[ การดูแลรักษา ] ขับ Astra - แต่ไม่รู้เรื่องอุปกรณ์รถซักอย่าง

iaomaom · 44822

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
วันศุกร์ที่ผ่านมาไปธุระที่กทม.กับแอร์เอเชียไฟล์ทเช้าเอาastraไปจอดที่ลานจอดในสนามบิน กลับมาอีกทีตอนสี่ทุ่มครึ่งเปิดรถอ้าวล็อครถซะดิบดี หน้าต่างลงกระจกทั้งสี่บานเลย  8) 8) 8)  :-X :-X :-X

ข้อดีอีกข้อหนึ่งของopel 8) 8) 8)

ดีนะครับ...มีเวทเทอร์กราด์... ฝนเลยไม่สาด... อิอิ ;D ;D ;D

เวทเทอร์การ์ด ชุดละ 800น่ะนะ เดี๋ยวปลายเดือนน้องชาย(ผ๊ม)จะนำมาส่งให้ จากเจียงใหม่อ่ะ

โห่.... :o :o หักคอกันชัดๆ...  :'( :'( :'(

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
อ. ไปไหนอ่ะคะ เค้านัดกะแอวันนี้อยู่เลย

มาอำแบบต้นป่าวเนี่ย

บอร์ดนี้ผู้ชายขี้อำทุกคนป่าวเนี่ยๆๆๆๆๆๆ

อันนี้ผมมะเกี่ยวนะ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline iaomaom

• นักรบพเนจร
  • **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน
วันศุกร์ที่ผ่านมาไปธุระที่กทม.กับแอร์เอเชียไฟล์ทเช้าเอาastraไปจอดที่ลานจอดในสนามบิน กลับมาอีกทีตอนสี่ทุ่มครึ่งเปิดรถอ้าวล็อครถซะดิบดี หน้าต่างลงกระจกทั้งสี่บานเลย  8) 8) 8)  :-X :-X :-X

ข้อดีอีกข้อหนึ่งของopel 8) 8) 8)

ดีนะครับ...มีเวทเทอร์กราด์... ฝนเลยไม่สาด... อิอิ ;D ;D ;D

ไม่เข้าใจ .. มันดียังงายอ่ะคะ

:มั้ง:  :มั้ง:

เอ่อ... ที่ว่าควรไปเช็คดูว่าเครื่องหลวมไม๊

ควรไปเช็คที่ไหนอ่ะคะ

???  ???

ส่วนเรื่องขับรถ ก็ขับ กทม รถติดเป็นช่วงๆ

ขับฉิวๆ ขึ้น 100 ได้แค่จึ๋งเดียวบนสะพานหน้าราม

นอกนั้นก็กระดึ๊บๆ ไปตามประสา ..

คราวนี้ ก็ว่าจะมาลองนับใหม่ เช็คดูอีกทีว่า .. มันจะขับได้กี่กิโลลิตร

แล้วจะมาถามต่อนะคะ ...

:dead:  :dead:  :dead:

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

ไม่เข้าใจ .. มันดียังงายอ่ะคะ

:มั้ง:  :มั้ง:

เอ่อ... ที่ว่าควรไปเช็คดูว่าเครื่องหลวมไม๊

ควรไปเช็คที่ไหนอ่ะคะ

???  ???

ส่วนเรื่องขับรถ ก็ขับ กทม รถติดเป็นช่วงๆ

ขับฉิวๆ ขึ้น 100 ได้แค่จึ๋งเดียวบนสะพานหน้าราม

นอกนั้นก็กระดึ๊บๆ ไปตามประสา ..

คราวนี้ ก็ว่าจะมาลองนับใหม่ เช็คดูอีกทีว่า .. มันจะขับได้กี่กิโลลิตร

แล้วจะมาถามต่อนะคะ ...

:dead:  :dead:  :dead:

คุณๆ วันที่ 25 ค่ำๆ นัดเจอกันนะครับแล้วจะบอก... :) เดี๋ยวให้ พวกคุณจอย พวกเป้ย มาด้วยจะได้มีเพื่อน...

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน

แหงะๆ..

:'(  :'(  :'(

สงสัยจาถามเยอะจัด

พอดี วันที่ 25 ผมติดงานเลี้ยงส่ง ผอ.วัดปทุม แถวๆพารากอนอ่ะค่ะ

ถ้ากลับดึก ก็จะมิได้ขับรถไป .. เพราะขับกลางคืนไม่ค่อยคล่อง

ไปได้แค่บ้านกะออฟฟิส  ออกนอกเส้นทางและขับยามค่ำคืนยังมิค่อยได้ จะเป็นอันตรายกับผู้อื่น

อด ..อด

แหงะๆ..

:'(  :'(  :'(

พอดี วันที่ 25 ผมติดงานเลี้ยงส่ง ผอ.วัดปทุม แถวๆพารากอนอ่ะค่ะ

ถ้ากลับดึก ก็จะมิได้ขับรถไป .. เพราะขับกลางคืนไม่ค่อยคล่อง

ไปได้แค่บ้านกะออฟฟิส  ออกนอกเส้นทางและขับยามค่ำคืนยังมิค่อยได้ จะเป็นอันตรายกับผู้อื่น

อด ..อด

8) 8) 8) 8) มาแต่ตัวไงฮะ...แล้วนุ้งแทกซี่กลับ... มีแอสต้าเป็นตัวอย่างอยู่หลายคันเลย... :)

lap Time

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ คุณเช็คยังไงล่ะว่าอัตตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่อันนี้ก็มีผล แนะนำว่า
1.เต็มน้ำมันเต็มถึง
2.ตั้งหลักกิโล 000
3.ขับไปจนครบประมาณ 100 กม.
4.ไปเติมที่ปั้มเดิม หัวจ่ายเติมครับ
5. นำจำนวน น้ำมันที่เติมเข้าไป ไปหารกับจำนวน กม. จะได้คำตอบที่ถูกต้อง
***ทำซัก 3-5 ครับแล้วนำค่าที่ได้มาหารเฉลี่ยๆกันก็จะได้คำตอบที่ดีพอสมควรครับว่าอะไรเป็นอะไร

ผมบอกไว้เลยครับถามนะดีแล้วตอบกันก็ดีแล้ว ไม่มีใครรู้มาตั้งแต่เกิดหลอกครับผมก็เจ็บมาเยะปวดมาเยะ ไม่ยากให้คนใช้รถดีที่สังคมรังเกียจต้องเศร้าหมองครับ
ซักพักก็รู้จะก็ไปสอนเพื่อนๆได้ อันไหนผิดพลาดเพื่อนๆ พี่ น้องๆๆ ก็ช่วยกันตรวจสอบด้วยนะครับ
จะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์ เหอะๆๆ
สวัสสดี จบแบบหนังโบราณ
ครับ เหอะๆ

ยากชิพหายย........เหอะๆ :วิญญาณ:

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

จริงๆ ไม่ใช่ว่าถามมากหรอกครับ...

แต่จากประสพการณ์เวลาที่มีการพูดคุยแบบเห็นรถจริงและเห็นหน้ามันสามารถตอบ คำถามต่างๆได้เยอะมากครับในเวลา ชั่วโมงเดียวครับ... จริงๆนะฮะ...

ผมเองก็ ตอบได้เท่าที่รู้ครับ รถรุ่มที่ผมไม่ทราบก็มีครับ ถ้าเดาก็บอกว่าเดา ถ้าคุ้นๆ ก็บอกว่าคุ้นๆ ครับ... ว่างๆลองมาพบปะกันครับ...จะรักรถตัวเองขึ้นอีกเยอะ... :)

lap Time

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
http://www.opellove.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=3643

25 ไม่ว่างแล้ว 26 ไม่ว่างอีกแน่เลย  :หึหึ: (ดักคอไว้ก่อน อิอิ) ถ้าว่างก็เชิญไปที่งานนี้เลยครับ เอา Astra สีขาวคันแรงไปโชว์
« Last Edit: 21 Sep 2009, 09:14 by Korza »

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
ถึงคุณเจ้าของกระทู้...ผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน...มาอ่านอีกที7หน้า...

ผมก้อมีคำถามเหมือนกัน....

1.คุณซื้อรถมาไม่มีคู่มือหรอครับ
2.ถ้าคนแถวนี้มีคุณจะเอาไปศึกษามะครับ
3.คุณเปงชายหรือหญิงอ่ะ...เด๋วผม...เด๋วค่ะ....งง ??? ??? ???

ผมว่านะเด๋วเอาเมลหรือไรทิ้งไว้...แล้วให้น้องๆส่งคู่มือไปให้ดีกว่า...จะได้ลองศึกษาดูและรู้จักรถตัวเองให้มากขึ้น....

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

• **
ถึงคุณเจ้าของกระทู้...ผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน...มาอ่านอีกที7หน้า...

ผมก้อมีคำถามเหมือนกัน....

1.คุณซื้อรถมาไม่มีคู่มือหรอครับ
2.ถ้าคนแถวนี้มีคุณจะเอาไปศึกษามะครับ
3.คุณเปงชายหรือหญิงอ่ะ...เด๋วผม...เด๋วค่ะ....งง ??? ??? ???

ผมว่านะเด๋วเอาเมลหรือไรทิ้งไว้...แล้วให้น้องๆส่งคู่มือไปให้ดีกว่า...จะได้ลองศึกษาดูและรู้จักรถตัวเองให้มากขึ้น....

มาตอบค่ะ...

1. ตอนซื้อรถมา - ไม่มีคู่มือค่ะ มันเคยเป็นซากรถมาก่อน แล้วใส่เครื่องใหม่ เปลี่ยนอะไหล่โน่นนี่นั่น.. แล้วผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกะรถเลยซะอย่าง(เลยเจงๆ) แล้วดันมีปัญหากะคนทำ เลยไม่อยากไปรบกวน - ก็ว่าจะมาอาศัยถามเอากะผู้รู้แถวๆนี้ (แต่สงสัยจะถามเยอะเกินซะมั้งเนี่ย)
2. ถ้าคนแถวนี้มีคู่มือ ขอรบกวนส่งให้จะกราบขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ พอดีsearch เลย มันเป็นภาษาที่กระผมแปลมิออกง่ะ - Astra รุ่นไรมิรู้ เครื่อง 2.0
3. ครือ .. ผมเป็นผู้หญิงค่ะ แต่คนแถวนี้เริ่มทำให้ผมชักไม่ค่อยมั่นใจในความเป็นผู้หญิงของตัวเองเข้าทุกทีละ รูปที่ลงก็เลือกดีแล้วนะว่าเหมือนผู็้หญิง แต่มิเป็นไร  
เอาเป็นว่า .. ตามนั้นละกันค่า

ขอบคุณล่วงหน้าเยอะๆค่ะ ..

:)  :)  :)

ขอ edit เพื่อความปลอดภัยครับ :หึหึ:
« Last Edit: 30 Sep 2009, 19:20 by kamolwat_t »

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
จริงๆ....แอสตร้าในต่างประเทศ มีตั้งกะเครื่องพันสี่..ยัน สองพัน
แต่บ้านเรามีแค่...เครื่องพันหก กะพันแปด
ส่วนเรื่อง คำถาม ถามเยอะๆก้อได้ คนที่ไม่กล้าถามจะได้รู้มั่งอ่ะ

ส่วนเรื่อง ไล่ฝ้าหลัง ก้อสวิทย์เปิดแอร์ ที่ตรงกลางสีส้มมีลายยึกๆนะแหละดึงมันออกมา ก้อจะเป็นการเปิดไ่ล่ฝ้าหลัง แต่อย่าดึงไว้นาน เด๋วไหม้ เอาแค่พอฝ้าหาย
เรื่องไฟสูง ใช้ก้านด้านซ้ายพวงมาลัย ดันไปข้างหน้า เป็นไฟสูง ดึงเข้าหาตัวเป็นไฟ สต๊อป หรือไฟขอทาง โยกขึ้นเลี้ยวขวา กดลงเลี้ยวซ้า
บางทีพอเปิดไฟเลี้ยวแล้วชอบแถมไฟสูงให้ อันนี้แสดงว่าผ่านการใช้งานมาเยอะ ข้างในมันสึกหรอ รื้อออกมา เทเรซิ้นปาดให้เท่าเดิมก้อใช้ได้ปกติไปอีกจนรถพัง
ส่วนเรื่องที่ปัดน้ำฝน+ที่ฉีดน้ำ ก้อใช้ก้านด้านขวาพวงมาลัย
ปัดน้ำฝน มี สาม หรือ สี่จังหวะนี่แหละไม่แน่ใจ รู้แต่ว่า ดันขึ้นไปเรื่อยๆ
เรื่องฉีดน้ำ ดึงเข้าหาตัว...ฉีดด้านหน้า สี่รู ถ้าไม่ออก แสดงว่าท่อน้ำแตกหรือหลุด ออกแต่ไม่ครบ...หัวฉีดมันตัีน วิธีไม่ให้มันตัน อย่างน้อยก้อฉีดอาทิตย์ละครั้ง
ฉีดกระจกหลังก้อไม่ยาก  ดันไปข้างหน้าค้างไว้ (ถ้าไม่ค้างมันก้อไม่ฉีด แต่จะปัดเฉพาะใบปัดซึ่งมีจังหวะเดียว)

ตามนั้น.... :ปลิว:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
จริงๆ....แอสตร้าในต่างประเทศ มีตั้งกะเครื่องพันสี่..ยัน สองพัน
แต่บ้านเรามีแค่...เครื่องพันหก กะพันแปด

พี่ครับผมเห็นบ้านเราแอสตร้ามีตั้งแต่พันสี่ไปถึงสองพันห้าอ่ะ แล้วไอ้สองพันห้าอ่ะมันบอกด้วยนะว่าของมันเดิมๆโรงงานมาเลย

ส่วนคู่มือรถผมว่าเคยโหลดไว้นะแต่เดียวค้นหาก่อนแล้วจะส่งไปแล้วกัน

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

พี่ครับผมเห็นบ้านเราแอสตร้ามีตั้งแต่พันสี่ไปถึงสองพันห้าอ่ะ แล้วไอ้สองพันห้าอ่ะมันบอกด้วยนะว่าของมันเดิมๆโรงงานมาเลย

ส่วนคู่มือรถผมว่าเคยโหลดไว้นะแต่เดียวค้นหาก่อนแล้วจะส่งไปแล้วกัน

อืมมมม์ มะยักกะรู้แฮะ...สองพันห้า  แต่พันสี่ผมก้อใช้อยู่นะ ไม่เดิม วางแทนพันหกอีโคฯ
เด๋วขอดูข้อมูลอีกทีก่อน...

เชคแล้ว มีสูงสุดแค่ สองพัน...เอ..  :มั้ง: หรือว่าโปรแกรมผมมันเก่าไปหว่าาาาา...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
ผมล้อเล่นฮ่ะพี่สองพันห้ามันมีคนบ้าพลังบ้างคนมันเอามาลงในแอสตร้าเวลาใครถามมันชอบบอกของมันเดิ๊มเดิม
ของมันเดิ๊มเดิมจริงวิ่งแค่สามสูบเอง

Offline bat

• bat
แหงะๆ..

อด ..อด

ถ้ายังไงแล้วไปงานแถวที่ทำงานพี่พอดีเลย ก็เอารถมาจอดที่ทำงานพี่แล้วตอนกลับก็ขับตามมาก็ได้นิ

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
เสนอว่าึควรจะเข้าอู่ดูสักหนนะครับ อย่างน้อยจะำได้checkโดยรวม พอจะมีข้อมูลไหมครับว่าว่างเครื่องมาจากอู่ไหน เำพราะ X20 นี่มีวางกันไม่กี่ที่ เำผื่อยังอยู่ในประกัน

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ถ้าซื้อจากวาเลนเซีย น่าจะวางอู่ข้างๆที่ขายรถมือ2 ครับ
จริงๆอู่ที่วางเครื่องมีเป็นสิบๆนะครับ ที่เรารู้จักกันมัน มีนิดเดียว จริงๆมีอีกตรึมๆ เหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
ผมล้อเล่นฮ่ะพี่สองพันห้ามันมีคนบ้าพลังบ้างคนมันเอามาลงในแอสตร้าเวลาใครถามมันชอบบอกของมันเดิ๊มเดิม
ของมันเดิ๊มเดิมจริงวิ่งแค่สามสูบเอง

คันที่ว่า ใช่แอสตร้าสีขาวสวยๆ คนขับหน้าตาดี หน้าที่การงานดี ที่มีแฟนสวยยยสุดๆ ใช่ป่ะ 55555

เหอะๆ จ๊ะ จุ๊บๆ

Offline chok_cm

สมาคม ชมกันเองเหรอ  เจี๊ยบ  อิอิ     :-X

สมาคม ชมกันเองเหรอ  เจี๊ยบ  อิอิ     :-X

ช่ายยยยยยย....ไม่ไหว....จา :-\ :-\ :-\   :-X :-X :-X

3. ครือ .. ผมเป็นผู้หญิงค่ะ แต่คนแถวนี้เริ่มทำให้ผมชักไม่ค่อยมั่นใจในความเป็นผู้หญิงของตัวเองเข้าทุกทีละ รูปที่ลงก็เลือกดีแล้วนะว่าเหมือนผู็้หญิง แต่มิเป็นไร 
เอาเป็นว่า .. ตามนั้นละกันค่า

ครับ...หนูเอ้ยผม..ก้อจะพยายามมั่นใจในความเป็นหญิงของคุณ...นะคะเอ้ยครับ...

เฮ้อ...สับสนด้วยคน....

• **

เอ่ออ... วันนี้แอบเครียดนิดนึงค่ะ

ขอระบายหน่อย

ขากลับบ้าน อยู่ๆรถมันก็ตายกลางถนน แม่เจ้า ดีที่ว่าผมไม่ได้วิ่งมาเร็ว ไม่งั้นจิ้มคันหน้าแน่ๆ เหยียบไม่ลงเลยทั้งเบรค / คันเร่ง จากนั้นมานก็ดับอนาถ แม่เจ้า .. ดีคันข้างหลังไม่จิ้มตูดผม ผมงี้ ทำไรมิถูกก็ .. บิดกุญแจคืน ลองสตาร์ทใหม่  2 ที ถึงติด- รถวิ่งได้ แต่ไม่ปกติละ
วิ่งมาได้แป๊บนึง แม่เจ้า อีหรอบเดิมทีเดียว แต่ดันเป็นช่วงโค้งรถวิ่งเร็ว เฮ้อออ.. เกือบได้ใช้ประกันชีวิตละงานนี้ - ก็เข้าเทียบข้างทาง เหยียบเบรคไม่ลง เกือบชนกะมอไซค์ที่เค้าจอดรถอยู่ตรงนั้น 

เมื่อกี๊ ยังหายใจไม่ทั่วท้องเลย มันเอาอีกละ ไอ่ผมก็เริ่มใจเสีย ไรวะเนี่ย ขอถึงบ้านก่อนได้ไม๊วะ เด๋วมืดจะมีเฮ แถวนั้น ยิ่งเปลี่ยวๆซะด้วย

เอาวะ ..  ก็นั่งนิ่งๆ 2 นาที แล้วสตาร์ทใหม่ เอออ  มันติด มันวิ่งได้ แต่คราวนี้ ผมเปิดไฟฉุกเฉิน วิ่งทิ้งระยะคันหน้าพอสมควร เผื่อเบรคไม่อยู่อีก  ก็ใกล้ถึงบ้านละ มันต้องกลับรถใต้สะพาน (วิ่งเส้นเลียบมอเตอร์เวย์) คราวนี้ ก็ตายจุกคาที่ตอนโค้งเลยทีเดียว แม่เจ้า งานนี้โค้งไม่ผ่าน รถดับจะพุ่งชนข้างทาง อีกแค่จึ๋งเดียวจิงๆชนแน่  รถที่รอเลี้ยวแถวนั้นคงงง .. ว่าผมริจะยูรถข้ามเกาะรึป่าว / แล้วก็สูตรเดิม สับเกียร์มา P สตาร์ทใหม่ ถอยหลังแล้วก็เปิดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆไปต่อ - จนถึงบ้านแบบหายใจไม่ทั่วท้อง

โชคดีจริงๆที่วันนี้ไม่มีเหตุอะไรที่เสียหาย (เลย)  แต่ผมเครียดหว่ะ ..

ตอนที่รถตาย ไฟที่หน้าปัด มันก็สามัคคีกันโผล่ขึ้นมาให้ผมใจเสีย

สรุปว่า มันดับ 3 ที

จนคิดว่า .. คงจอดทิ้งไว้ โหนรถเมล์ไปทำงานปลอดภัยกว่า

งืมมม .. บอกไม่ถูกอ่ะ อุตส่าห์รู้สึกดีที่ได้คุย ได้ถามเรื่องรถกะคนบ้านนี้ - แต่วันนี้ชักถอดใจละ

ถ้าพ่อกะแม่รู้ มีหวัง.. ให้ขายแหงมๆ

ทำไงดี  ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก
1. ยอมแพ้ซะ  ขาย / แล้วก็โหนรถเมล์
2. ฝืนต่อไป ซ่อมมันไปเรื่อยๆ วันไหนซวยดวงจู๋ เด๋วก็รู้เอง..

พอดีตัวคนเดียว - อยู่คนเดียว - คิดคนเดียว เลยคิดไม่ออก

ตอนรถตาย คิดถึงคนที่ opel.in.th ก่อนเลยแต่ไม่ได้เมมเบอร์ใครไว้

เอาเป็นว่า .. ถ้าต้องขายจริงๆ ไม่ได้ขับ opel คงคิดถึงคนบ้านนี้แหงๆเลยนิ

:'(   :'(    :'(    :'(

เอ่ออ... วันนี้แอบเครียดนิดนึงค่ะ

ขอระบายหน่อย

ขากลับบ้าน อยู่ๆรถมันก็ตายกลางถนน แม่เจ้า ดีที่ว่าผมไม่ได้วิ่งมาเร็ว ไม่งั้นจิ้มคันหน้าแน่ๆ เหยียบไม่ลงเลยทั้งเบรค / คันเร่ง จากนั้นมานก็ดับอนาถ แม่เจ้า .. ดีคันข้างหลังไม่จิ้มตูดผม ผมงี้ ทำไรมิถูกก็ .. บิดกุญแจคืน ลองสตาร์ทใหม่  2 ที ถึงติด- รถวิ่งได้ แต่ไม่ปกติละ
วิ่งมาได้แป๊บนึง แม่เจ้า อีหรอบเดิมทีเดียว แต่ดันเป็นช่วงโค้งรถวิ่งเร็ว เฮ้อออ.. เกือบได้ใช้ประกันชีวิตละงานนี้ - ก็เข้าเทียบข้างทาง เหยียบเบรคไม่ลง เกือบชนกะมอไซค์ที่เค้าจอดรถอยู่ตรงนั้น 

เมื่อกี๊ ยังหายใจไม่ทั่วท้องเลย มันเอาอีกละ ไอ่ผมก็เริ่มใจเสีย ไรวะเนี่ย ขอถึงบ้านก่อนได้ไม๊วะ เด๋วมืดจะมีเฮ แถวนั้น ยิ่งเปลี่ยวๆซะด้วย

เอาวะ ..  ก็นั่งนิ่งๆ 2 นาที แล้วสตาร์ทใหม่ เอออ  มันติด มันวิ่งได้ แต่คราวนี้ ผมเปิดไฟฉุกเฉิน วิ่งทิ้งระยะคันหน้าพอสมควร เผื่อเบรคไม่อยู่อีก  ก็ใกล้ถึงบ้านละ มันต้องกลับรถใต้สะพาน (วิ่งเส้นเลียบมอเตอร์เวย์) คราวนี้ ก็ตายจุกคาที่ตอนโค้งเลยทีเดียว แม่เจ้า งานนี้โค้งไม่ผ่าน รถดับจะพุ่งชนข้างทาง อีกแค่จึ๋งเดียวจิงๆชนแน่  รถที่รอเลี้ยวแถวนั้นคงงง .. ว่าผมริจะยูรถข้ามเกาะรึป่าว / แล้วก็สูตรเดิม สับเกียร์มา P สตาร์ทใหม่ ถอยหลังแล้วก็เปิดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆไปต่อ - จนถึงบ้านแบบหายใจไม่ทั่วท้อง

โชคดีจริงๆที่วันนี้ไม่มีเหตุอะไรที่เสียหาย (เลย)  แต่ผมเครียดหว่ะ ..

ตอนที่รถตาย ไฟที่หน้าปัด มันก็สามัคคีกันโผล่ขึ้นมาให้ผมใจเสีย

สรุปว่า มันดับ 3 ที

จนคิดว่า .. คงจอดทิ้งไว้ โหนรถเมล์ไปทำงานปลอดภัยกว่า

งืมมม .. บอกไม่ถูกอ่ะ อุตส่าห์รู้สึกดีที่ได้คุย ได้ถามเรื่องรถกะคนบ้านนี้ - แต่วันนี้ชักถอดใจละ

ถ้าพ่อกะแม่รู้ มีหวัง.. ให้ขายแหงมๆ

ทำไงดี  ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก
1. ยอมแพ้ซะ  ขาย / แล้วก็โหนรถเมล์
2. ฝืนต่อไป ซ่อมมันไปเรื่อยๆ วันไหนซวยดวงจู๋ เด๋วก็รู้เอง..

พอดีตัวคนเดียว - อยู่คนเดียว - คิดคนเดียว เลยคิดไม่ออก

ตอนรถตาย คิดถึงคนที่ opel.in.th ก่อนเลยแต่ไม่ได้เมมเบอร์ใครไว้

เอาเป็นว่า .. ถ้าต้องขายจริงๆ ไม่ได้ขับ opel คงคิดถึงคนบ้านนี้แหงๆเลยนิ

:'(   :'(    :'(    :'(

ลองเข้าอู่ดูก่อนมะ...โทมาๆๆๆๆ...เด๋วแนะนำให้...
ถูกๆดีดี(มีที่ไหน)....เบอร์โทอยู่ข้างล่าง...

vvvvv
      vvv
       vv
        v

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ผมว่าลองเข้าอู่ดูซักครั้งครับให้เค้าเช็คละเอียดไปเลยครับ  อย่าพึ่งถอดใจนะครับ  :)

089-7015533

อืม..25 ถ้าดิคุณจะพยายดูให้นะ เท่าที่ทำได้ แล้วกัน ไปอู่พี่อ้วนด่วนน
โทรหาแฟนผมก็ได้คุณจอย สาวๆน่าจะคุยกันง่ายกว่า 086-324-2314
ส่วน 081-918-9513 เบอร์ช่างสุรชัยโทรไปเลย ดึกๆก็เข้าบอกผมแนะนำมาครับ
จบจะมาบ่นทำไมเหอะๆๆๆๆ ไม่ซ่อมใช้ไม่ถูกวิธี ก็ป่วยธรรมดาครับ
ถ้าจะขายก็บอกถ้าราคาพอรับได้ผมซื้อ ดีไหมครับแต่เชื่อผมถ้าซ่อมเสร็จนะรับรอง
ไม่บ่นขายแน่นอน เหอะๆๆ

อืม..25 ถ้าดิคุณจะพยายดูให้นะ เท่าที่ทำได้ แล้วกัน ไปอู่พี่อ้วนด่วนน
โทรหาแฟนผมก็ได้คุณจอย สาวๆน่าจะคุยกันง่ายกว่า 086-324-2314
ส่วน 081-918-9513 เบอร์ช่างสุรชัยโทรไปเลย ดึกๆก็เข้าบอกผมแนะนำมาครับ
จบจะมาบ่นทำไมเหอะๆๆๆๆ ไม่ซ่อมใช้ไม่ถูกวิธี ก็ป่วยธรรมดาครับ
ถ้าจะขายก็บอกถ้าราคาพอรับได้ผมซื้อ ดีไหมครับแต่เชื่อผมถ้าซ่อมเสร็จนะรับรอง
ไม่บ่นขายแน่นอน เหอะๆๆ

ไม่ต้องละมีคนบอกไปละ...ตามนั้นเรย...

อย่าเำำิพิ่งยอมแำพ้นะครับ เครื่องx20ที่ใช้อยู่อึดมากๆ คิดว่าได้เข้าอู่จูนสักหนคงใช้ไปอีกนาน ใจเย็นๆครับ ลองอ่านบ้่่านโน้นที่เขาคุยกันเกี่ยวเครื่องตัวนี้ดู ผมอยู่ำพระราม9ตัดรามฯ กลางวันรถมาเสียแุึัถวนั้น จะไปช่วยเข็น ดูเครื่องไม่เก่งครับแต่เรียกรถยกเก่ง :หึหึ: ยังไงต้องมีเก่งสักอย่างน่าชิมิ  8) เข้าไปหาอ.สุรชัยแบบคุณAirrเถอะครับ จะได้ขับอย่างไร้กังวล

http://www.opellove.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=2394

แล้วรถที่เปลีี่่้ยนเครื่องมาราคาตกมากๆนะครับ ขายไม่เท่ากับที่ลงทุนเปลี่ยนเครื่องมา

« Last Edit: 21 Sep 2009, 22:49 by Korza »

Offline bat

• bat
เบอร์โทรข้างล่างน่ะเพียบ เค้าให้ไว้แทบทุกคนและ ทุกย่านในประเทศไทย จดไว้มั่งครับ  หรือถ้าจะให้ดี แมมเบอร์พี่เข้ หรือ อ.สุชัยไว้มีปัญหาอะไรก็โทรถาม หรือเพื่อนๆสมาชิกท่านที่อยู่ใกล้ๆครับ...อย่างน้อยผมเชื่อว่าคุณไม่ต้องนั่งรถเมร์กลับแน่นอน

Offline chok_cm

เห็นใจ ครับ  แต่ ลองเช็คดูสักครั้งให้ละเอียด ดีมั้ยครับ

แล้ว ลำดับความสำคัญของปัญหาที่เกิด  จะได้แก้ อันที่สำคัญก่อน

แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบมากนัก  ให้ เปลี่ยนๆ อะไหล่ อันที่น่าจะกลับบ้านเก่า ก่อนเลย

ทำทีเดียวทั้งระบบ  แล้วจะวิ่งแบบไม่มีปัญหา ไปอีกนานเลย ครับ  :D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง