[ การดูแลรักษา ] ขับ Astra - แต่ไม่รู้เรื่องอุปกรณ์รถซักอย่าง

iaomaom · 44799

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อ. ไปไหนอ่ะคะ เค้านัดกะแอวันนี้อยู่เลย

มาอำแบบต้นป่าวเนี่ย

บอร์ดนี้ผู้ชายขี้อำทุกคนป่าวเนี่ยๆๆๆๆๆๆ

;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ผมขี้เหม็นครับ...ไม่ขี้อำ... 8) 8) 8) 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline airr

• หนึ่งในใต้หล้า
  • airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/

Offline sawassdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • นักรบพ่อลูกอ่อน
 :P  :P  :P

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

Offline bat

• bat
อ. ไปไหนอ่ะคะ เค้านัดกะแอวันนี้อยู่เลย

มาอำแบบต้นป่าวเนี่ย

บอร์ดนี้ผู้ชายขี้อำทุกคนป่าวเนี่ยๆๆๆๆๆๆ

อ.สุชัย ไม่อยู่แต่ช่าง เลิศ ยังอยู่นิ  ป่านนี้ได้รถละยังครับ

• http://www.weddingsquare.com/airich/
ไปเอาพรุ่งนี้เช้าค่ะ ตื่นเต้นจังค่ะ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ไปเอาพรุ่งนี้เช้าค่ะ ตื่นเต้นจังค่ะ

แน่ใจเหยอคับ.... ;D ;D ;D

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team

ท่านอาจารย์ครับ คำพูดนี้ เหมือนเล่นๆ แต่แอบแฝง ความอำมหิต อยู่ในตัวอักษร มีผลทิ่มแทงจิตใจมากเลยครับ อิอิ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ท่านอาจารย์ครับ คำพูดนี้ เหมือนเล่นๆ แต่แอบแฝง ความอำมหิต อยู่ในตัวอักษร มีผลทิ่งแทงจิตใจมากเลยครับ อิอิ
สงสัยเจ้าของรถ ร้องไห้มูกโป่งไปแล้วอะครับ  8)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ พี่เลิศเฝ้าอู่เหอะๆ โทรไปถามแก่ซิครับไม่เห็นจะยาก ถ้านายเป็บไม่ไปช่วนเสวนาถึงตี 3-4 นะเหอะๆ คู่นี้เข้าขากันมากๆเหอะๆ
083-8989882 ช่างเลิศ อู่ดีๆสำหรับรถดีๆครับเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

เพิ่งตื่นมาupdateข่าวในบอร์ด
เดี๋ยวโทรหาที่อู่ก่องน้า
เดี๋ยวมาเล่านะ

แงๆๆช่างเลิศมะรับสาย อีกทีนึงรับแล้วกดวางไปเลยง่ะ ป่อย

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
แงๆๆช่างเลิศมะรับสาย อีกทีนึงรับแล้วกดวางไปเลยง่ะ ป่อย
;D ;D ;Dสงสัยราคาซ่อมประมาณ 3 แสน

แต่น แตน แต๊น

อาจารย์โทรกลับมาแล้ว

ว่ากำลังเปลี่ยนสายพาน

สิบเอ็ดโมงไปรับสโนไวท์ได้เลยค่ะ

เย่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ครายรู้จักร้านข้าวอร่อยๆแถวนั้นมั่งคะ

จะไปหากิน ฉลองสโนไวท์กลับบ้าน

แฮ่ๆๆๆๆๆ

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 ;) ;)ดีใจด้วยครับ หลังจากการซ่อมแล้วอย่าเพิ่งประมาทนะครับ ใช้บ่อยๆ รอดูอาการเค้าซักระยะ รถเสียส่วนใหญ่มักเกิดในขณะอยู่กับเจ้าของครับ

เจี๊ยกๆ เตรียมตัวไปอู่ก่อนนะคะ อิอิ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เจี๊ยกๆ เตรียมตัวไปอู่ก่อนนะคะ อิอิ

ขอให้ประสบความสำเร็จ พะยะค่ะ
:D

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~

จาไปเหมือนกันคะวันนี้....อาจจะได้เจอกันน๊า....

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline iaomaom

• นักรบพเนจร
  • **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน

แหะๆ ..

มาถามต่อค่ะ

ครือว่า ถ้ารีโมท/สัญญาณกันขโมย มันทำงานไม่สมบูรณ์ แก้ไขยังไงได้ไม๊คะ / หรือทำใจ ปล่อยไปแบบนั้นแล

เราสามารถมาตั้งเองได้ไม๊คะ ว่าจะให้ล็อค Auto หลังปิดประตูเลย หน่วงเวลาเท่าไหร่ หรือ ต้องกดปุ่มเองถึงจะล็อค หรือมีoptionไรบ้างที่เราสามารถตั้งและแก้ไขได้เองคะ

:'(  :'(  :'(

อาการ ดังนี้
1. มานล็อคได้ประตูได้ 3 บาน เว้นบานหลังคนขับ มันมิล็อกให้ ต้องจิ้มเอาเอง ถ้ารีบๆก็ลืมจิ้มอ่ะค่ะ
2. มันชอบล็อด autoเร็วอ่ะ ขับพ้นประตูรั้ว พอวิ่งมาปิด มันก็ล็อคเองละ เลยต้องเปิดประตูรถค้างไว้ทุกที
3. เวลาเปิดประตูค้างไว้แป๊บนึง มันจะล็อคauto - ซึ่งเหมือนข้อ 2 (แล้วจาเขียนทำไมอีกวะ) ทำไงให้มานไม่ล็อค AUTO อ่ะคะ

หรือข้อ 2-3 นี้ คือสิ่งปกติของระบบ central lock/กันขโมย .....

พอดีว่าตอนที่ติดตั้ง ไปติดที่บ้านหม้อค่ะ / จำเป็นต้องไปแก้ที่บ้านหม้อไม๊อ่ะคะ ไกลอ่ะ ม่ายงั้นก็จะได้ทำจาย ใช้แบบ autoมือแบบนี้แหละ

ช่วยอธิบายแนะนำระบบ central lock หรือ สัญญาณกันขโมย ว่ามันใช้การยังไงก็จะขอบคุณมากค่ะ /

แหะๆ ..

มาถามต่อค่ะ

ครือว่า ถ้ารีโมท/สัญญาณกันขโมย มันทำงานไม่สมบูรณ์ แก้ไขยังไงได้ไม๊คะ / หรือทำใจ ปล่อยไปแบบนั้นแล

เราสามารถมาตั้งเองได้ไม๊คะ ว่าจะให้ล็อค Auto หลังปิดประตูเลย หน่วงเวลาเท่าไหร่ หรือ ต้องกดปุ่มเองถึงจะล็อค หรือมีoptionไรบ้างที่เราสามารถตั้งและแก้ไขได้เองคะ

อาการ ดังนี้
1. มานล็อคได้ประตูได้ 3 บาน เว้นบานหลังคนขับ มันมิล็อกให้ ต้องจิ้มเอาเอง ถ้ารีบๆก็ลืมจิ้มอ่ะค่ะ
2. มันชอบล็อด autoเร็วอ่ะ ขับพ้นประตูรั้ว พอวิ่งมาปิด มันก็ล็อคเองละ เลยต้องเปิดประตูรถค้างไว้ทุกที
3. เวลาเปิดประตูค้างไว้แป๊บนึง มันจะล็อคauto - ซึ่งเหมือนข้อ 2 (แล้วจาเขียนทำไมอีกวะ) ทำไงให้มานไม่ล็อค AUTO อ่ะคะ

หรือข้อ 2-3 นี้ คือสิ่งปกติของระบบ central lock/กันขโมย .....

พอดีว่าตอนที่ติดตั้ง ไปติดที่บ้านหม้อค่ะ / จำเป็นต้องไปแก้ที่บ้านหม้อไม๊อ่ะคะ ไกลอ่ะ ม่ายงั้นก็จะได้ทำจาย ใช้แบบ autoมือแบบนี้แหละ

ช่วยอธิบายแนะนำระบบ central lock หรือ สัญญาณกันขโมย ว่ามันใช้การยังไงก็จะขอบคุณมากค่ะ /

นี่แหละครับ คุณภาพของกันโขมยบ้านหม้อ.... เป็นเรื่องปรกติที่มันใช้ๆไปแล้วมันจะรวนครับ...  >:( >:( >:( >:(

ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนเป็น ABT ครับ อย่างต่ำสุด ไม่รวน ครับ มันเป็น OEM ในรถหลายรุ่นครับ :)

lap Time

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
คงต้องกลับไปบ้านหม้อให้เขาแ้ก้ให้ ส่วนใหญ่้เกิดจากน็อตตัวเล็กๆ 3 ตัวที่ยึดลวดตัวกดล็อดคลายตัว จึงไมุุ่้ดึงขึ้นลงเวลากดล็อค ไม่ก็มอเตอร์เสียตัวนี้ไม่กี่ร้อย
เปิดแผงประตูมาตั้งแปปเดียว เรื่องautoต้องทำใึจครับมันเป็นfeatureมาตรา๋๋๋ฐานของcenter lockจีนแดง ไปติด กันขโมยเำพิ่มดิครับอีกหกร้อย ถ้าร้านใจดี มันจะlockเฉพาำำำำะเวลาเราเหยียบเบรคเท่านั้น แต่ก็ตามมาด้วยเสียงหวอน่ารำคา๊๋ญ

ไม่ก็ไปเปลี่ยนของ ABT อย่างคุณต้นแนะนำเลยครับ รถสวย เครื่องแรง น่าจะเหมาะกับของดี  :D
« Last Edit: 20 Sep 2009, 07:28 by Korza »

:ไม่:เลิกใช้เลยดีกว่า รีโมทพอมันรวมแล้วกังวลมากนะครับ

รถเชอรี่อ่ะครับ... ล๊อกเองเฉยเลย... ช่างอู่พี่สินงง... :เครียด: :เครียด:

lap Time

Offline iaomaom

• นักรบพเนจร
  • **
  • ต่อมรักผมชำรุด .. ถาวรไปแล้วคับท่าน

ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยกันแนะนำที่ได้ถามๆไป

ขอถามต่อค่ะ ...

เมื่อเช้าวันเสาร์ก่อนไปทำงานผมแวะไปเติมลมยางแล้ว - ตามที่ให้ท่องไว้ ( 30 - ค่าเติม 10 บาท)

ตอนนี้ก็พยายามทำความรู้จักรถให้มากขึ้น

- ปุ่มไล่ฝ้ากระจกข้าง / รู้จักแล้ว แต่ไล่ฝ้ากระจกหลังยังทำมิเป็น เห็นมันมีเส้นๆเหมือนกันที่กระจก แต่มิรู้ว่ากดปุ่มไหน รบกวนช่วยแถลงนิดคะ

:มั้ง:  :มั้ง:  :มั้ง:

- วิธีเปิดไฟสูง ทำยังไงยังไม่เคย แล้วที่ว่าต้องใช้มือเกี่ยว คือยังไง / แล้วเราใช้ไฟสูงกันตอนไหนอ่ะคะ

- ที่ปัดน้ำฝน (ที่เพิ่งเปลี่ยนมอเตอร์ไป 2000 บาท) ที่เคยใช้งานก็ ยกขึ้น 1 step=ปัดทิ้งช่วง / ยกขึ้น 2 step=ปัดถี่ๆ / กดไปด้านหลัง=น้ำพุ่ง(ตอนนี้มันพุ่งด้านเดียวด้านข้างคนขับ จิงๆแล้วมันตันหรือมันมีแค่ด้านเดียวอ่ะคะ)

- เข็มขัดนิรภัย ถ้ามันหย่อน แต่ยังไม่ยานถึงขั้นย้วย ถ้าเปลี่ยนใหม่หรือสลับเส้น ทำได้ไม๊คะ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ หรือไม่จำเป็น

- รถเครื่อง 2.0 ปี 95 อัตราการกินน้ำมันควรอยู่ที่เท่าไหร่อ่ะคะ / ถ้าคำนวนแล้ว 5-6 กม/ลิตร ถือว่าผิดปกติป่าวคะ

- AStraคันนี้ คนที่ทำบอกว่าให้เติม โซฮอล์ 95 ค่ะ / สามารถเติม 91 ได้ไม๊อ่ะคะ หรือสมควรไปติดแก๊สเลยดีก่า / ถ้าติดแก๊ส งบประมาณเท่าไหร่คะ/แล้วเครื่องมันจะมีปัญหาไรรึป่าว/ควรหรือไม่ควรคิดติดอ่ะ

- เหอ ๆ ๆ ๆ  ปวดกบาลอ่ะ ไม่รู้เรื่องอาไรซะอย่าง เพื่อนบอกว่า เอาไปขายเหอะ อย่าขับเลย.. ท่าจะลำบากเกิ๊นนน

:dead:  :dead:  :dead:   

:หึหึ:เติม 95 แล้วติดแก๊ส lpg ซะจะประหยัดขึ้นมากครับ อย่างอื่นรอท่านอื่นมาตอบ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
1.ของผมเครื่อง 2.5 ยัง 8-9 โลลิตรเลยครับขับก็แบบที่ผมขับนะครับ
  ว่าแต่ต้องดูก่อนว่าคุณขับแบบไหน ถ้ารถติดๆก็กินได้ครับ ถ้า 5-6 ลิตรน่ากลัวมากเพราะเครื่องพึ่งวางมาไม่น่าจะหลวม
  ผมว่าต้องเอารถไปเช็คซักทีน่าจะคุ้มกว่าครับ
2.ส่วนไล่ฝ้า ดึงเบอร์แอร์ เหมือนเปิดไฟเก๋งนะครับ
3.ไฟสูงเหมือนฉีกกระจกแต่ข้างที่ควบคุมไฟ ถ้าจะไฟสูงค้าง ดันไปข้างหน้า สลับกับที่ฉีดน้ำ
4.ที่ฉีกตันเอาเข็มลองทิ่มๆดูครับ
5.น้ำมันเติมไปเถอะครับ95โซเฮอร์ 91ก็เต็มได้ครับผมไม่แน่ใจว่าเครื่องรหัสไหนมีปลั๊กหรือไม่นะใครวางใครวาย ถ้าปกติก็เติมไปเถอะครับเดี๋ยวกล่องอ่านค่าและปรับการจุดระเบิดของมันเองครับ
*** ถ้าแก็สคุณจะปวดหัวกว่านี้ เพราะมันต้องเอาใจใส่มากขึ้นเยะ ผมไม่แนะนำสำหรับคนที่ไม่ค่อยดูแลรถนะครับ เพราะมันจะลาโลกอย่างรวดเร็วมากเสียของครับไว้ใช้ซักพักค่อยว่ากันดีกว่า
6.เข็มขัดลองกระตุกดูว่ามันยังรั้งไหมถ้ามันหยุดตอนกระชากก็ใช้ได้ครับ ดูที่ตัวล๊อคว่ามีใบเหลืองไหม ก็พอแล้วครับ ซ่อมที่จำเป็นดีกว่า

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ตามเจี๊ยบโลด.... ;)

lap Time

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
วันศุกร์ที่ผ่านมาไปธุระที่กทม.กับแอร์เอเชียไฟล์ทเช้าเอาastraไปจอดที่ลานจอดในสนามบิน กลับมาอีกทีตอนสี่ทุ่มครึ่งเปิดรถอ้าวล็อครถซะดิบดี หน้าต่างลงกระจกทั้งสี่บานเลย  8) 8) 8)  :-X :-X :-X

ข้อดีอีกข้อหนึ่งของopel 8) 8) 8)

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

วันศุกร์ที่ผ่านมาไปธุระที่กทม.กับแอร์เอเชียไฟล์ทเช้าเอาastraไปจอดที่ลานจอดในสนามบิน กลับมาอีกทีตอนสี่ทุ่มครึ่งเปิดรถอ้าวล็อครถซะดิบดี หน้าต่างลงกระจกทั้งสี่บานเลย  8) 8) 8)  :-X :-X :-X

ข้อดีอีกข้อหนึ่งของopel 8) 8) 8)

ดีนะครับ...มีเวทเทอร์กราด์... ฝนเลยไม่สาด... อิอิ ;D ;D ;D

lap Time

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

ดีนะครับ...มีเวทเทอร์กราด์... ฝนเลยไม่สาด... อิอิ ;D ;D ;D

เวทเทอร์การ์ด ชุดละ 800น่ะนะ เดี๋ยวปลายเดือนน้องชาย(ผ๊ม)จะนำมาส่งให้ จากเจียงใหม่อ่ะ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง