[ การดูแลรักษา ] ขับ Astra - แต่ไม่รู้เรื่องอุปกรณ์รถซักอย่าง

iaomaom · 44875

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
มีเรื่องนึงหามานานและทำใจไปแล้วว่ามันต้องไม่มีแน่เลยครับ  เปิดประตูแล้วไม่ให้ไฟกลางเก๋งติดได้ไหมครับ
ยากตรงไหนครับตัดสายไฟไงครับแต่จะทำไปทำไมครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
มีเรื่องนึงหามานานและทำใจไปแล้วว่ามันต้องไม่มีแน่เลยครับ  เปิดประตูแล้วไม่ให้ไฟกลางเก๋งติดได้ไหมครับ
ยากตรงไหนครับตัดสายไฟไงครับแต่จะทำไปทำไมครับ เหอะๆ
โหดไปคับแค่เอาหลอดออกก็พอ

Offline iaomaom

• นักรบพเนจร
  • **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน

ถามต่อนะคะ

ปุ่มกลมๆ เล็กๆ นั่นมีไว้ทำไรคะ กดแล้วไฟติด แต่ไม่รู้คือไรอ่ะ  :มั้ง:

• **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน

ต่อค่ะ

ปุ่มสี่เหลี่มที่ติดไฟ 2 อันนั้น หมายความว่าไงอ่ะ / วิธีใช้ ...  / มีไว้ทำไมคะ

:ไม่:   :ไม่:    :ไม่:

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ปุ่มขวาไว้เปิด-ปิดคอมแอร์

ปุ่มซ้ายไว้เลือกปิดเอาอากาศนอกเข้าในรถเพื่อเพิ่มความชื้น หรือเลือกเปิด(ไฟสว่าง)ให้อากาศวนในรถอย่างเดียวอากาศแห้ง

ป.ล.ระบบต้องสมบูรณ์นะ บางคันก็โดนรื้อเละมาแระ ก็มีไว้ให้ครบเท่านั้น :สำนึก: :สำนึก:

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline zaffy

• รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ที่คันเกียร์เป็น snow mode ไว้ออกตัวบนหิมะหรือพื้นลื่นๆครับถ้าเป็นzafiraจะออกตัวด้วยเกียร์3 ลองเล่นดูแล้วจะเห็นความแตกต่างระหว่างกด กับ ไม่กดครับ :)

• **

ต่อ ... ต่อ

รบกวนช่วยอธิบายวิธีใช้อุปกรณ์ในรูปนี้ด้วยค่ะ ขอแบบที่คนไม่รู้เรื่องรถเลย จะเข้าใจนะคะ

:สำนึก:  :สำนึก:  :สำนึก:

ครือ...

หัดขับเอง มั่วเอง งงเอง อันไหนไม่รู้จักก็ไม่แตะอ่ะค่ะ

ที่ผ่านมาก็ ..

- วันแรกที่หัด ก็หมุนถอยหลังตูดชนเสาไฟฟ้าที่หมู่บ้าน (พอดีัว่า หัดขับเองคนเดียว)
- วันต่อมา หัดขับวนรอบหมู่บ้านพร้อมกะเบรคมือ มารู้ตัวอีกทีก็ ควันขึ้นเต็มล้อหลังละ
- พุ่งหลบซ้าย ไปชนกระจกรถชาวบ้าน พร้อมๆกับจอดผิดเลน (เลนสวน) แม่เจ้า
- รถมีรอยถาก ๆ เป็นที่ระลึกเป็นห้วงๆ ให้รู้ว่าไม่ได้จอดรถทิ้งไว้เฉยๆ
- ไม่เคยบีบแตรบนถนน  รู้แต่ว่ามันดังอยู่ ไม่เสีย / ไฟสูงก็ไม่รู้จัก เคยเปิดแต่ไฟที่ไว้มองถนน
- เวลามีรถมาเบียดปาด แบบไม่เปิดไฟเลี้ยว ก็แค่ ด่ามานว่า .." ไอ่กร๊วกกก.. เอ้ย"  แต่ไม่ได้เปิดกระจกค่ะ
- เวลารถดับกลางทาง แถวเลียบมอเตอร์เวย์กะบนสะพานแถวหน้าราม ก็ท่องคาถา " อ้อมใจเย็นๆ อ้อมทำได้ๆ" แล้วก็ค่อยๆไป
- อื่นๆ คงมีบ้าง แต่ช่างมัน ตอนนี้จำไม่ค่อยได้ละ

:dead:  :dead:  :dead:

ก็นะ .. ผมแค่มีรถขับแต่ไม่รู้จักรถที่ตัวเองขับซักกะนิด

• **

ตอนนี้ ..

ไฟอื่นๆที่เคยขึ้น หายหมดแล้ว
เหลือแค่ไฟข้างขวาสุด ที่เป็นรูปคน+กลมๆ

* มันจำเป็นต้องจัดการอะไรไม๊คะ / ตอนเอารถมา เค้าบอกว่ามันต้องไปลบโคดที่ศูนย์

ผมก็เลยไม่รู้ยังไง - ถ้าปล่อยทิ้งไว้แบบนี้ ไม่เป็นไรรึเปล่า

:'(  :'(  :'(

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
555

เรื่อง ปรกติฮะ... น้องผมก็ล่อซะทั้งคันเลย.. แม่บอกว่า รอไว้ทำทีเดียว...  8) 8) 8) 8)

มองไฟไม่เห็นอ่ะครับแดดบัง :เครียด:

มีอะไร เก็บเบอร์ คนหลักๆไว้เวลาถามอาการเสียหรือว่าเวลาจอดตายข้างทางก็ได้ครับ... นอนกันดึก ถ้าไม่ติดอะไรก็ไปช่วยกันฮะ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **

ล่าสุดค่ะ..

เมื่อวานนี้ขับมาจอดหน้าบ้าน เพื่อนบ้านทักว่า " ผมว่ายางลมมันอ่อนไปรึเปล่าคุณอ้อม มันดูแบนๆ "

ผมก็ .. ไม่รู้ ดูไม่เป็น // วันนี้เลยจอดมันทิ้งไว้ที่บ้านเลยทีเดียว ..

เค้าบอกว่า ให้เข้าปั๊ม ไปเติมลมยางเองก็ได้ ..

แหะๆ ...  อืมมม นะ

:-X   :-X    :-X

Offline bat

• bat
ไม่รอให้ติดแม็กก่อนค่อยเติมล่ะคุณน้อง  ;D ;D ;D ;D

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ทำไปได้.... :เครียด:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ตามนี้นะคะ คุณน้องดูตามตัวเลขนะคะ

1. หมุนซ้าย ปิด ใช้เวลากลางวันแดดจัดๆ   หมุนมากลาง ไฟลี่หน้า ใช้ตอนใกล้มืดหกโมงเย็นกลับบ้านไปเปลี่ยนเสื้อ  หมุนไปขวา เปิดไำฟหน้า เวลาขับไปที่อโคจรกลางคืนคะ ใช้ได้ถึงตีสองผับปิด แต่ถ้าไปต่ิอก็ใช้่ได้โต้รุ่งได้เลย  ดึงเข้าหาตัวเปิดไฟในเก๋งรถ
2. หมุนซ้ายขวา ลด เำพิ่มความสว่าง หน้าปัดเหนือพวงมาลัยคะ ปรับเวลาไฟมันแยงตา
3. ปรับไฟหน้าให้กดลงพื้น หรือเหงยขึ้นดูป้ายข้างบนคะ  โดยไม่ต้องไปตั้งที่หลังโคมไำฟหน้า
4. กดลงเปิดไำำำิื้ิำฟตัดหมอกหน้าคะ หรือเวลาฝนตกหนักๆ
5. กดลงเปิดไำำำิื้ิำฟตัดหมอกหลังคะ หรือใช้เวลาใครขับรถจี้ท้ายตอนกลางคืน
 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

« Last Edit: 17 Sep 2009, 21:33 by Korza »

• **

ต้องเปิดกระโปรง เช็คของเหลวบ่อยแค่ไหนคะ

- เคยเติมหม้อน้ำ (น้ำเปล่า) ให้ถึงข้อ
- เติมแบตเตอรี่ (น้ำกลั่น ปตท) ให้ถึงข้อ
- เติมน้ำที่ปัดน้ำฝน (น้ำเปล่า) แค่ไม่ให้ล้น
(เคยทำด้วยตัวเอง)

ส่วน ..

- น้ำมันเบรค ดูไม่เป็นรู้แต่ว่า เคยขับแล้วไฟเบรคขึ้น ที่ร้านบออกว่าสายเบรคอ่อนขาด ขับมาได้ไม่ชนตูดใครก็ดีเท่าไหร่ละ
- น้ำมันเครื่อง
(อันนี้ไม่เคย-ดูไม่เป็นด้วยแหละ)

???  ???  ???

ทั้งหมดนี้ต้องเช็คยังไงคะ บ่อยแค่ไหน เค้าบอกให้เปิดดูบ่อยๆ  ทุกวันได้ยิ่งดี แต่ด้วยความเป็นคนใจร้อน บ้านไกล เวลาไม่มี
รู้สึกว่ามันจุกจิกเกิน  พอดีอยู่คนเดียวด้วย ถ้าต้องทำทุกอย่างไม่ทันไปทำงานแหงๆ

รบกวนท่านๆผู้รู้ ช่วยแนะนำกระผมด้วย ..

ชักเยอะแฮะ... จัดไป FAQ เลยดีกว่า.. ;D ;D ;D

lap Time

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
ชักเยอะแฮะ... จัดไป FAQ เลยดีกว่า.. ;D ;D ;D

;D ;D อะไรเยอะฮะ คุณน้อง

;D ;D อะไรเยอะฮะ

ข้อมูลฮะ อ.

ถึงแม้มันจะออกทะเลบ่อย... ;D ;D ;D

lap Time

Offline Omega VIP

น้ำหม้อน้ำ  เติมแค่ขีดประมาณ ครึ่งนึ่ง ของกระปุกพักน้ำอ่ะ  

น้ำกลั่น    เติมให้ถึงขีด MAX พอครับ  เพราะ เวลาไฟชาร์ตอาจจะทำให้น้ำกรดเดือด  จนล้นออกมาก

น้ำฉีดกระจก  ผสมน้ำยาเช็ดกระจกไปหน่อยจะดี  แต่อย่าเอาแชมพู เพราะ หํวฉีดจะตัน

น้ำมันเบรค   เติมเต้ม  แล้วสีต้องใส  ถ้าออกคล้ำให้ถ่ายเปลี่ยน  แล้วควรเปลี่ยนทุกปี

น้ำมันเครื่อง  เชคที่ก้านระหว่างกลางของขีด MAX กับ MIN ในขณะที่เครื่องยังไม่ได้สตาร์ท

• **

ข้อมูลฮะ อ.

ถึงแม้มันจะออกทะเลบ่อย... ;D ;D ;D

:(

ออกทะเลบ่อย .. หมายความว่าไงอ่ะท่าน

ข้อมูลฮะ อ.

:(

ออกทะเลบ่อย .. หมายความว่าไงอ่ะท่าน

แซวนอกลู่นอกทางอ่ะครับ.. เวบนี้พิมพ์ไปยิ้มไป... ;D ;D ;D

lap Time

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

ล่าสุดค่ะ..

เมื่อวานนี้ขับมาจอดหน้าบ้าน เพื่อนบ้านทักว่า " ผมว่ายางลมมันอ่อนไปรึเปล่าคุณอ้อม มันดูแบนๆ "

ผมก็ .. ไม่รู้ ดูไม่เป็น // วันนี้เลยจอดมันทิ้งไว้ที่บ้านเลยทีเดียว ..

เค้าบอกว่า ให้เข้าปั๊ม ไปเติมลมยางเองก็ได้ ..

แหะๆ ...  อืมมม นะ

:-X   :-X    :-X
อันนี้ง่ายคะ คุณน้องไปเติมน้ำมัน เวลา่น้องเขามาถามว่าเติมเท่าไหร่ ก็บอกเขาว่าเติมลมให้ด้วย ไม่รู้อะไรก็ 30 ไว้ก่อนคะ
แล้วก็ให้น้องเขาเำพิ่มสัก 10 บาท Shell กับ Caltex จะส่วนมากมีเติมให้ ปั้มอื่นต้องทำเองคะ  8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

• **
ตามนี้นะคะ คุณน้องดูตามตัวเลขนะคะ

1. หมุนซ้าย ปิด ใช้เวลากลางวันแดดจัดๆ   หมุนมากลาง ไฟลี่หน้า ใช้ตอนใกล้มืดหกโมงเย็นกลับบ้านไปเปลี่ยนเสื้อ  หมุนไปขวา เปิดไำฟหน้า เวลาขับไปที่อโคจรกลางคืนคะ ใช้ได้ถึงตีสองผับปิด แต่ถ้าไปต่ิอก็ใช้่ได้โต้รุ่งได้เลย  ดึงเข้าหาตัวเปิดไฟในเก๋งรถ
2. หมุนซ้ายขวา ลด เำพิ่มความสว่าง หน้าปัดเหนือพวงมาลัยคะ ปรับเวลาไฟมันแยงตา
3. ปรับไฟหน้าให้กดลงพื้น หรือเหงยขึ้นดูป้ายข้างบนคะ  โดยไม่ต้องไปตั้งที่หลังโคมไำฟหน้า
4. กดลงเปิดไำำำิื้ิำฟตัดหมอกหน้าคะ หรือเวลาฝนตกหนักๆ
5. กดลงเปิดไำำำิื้ิำฟตัดหมอกหลังคะ หรือใช้เวลาใครขับรถจี้ท้ายตอนกลางคืน
 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

* ขอบคุณมั่กๆ ค่ะ  ข้อมููลคุณพี่ แจ่มแจ้งเจงๆ ค่า ...*

;)

• **

ล่าสุดค่ะ..

อันนี้ง่ายคะ คุณน้องไปเติมน้ำมัน เวลา่น้องเขามาถามว่าเติมเท่าไหร่ ก็บอกเขาว่าเติมลมให้ด้วย ไม่รู้อะไรก็ 30 ไว้ก่อนคะ
แล้วก็ให้น้องเขาเำพิ่มสัก 10 บาท Shell กับ Caltex จะส่วนมากมีเติมให้ ปั้มอื่นต้องทำเองคะ  8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

แปลว่า ...

จากรูปล้อันนี้ กระผมต้องขับไปให้ปั๊มเติมลมยางให้แล้วแม่นบ่ แล้วที่ว่า 30 คืออะไรอ่ะท่าน

ให้บอกเด็กปั๊มว่า "เิติมลมยาง 30"  แล้วก็ให้ค่าเติม 10 บาท (เข้าใจถูกไม๊คะ)

แล้วถ้าขับไปอีกซัก 2 วัน ค่อยเติมได้ไม๊ หรือต้องเติมเลย หรือ จะรู้ได้ยังไงว่าเมื่อไหร่ต้องไปเติมอ่ะคะ

ครือ .. ก็นะ ถามเยอะ เกรงใจ ไม่ได้กวน .. แต่ ไม่รู้เรื่องเจงๆ

:'(

อายุของยางสองปีนะคะ ยังไงเช็คทุกวันยิ่งดี ถ้าไม่รู้ว่ามันแบนไหม ก็รบกวนคุณเำพื่อนบ้านเป็นindicatorมาดูให้ทุกเช้าก็ดีคะ
ถ้าแบนบ่อยๆอยู่ไม่ถึงสองวัน ก็อาจเป็นจุบเติมลมรั่ว หรือ ตัวยางไปทับตะปูมา เข้าไปร้่านที่เขียนว่า รับปะยางดูคะ  ยางลมอ่อนอันตรายนะคะ วิ่งเร็วๆร้ิอนๆเดี๋ยวยางระเบิดบังคับรถไม่อยู่ งูเงี้ยวเขี้ยวงอในนี้เป็นห่วงนะคะ  8) 8) 8)
« Last Edit: 18 Sep 2009, 09:22 by Korza »

ล่าสุดค่ะ..

แปลว่า ...

จากรูปล้อันนี้ กระผมต้องขับไปให้ปั๊มเติมลมยางให้แล้วแม่นบ่ แล้วที่ว่า 30 คืออะไรอ่ะท่าน

ให้บอกเด็กปั๊มว่า "เิติมลมยาง 30"  แล้วก็ให้ค่าเติม 10 บาท (เข้าใจถูกไม๊คะ)

แล้วถ้าขับไปอีกซัก 2 วัน ค่อยเติมได้ไม๊ หรือต้องเติมเลย หรือ จะรู้ได้ยังไงว่าเมื่อไหร่ต้องไปเติมอ่ะคะ

ครือ .. ก็นะ ถามเยอะ เกรงใจ ไม่ได้กวน .. แต่ ไม่รู้เรื่องเจงๆ

:'(

ไปเติมเลยดีกว่านะครับ..เดี๋ยวงานเข้า... :) :) :)

30 คือ 30ปอนด์ต่อตารางนิ้วครับ (pound per square inch) PSI ครับ... แต่ว่า เด็กปั้มเขายังไม่รู้เลยมั้งครับว่า PSI ย่อมาจากอะไรฮะ

บอกเขาว่า

ช่วยเติมลมยางหน่อยค่ะ หน้า 32 หลัง 30 ค่ะ

ขอบคุญค่ะ (แล้วก็ให้ 10 บาทฮะ )

:) ท่องไว้เลยนะครับ... ;D ;D ;D

lap Time

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ไฟที่ติดเตือนคือแอร์แบคครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

ถ้าอยากจะทำ  ก้อทำได้ครับ....ไม่ยาก
หนึ่ง ตัดเอาสวิทย์เดิมออก มี 4 ตัว
สอง หาสวิทย์มาทำ ปิด-เปิดเอง

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline airr

• airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/

Offline bat

• bat
มาเก็บข้อมูล คริ คริ

ดีครับมาเก็บข้อมูลไว้ จะได้เอาไปทำเอง เมื่อกี๊เห็น astra สีขาวที่จอดอยู่ที่อู่ สุชัย รถสะอาดดีนะครับ ...อ.สุชัย ไปต่างจังหวัดหลายวัน ทราบแล้วใช่มะครับ

Offline airr

• airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
อ. ไปไหนอ่ะคะ เค้านัดกะแอวันนี้อยู่เลย

มาอำแบบต้นป่าวเนี่ย

บอร์ดนี้ผู้ชายขี้อำทุกคนป่าวเนี่ยๆๆๆๆๆๆ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง