าออกอู่

บ่อยเหมือนกันครับ  จนม่าม้าจะสั่งขายแล้ว  แต่ไม่เอา  เพราะ มันก็วิ่งได้ดี   เงียบ  ขับสบาย  ประหยัดด้วยแก๊สหัวฉีดครับ

กรณีพิเศษ  ถ้าคุณอ้อมจะติดแก๊สหัวฉีด ฟรีค่าแรง พร้อมจูนให้ด้วย  เดี๋ยวเรียกเจ้านู๋เพชรไปช่วยติดให้นะครับ  จะได้ช่วยเซฟตังค์

เอ่ออ ..

คือ ตอนนี้เริ่มคิดจะติดแก๊สบ้างละค่ะ ...
โปรโมชั่นนี้ หมดอายุรึยังคะ ...
แล้วต้องเตรียมกะตังอีกเท่าไหร่ ใช้เวลากี่วัน แล้วควรติดแบบไหน ยังไง ที่ไหนดีคะ ?????

:ตาปิ้ง:  :ตาปิ้ง:  :ตาปิ้ง:

มิมีตังเติมน้ำมันแย้วววอ่ะ  -- จ่ายค่าบ้าน / ค่าน้ำมัน จนหมดตูด ตอนนี้หญ้ากะดินหน้าบ้านแหว่งไปเยอะละ

[/quote]

มีตังเหลืออยู่เท่าไรอ่ะคับ....  ถ้ามีเงินก้อนก็ ทำได้ถูกหน่อย ไม่บอกราคานะฮะ เดี๋ยวค่อย โทรบอกเอา :-[ ส่วนถ้าใช้บัตรรูด ก็ ร้านพี่บอยก็ได้ครับ ร้านที่น้าขาวไปทำก็ได้เหมือนกัน  :)

lap Time

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
Reply #194 on: 28 Oct 2009, 09:46
ถ้าจะติดแก๊ส ต้องใช้อีก 15-30 K ขึ้นอยู่กับว่าเลือกแบบไหน รอใ้ห้ผู้เชี่ยวชาญมาตอบรายละเอียดนะคะ
แต่ต้องทำให้เครื่องยนต์สมบูรณ์ก่อน รวมถึงช่วงล่างด้วย เพราะจะต้องทำให้สามารถรับน้ำหนักได้มากขึ้น อันนี้ปรึกษา อ.สุรชัยได้ว่า ต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง
ละก้อต้องเพิ่มระดับการดูแลรักษารถ อาทิ คอยตรวจเช็คและเปลี่ยนน้ำมันนู่นนี่ๆๆๆ นั่น ท่อต่างๆ เพราะจะสึกหรอเร็วขึ้น

สุขา3-อโศก เส้นนี้รถติดโหดอะ อาจจะทำให้ 7-8 กิโล/ลิตร ไว้ลองวิ่งไกลๆๆๆ แล้ววัดดูนะคะ รถอืดก้ออาจจะกินเยอะขึ้นด้วยอะคะ
ของจอยตอนนี้ได้ 9 กิโล/ลิตร เพราะรถไม่ติดช่วงปิดเทอม แต่พอเปิดเทอมแล้ว ก้อได้แค่ 8-8.5 กิโล/ลิตร เฮ้อออ ~____~

จอยขับไม่ค่อยไกลอะคะ ก็เลยชะลอเรื่องการติดแก้สไว้ก่อน เพราะคำนวณแล้วกว่าจะคุ้มทุนนน ~__~ อีกนานนเลยย

Reply #195 on: 28 Oct 2009, 12:43
ตามที่ต้นว่ามาเลยครับ  ยังไงหลังไมค์ดีกว่าครับ  ส่วนเรื่องจูนให้ใช้ได้ดี เครื่องต้องสมบูรณ์ก่อนนะครับ  แต่ถ้าต้องการเซฟก็จัดให้ได้เลย

ป.ล. วันเสาร์ - อาทิตย์นี้ ลงกทม. ครับ  ช่วงนี้ชีพจรลงเท้า  ได้อยู่บ้าน 2 วัน ทั้งอาทิตย์ 

เมื่อคืนกลับจากเชียงใหม่ ถึงบ้าน 4 ทุ่ม วันศุกร์ไปออก New Vios ให้เจ๊ แล้วลงกทม.ต่อเลย

Reply #196 on: 28 Oct 2009, 22:20
ปล. คุณ Aramiss ไปโดนเด็กเกษตรหักอก -  แล้ว .. ผมดันไปคล้ายคู่กรณีคนนั้นฤือ 5555..  ยินดีด้วย

;D  ;D  ;D

เหอๆ ๆ ๆ กระผมมิเคยเรียนที่นั่น แต่มีพี่สาวแท้ๆเรียนจบเกษตรอยู่คนนึง ซึ่งคาดว่า ไม่น่าจาใช่สเปคของทั่นละมั้ง 55555

หามิได้.....แบบว่าอยู่ในนั้นมานานครับ เห็นใครที่หน้าคุ้นๆ ก็ทักไว้ก่อน เพราะ กลัวจะจุดใต้ตำตอ ปล่อยนกกระจอกเทศไม่รู้ตัว อ่ะครับท่าน :ปลิว: :ปลิว: :ปลิว:

ขออภัยที่ทำให้ตกใจครับ  :) :) :)

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
Reply #197 on: 28 Oct 2009, 23:47
ตามที่ต้นว่ามาเลยครับ  ยังไงหลังไมค์ดีกว่าครับ  ส่วนเรื่องจูนให้ใช้ได้ดี เครื่องต้องสมบูรณ์ก่อนนะครับ  แต่ถ้าต้องการเซฟก็จัดให้ได้เลย

ป.ล. วันเสาร์ - อาทิตย์นี้ ลงกทม. ครับ  ช่วงนี้ชีพจรลงเท้า  ได้อยู่บ้าน 2 วัน ทั้งอาทิตย์ 

เมื่อคืนกลับจากเชียงใหม่ ถึงบ้าน 4 ทุ่ม วันศุกร์ไปออก New Vios ให้เจ๊ แล้วลงกทม.ต่อเลย

วิศวยานยนต์ ตั้งหลายคนนะพี่  55555  อย่าลืมกันๆ  ฮ่าๆๆๆ

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Reply #198 on: 29 Oct 2009, 11:45
เออ  พี่ขอโทษ แต่พวกน้องอย่าปล่อยไก่กันบ่อยนักสิ  เจ้าของรถเค้าจะใจแป่วอ่ะ

ใช่ไหมน้องดุ๊ก  ไอ้น้องสุดเลิฟ  สร้างวีรกรรมไว้มากมาย  ไม่รวมเจ้าโป้ง วิดวะ จุฬาอีกคน

• **
Reply #199 on: 29 Oct 2009, 20:09
เออ  พี่ขอโทษ แต่พวกน้องอย่าปล่อยไก่กันบ่อยนักสิ  เจ้าของรถเค้าจะใจแป่วอ่ะ

ใช่ไหมน้องดุ๊ก  ไอ้น้องสุดเลิฟ  สร้างวีรกรรมไว้มากมาย  ไม่รวมเจ้าโป้ง วิดวะ จุฬาอีกคน

นี่เป็นรายนามบุคคลที่ผมต้องจำชื่อไว้ใช่มิคะ ... ว่าต้องระวัง..

การใช้งานล่าสุด .. ( ได้รถมาวันอาทิตย์หัวค่ำ ขับไปทำงานอโศกแบบไม่มีออกนอกเส้นทางไป-กลับ)

- มีได้ยินเสียงแปลบๆแถวคอพวงมาลัยละ (รึว่า..ผมเปิดเพลงเสียงดังกลบมิด ก็ไม่รู้)
- เติมน้ำมันไปแล้ว 1300 บาท ซึ่งพุ่งนี้ น่าจะมีโอกาสได้เติมอีกรอบ.. นี่เป็นเหตุที่คิดอยากติดแก๊สแหละทั่น พอน้ำมันเหลือขีดเดียวมันเหยียบไม่ทันใจ เครื่องเริ่มอืดอย่างเห็นได้ชัด
- ความร้อน 90-95 ยังไม่เกินนี้
- เข็มไมล์ความเร็ว เวลาขึ้นมันสั่นดิ๊กๆ ๆ ๆ เหมือนคนมือสั่น / ไม่ปื๊ดๆ ป๊าดๆ เหมือนอันอื่น
- ประตูหลังล็อกได้แล้วปกติ / แต่รถมันยังล็อกเองอัตโนมัติบางที  เวลาเผลอๆ / ออกมาปิดประตูบ้านตอนเช้าต้องเปิดประตูรถอ้าไว้
- อื่นๆ ยังไม่ได้ดู แต่เด๋วต้องไปโคราชเขาใหญ่ ตั้งแต่คืน 31 กลับมาอีกทีวันที่ 3 พย.  (ทิ้งที่รักไว้ 3 วันแหนะ) .. แล้วค่อยว่ากันใหม่

แล้วก็อันนี้ .. ก้อกิเลส
- ถามไว้เป็นข้อมูลเฉยๆ ยังไม่มีตังเปลี่ยน แต่อยากรู้ว่า ถ้าจะเปลี่ยนตรงที่เป็นพลาสติก ที่ตอนนี้มันเป็นสีเทาโทรมๆ รอยเยอะๆ ไปเป็นสีดำไม่มีรอย งบประมาณเท่าไหร่คะ หรือ ถอดออกมาพ่นสีไปเลย 5555...

เรื่องติดแก๊ส .. เห็นว่าต้องรอให้เครื่องสมบูรณ์ก่อน ถึงติดได้ นับไปนับมา คงเลยไปปีหน้าเลยม้างเนี่ย..

ขอบคุณคุณจอย กะคุณกอล์ฟและคุณนัท อ่อคุณต้น(ด้วย) เยอะๆค่ะ ..

Reply #200 on: 29 Oct 2009, 20:18
หมายถึง ชิ้นมือจับประตูด้านในอ่ะเหรอครับ... :มั้ง: ไม่รู้ว่า จะมีของอ่ะเปล่า ต้องถอดมาขัด+ทำสีมั้งครับ... :มั้ง:

ระบบกันขโมย ผมบอกไปแย้ว..ว่าชองคลองถม มันห่วยสิ้นดี :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: เอาแม่งออก เหลือแค่ระบบรีโมทพอแล้ว... >:( >:( >:( >:( :ตาย: :ตาย: :ตาย:

lap Time

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
Reply #201 on: 31 Oct 2009, 10:00
แวะมาดูว่าทำไมกระทู้นี้ยาวจัง  :)

• **
Reply #202 on: 03 Nov 2009, 22:01

รถคันนี้รึป่าว ที่เป็นคนสั่งซื้ออะหลั่ยให้กระผม (วันเสาร์เห็นขับผ่านที่ทำงาน เลยแอบถ่ายก้นเอาไว้ เห็นว่ามีัสติ๊กเกอร์เด็กเกย์)
ก้อ .. ไม่รู้ว่าต้นจะให้นัดเอาของยังไง / / เห็นว่า ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ตัวนี้แล้วจะทำให้รถผมกินน้ำมันน้อยยยยลง

เรื่องต่อมา ..
วันนี้กลับปากช่อง ขับรถกลับบ้าน - ผมบรรทุกคนเต็มพื้นที่ 5 คน กับกระเป๋าเดินทางคนละ 2 ใบ รถหนักโคตร ท้ายห้อยเลย
ขับมาทีแรกแอร์เย็นมาก (แค่เบอร์1) จนผมทนไม่ไหว จะปิดก็กลัวคนในรถตาย เปิดหน้าต่างไม่ได้เพราะฝนตก ขับไปสั่นไป
ขับๆไปซักพักเหมือนแอร์มันชักจะทำงานไม่ปกติ - ลมเริ่มเบา ปกติถ้าปรับไปเบอร์ 4 ลมจะพุ่งแบบทำให้กระโปรงเผยอได้ แต่คราวนี้
มันมีแต่เสียง (ดังเหมือนเดิมเด๊ะ) แต่ลมมันไม่เย็นเหมือนเดิมอ่ะค่ะ - ไอ่อาการแบบนี้ อู่พี่สุรชัยสามารถดูได้ไม๊อ่ะคะ  หรือเป็นปกติ
(ผมแค่จอดไว้ไม่ได้ขับ 3 วัน-ไป ตจว)

ตอนนี้ที่ต้องทำ (อู่พี่สุรชัย)
- เปลี่ยนอะไหล่ตัวที่จ่ายไป 1800
- ซ่อม/เปลี่ยน มอเตร์ที่ฉีดน้ำฝน
แล้วเหมือนมีอะไรอีกซักอย่างที่จำไม่ได้อ่ะ

จากนั้น ถ้าเครื่องหรืออะไรๆ โอเคแล้ว ก็ติดแก๊สได้เลยใช่ป่ะคะ (ถ้ามีตัง)
 :'(  :'(  :'(

แล้วจะรู้ได้ไงว่ามัน OK แล้ววว

เหอ ๆ ๆ ๆ

ปล. ผมลืมทางไปอู่แล้วอ่ะ ให้พี่ช่างคนนั้นที่อยู่ม.พฤกษชาติมาเปลี่ยนให้ได้ป่ะ

Reply #203 on: 03 Nov 2009, 22:05
เปลี่ยน Sensor Camchaf ก็ติดได้เลยครับ  ราคาน้ำมันกำลังจะดีดขึ้นแล้ว

แอร์มีแต่ลม แล้วไม่เย็น  อาการนี้ถ้าไม่รั่ว  ก็ต้องเชคคอมฯ ล่ะครับ  อ.สุรชัยเชคให้ได้ครับ

ป.ล. รถคันนั้นของบอร์มครับ   คู่ปรับกะบะขนผัก

Reply #204 on: 04 Nov 2009, 00:09
ออ...ตามที่กลอฟ์ว่าฮะ  :) :) :)

lap Time

• **
Reply #205 on: 11 Nov 2009, 09:12

หลังจากไปเปลี่ยนอะหลั่ย cam sensor เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว..
ขากลับขับหลงไปแถวบางชันอีกรอบ .. แม่เจ้า ขนาดพี่เค้าเขียนแผนที่ให้แล้ว ยังไม่วายจะหลง

ขอบคุณพี่สุรัตน์ชัย + พี่บัง ที่มิคิดสตางค์ซักบาท (เปลี่ยนแคม + ทะลวงท่อที่ฉีดน้ำฝน)
คุณบอมส์ ที่สั่งของให้
คุณเจี๊ยบ (เจอที่อู่ + ช่วยดูให้)
และคุณต้น ที่ช่วยบอกทางไปคอนโดกะไปอู่

ตอนนี้ . ..
จะลองดูว่า เปลี่ยนแคมแล้ว มันกินน้ำมันน้อยลงรึป่าว
ถ้ายังเหมือนเดิม ก้อต้องติดแก๊สแน่ๆ

สถานะภาพตอนนี้ (โฉดด).. ไม่ใช่ดิ
- ประตูหลังมันไม่ล็อคอีกแล้ว หลังจากที่แก้อาการนี้หายไปแล้วรอบนึง
- หลังจากล้างรถแล้ว มีน้ำนอง / กระเซ็น(นิดหน่อย)แถวๆที่วางเท้าคนขับ กะเบาะหลังข้างประตู
- แอร์ตันๆ บ้างบางที แต่ลืมให้พี่เค้าเช็คอีกรอบว่ามันเป็นไร

ที่ทดลองตอนนี้ (ไม่รู้ถูกวิธีรึป่าว)
เติมน้ำมันเต็มถัง ... ตั้งไมล์ 0 ใหม่
ขากลับบ้านก็แวะเติมปั๊มเดิม / หัวจ่ายเดิม (ถ้าไม่เข้าผิดรู)
จะได้คำนวนได้ว่าวิ่งไปกลับวันละเท่าไหร่

คุยกะคุณต้นคร่าวๆ ว่าจะติดแก๊ส คุณเธอไปติดที่พิษณุโลก
แต่เห็นบอกรถมีปัญหา ก็เลยเริ่มลังเลอีกละ

ยังไม่ค่อยเข้าใจความแตกต่างว่าควรติดแบบไหนดี
- ถังโดนัท
-แคปซูล
ติดแบบไหนดี / ข้อดีข้อเสียของแต่ละอย่าง / budget ต่างกันมากไม๊ / แบบไหนปลอดภัยกว่า - จุกจิกน้อยกว่า - ดูแลง่ายกว่า ***

สรุปง่ายๆ ว่า  -- ผมควรติดแบบไหนดี

เตรียมตัง 25000 พอไม๊ ...

มีโปรโมชั่นที่ไหนดีดีบ้าง..

ช่วยแถลงด้วยนะคะ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #206 on: 11 Nov 2009, 10:42
ถ้งDonut วางในที่ใส่ยางอะไหล่ (เอาอะไหล่เก็บไว้บ้าน)    ถังCapsule วางขวางในที่เก็บของหลัง  ผมว่าระบบการจ่ายแก็สมากกว่านะครับที่จะคำนึงถึง ว่าจะเป็น ห้วฉีด หรือ Fixed mix. แต่ถ้ามี25kก็ห้วฉีดไปเลยครับ ยินดีด้วยครับ รถสมบูรณ์วิ่งไร้กังวลแล้ว
ถ้าSpecial Promotionช่วงนี้คงที่นครสวรรค์มั้งครับ ถูกๆดีๆมีที่นี่ที่เดียว  :D

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
Reply #207 on: 11 Nov 2009, 12:04
ถ้งDonut วางในที่ใส่ยางอะไหล่ (เอาอะไหล่เก็บไว้บ้าน)    ถังCapsule วางขวางในที่เก็บของหลัง  ผมว่าระบบการจ่ายแก็สมากกว่านะครับที่จะคำนึงถึง ว่าจะเป็น ห้วฉีด หรือ Fixed mix. แต่ถ้ามี25kก็ห้วฉีดไปเลยครับ ยินดีด้วยครับ รถสมบูรณ์วิ่งไร้กังวลแล้ว
ถ้าSpecial Promotionช่วงนี้คงที่นครสวรรค์มั้งครับ ถูกๆดีๆมีที่นี่ที่เดียว  :D

คนนครสวรรค์ไม่รับติดค่ะ..ขนาดรถนู๋เค้ายังไม่ติดให้เลยยยค่ะ

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #208 on: 11 Nov 2009, 12:17

คนนครสวรรค์ไม่รับติดค่ะ..ขนาดรถนู๋เค้ายังไม่ติดให้เลยยยค่ะ

เอ้า....เจ้าตัวยังไม่มาตอบ แต่เจ้าของมาก่อน ตัวใครตัวมันละคร้าบบบบบบ  :dead:

Reply #209 on: 11 Nov 2009, 12:27

เอ้า....เจ้าตัวยังไม่มาตอบ แต่เจ้าของมาก่อน ตัวใครตัวมันละคร้าบบบบบบ  :dead:

8) 8)   ตั้งแต่อบรมช่างติดแก๊สหัวฉีดมา  ผมติดไปแค่2คัน 1.เครื่อง 2 Jz ของตัวเอง กับ X20 ของเต้ ครับ (คันนี้ติดฟรี  เอามันส์ๆ)

ที่ไม่ได้รับติดให้ได้ เพราะ ผมไม่ได้เป็นอู่ติดตั้งครับ  ผมอยากรู็เลยไปอบรม แล้วอยากแก้ปัญหารถตัวเอง เพราะ ก่อนหน้านี้ติดมาก็ไม่จบ ครับ  จนตอนนี้ปรับจูนได้เอง

ถ้าคุณ อ้อม มีงบ 25 K ผมแนะนำร้านพี่บอย คลอง 3 ครับ โทรฯไปหาแกก่อน  บอกว่าเพื่อนกอล์ฟ Opel เอาหัวฉีดของ AG ถ้าตรงจังหวะผมเข้ากทม.จะแวะไปดูด้วย

แม้แต่รถเป้ย ผมยังส่งไปที่นั่นเลยครับ  เบอร์พี่บอย 083 - 032 - 0299 รึ ต้องการคำปรึกษาก่อน  หลังไมค์นะครับ เติมเบอร์ที่แนบครับ
« Last Edit: 12 Nov 2009, 11:51 by Omega VIP »

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง