ขยายอณูของเหลวและก๊าซ มันทำได้จิงอ่ะ

thiratoon · 1457

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เขาอ้างว่า ช่วยประหยัดน้ำมัน...มันทำงานยังไงของมัน
http://www.max-energy.co.cc/index.html

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
เขาอ้างว่า ช่วยประหยัดน้ำมัน...มันทำงานยังไงของมัน
http://www.max-energy.co.cc/index.html

:หึหึ:รถผมทุกคันไม่ได้ใช้อุปกรณ์พวกนี้ แต่ไม่กินน้ำมันเลยเพราะกินแต่แก๊ส

:หึหึ:ประหยัดน้ำมันหรือแก๊สใช้วิธีพื้นฐานดีกว่า คอยตรวจเติมลมยาง ขับให้อย่าให้เกิน 3000 รอบ และ set อุณหภูมิเครื่องยนต์ให้เหมาะสม (90 - 95 C) นึกได้เท่านี้พอดีเมาน้ำส้ม

:หึหึ:รถผมทุกคันไม่ได้ใช้อุปกรณ์พวกนี้ แต่ไม่กินน้ำมันเลยเพราะกินแต่แก๊ส
น้านปะไร

:หึหึ:ประหยัดน้ำมันหรือแก๊สใช้วิธีพื้นฐานดีกว่า คอยตรวจเติมลมยาง ขับให้อย่าให้เกิน 3000 รอบ และ set อุณหภูมิเครื่องยนต์ให้เหมาะสม (90 - 95 C) นึกได้เท่านี้พอดีเมาน้ำส้ม
( อีกแล้วครับทั่น...เขาเพื่อนพ๊ม)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
คุณพ่อผม เคยลองกับเครื่องดีเซล... เอา ท่อน้ำมันทองแดงไปพันรอบ ท่อน้ำร้อนของหม้อน้ำ เพื่อให้ อุยณหภูมน้ำมันสูงขึ้น เวลาเข้าหัวฉีดจะได้ เป็นฝอยได้มากขึ้นครับ... ใช้ได้ผลจริงกับจังหวัดที่อากาศหนาวๆ ฮะ พ่อผมรถbig m รุ่นเมื่อ เกือบ 20ปีที่แล้วนะครับ

เรื่องดีเซล ตอนที่คุณพ่อผม ทำปั้มน้ำมัน เคยลองเอา ดีเซลราคาถูกๆ ที่ขายกันตามปั้มไม่มียี่ห้อ... มาลอง ใส่ ขวดโค้กใสๆ เพื่อ เทียบการเป็นไข กับน้ำมันของ esso ครับ กะว่าจะเอาเข้าตู้เย็น... แต่บังเอิญว่าลืมเอาไว้ในห้องออฟฟิต เช้ามา ปารกฏว่าเป็นไขไปซะแย้ว... ยังไม่ทันเข้าตู้เย็นเลย... :o

ใคร อยากลองทดสอบบได้ครับ เอา ไปโอดีเซลก็ได้ฮะ... เหอๆๆๆ ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Nangnoy

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • เด็กนอกเมือง
เครื่องยนต์ดีเซล มีหัวเผาอยู่แล้ว ทำไมต้องใช้ด้วยคร้า :ปลิว: :หึหึ: :หึหึ:

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เครื่องยนต์ดีเซล มีหัวเผาอยู่แล้ว ทำไมต้องใช้ด้วยคร้า :ปลิว: :หึหึ: :หึหึ:

ล้อเล่น... หรือว่า ไม่รู้เรื่องครับ....  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เขาขอให้ใช้รูปตัวเองจริงๆอ่ะครับ
http://www.opel.in.th/index.php/topic,12.msg130.html#msg130

เอาเป็นว่า ผมคิดว่า คุณไม่รู้จริงๆแล้วกันนะครับ...

เนื่องด้วยเครื่อง ดีเซล จะใช้ความร้อนของอากาศที่อัด อัตราส่วนสูงๆ (ประมาณ 22:1 ครับ ส่วนเบ็นซินแบบเราๆอยู่ที่ไม่เกิน 12 เครือ่งผมแค่ 9.5 เอง) เพื่อให้เกิดความร้อนในการจุดระเบิด โดยไม่ใช้หัวเทียนแบบน้ำมันเบ็นซิน ครับ สาเหตุที่มันไม่ใช้หัวเทียน และใช้ไม่ได้ด้วยก็เพราะว่า น้ำมันดีเซลมีปริมาณฝุ่นละอองในระดับไมครอน สูงกว่า เบ็นซินครับ ตอนที่กลั่นในหอ มันก็กลั่นออกมาที่ระดับต่ำกว่าเบ็นซินครับ ลองดูรูป...

ส่วนหลักการจุดระเบิดของ ดีเซล ลองดูใน

http://www.howeverythingworks.org/flash/Engine.swf

ลองเปลี่ยน จาก ประเภทของเชื่อเพลิง ( Fuel ถ้าอ่านภาษาอังกฤษไม่ออกครับ ) จาก 3ตัวบนที่ มีค่า Octane ให้กลายเป็น Diesel Fuel นะครับ จะเห็นว่า หัวเทียนหายไป

กลับมาที่ การทำให้ ห้องเผาไหม้ มีอุณหภูมิสูงๆครับ เนื่องด้วยในการจุดระเบิดครั้งแรกๆ เรื่องดีเซลจำเป้นต้องมีการ เผาหัว... ซึ่งคือการ ใช้แท่งโลหะ ที่ข้างในมีลวดนิโครม หน้าตาคล้ายๆ ออกซิเจนเซนเซอร์ครับ พอส่งกระแสไฟลงไปแท่งโลหะนี้ก็จะร้อน จนทำให้ไอน้ำมันดีเซล เผาไหม้ได้ง่ายขึ้นครับ (มันจะร้อนแบบเดียวกับที่จุดบุหรี่ในรถอ่ะครับ)

ดังนั้น... การเผาหัวมันไม่ได้ทำตลอดเวลาที่เครื่องทำงานครับ... ถ้ามันทำงานตลอด แปลว่า มันต้องเข้า 0 แล้ว...

น้ำมันดีเซล มันความหนืดสูงกว่า เบ็นซินครับ ค่าความสะอาดก็ต่ำว่า... มันเลยมีโอกาส เป็นไขได้ง่ายกว่า... ลองครับ ต้องลอง... เหมือนน้ำมันปลาม์เลย...

ออ น้ำมันปลาม์ ก็เอามาใส่เครื่อง ดีเซลได้เลยนะครับ.. หอมดีด้วย... เหมือนร้านทอดกล้วยแขก...

น้ำมันละหุ่ง ก็นำมาใช้ผสม กับไนโตรมีเทนในการเล่นเครื่องบินบังคับฮะ ในรถมอไซค์ที่วิ่งแดรค์ ก็มีใช้ครับ

ส่วน เบ็นซิน 100% เขาเอามาใช้ทำความสะอาดนาฬิกาครับ ไม่ค่อยเอามาใส่เครื่อง..เพราะว่ามันไม่มีสารหล่อลื่น ครับ...

น้ำมันเครื่องบินจริงๆ ก็อย่าริเอามาใส่รถเครื่องเบนซินนะครับ..พังฮะ.. มีคนลองมาแล้ว... 8) 8) 8)

สงสัยตรงไหนอีกไหมครับ  :) ถามได้ฮะถามได้... :) ผมไม่ฉลาดไปทุกอย่างหรอกครับ.. แต่ผมมีงบซื้อหนังสือรถ(ทั้งรถแต่ง รถบ้าน ดีซายด์รถ) เดือนละ 1000 บาทหน่อยๆ ครับ อ่านหมดไฝ่หาความรู้เพื่อนำมาตอบให้กับเพื่อนๆพี่ๆครับ...  :)

ออผมลืมตอบ พี่โทนี่ไป...แฮะๆๆ

การขยายอณุภาคของ น้ำมันก็คือการให้ความร้อนมันให้มันขยายตัวแหละครับพี่... หลักการง่ายๆเลยฮะ...เอาน้ำมันเบ็นซิน ใส่ขวดใส แล้วเอาเข้าตู้เย็น(ระวังมันเหม็นตู้นะครับปิดขวดดีๆ) ขีดเส้นไว้ฮะ เวลาที่เอาออกมา ว่าระดับมันอยู่สูงแค่ไหน... แล้วเอาไปตากแดดแรงๆ ครับ..สัก 1 ชั่วโมง.. ถ้าไม่โดนขโมยไปซะก่อน.... แล้วจะเห็นผลครับ พี่...  :D

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง