หม้อน้ำ Corsa

opel-tak · 3400

Offline opel-tak

• นักรบพเนจร
  • **
on: 19 Sep 2009, 08:17
 หท้อน้ำของ Corsa ทำไมไม่มีฝาปิดที่ตัวหม้อน้ำ (รถส่วนใหญ่มีฝาปรับความดันที่ตัวหม้อน้ำ ) ของ Corasa มีฝาปิดอย่างว่าหรือเปล่า เห็นแต่กระป๋องพลาสติก กลม ๆ แล้วต่อมาที่หม้อน้ำ (ถ้ารถส่วนใหญ่ จะเรียกว่า กระป๋องพักน้ำ):ใบเหลือง:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #1 on: 19 Sep 2009, 08:29
รถเราเป็นระบบปิดครับใัยเลยไม่มีที่เติมตรงหม้อน้ำครับ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline mailo

• **
Reply #2 on: 19 Sep 2009, 12:19
มีฝาปิดที่กระป่องพักน้ำที่เดียวแหละครับ เปิดออกมาดูใต้ฝา จะมีแผ่นยางและรูรอบๆไว้ระบายแรงดัน ถ้าเติมน้ำมากเกินไปก็จะดันออกทางฝานี้ครับ 

Offline wiwat

• **
  • Tel 086 0330741
Reply #3 on: 19 Sep 2009, 13:02
ถามต่อครับ  ฝาน้ำหล่อเย็น  ของผม ลมดูดเข้าได้  แต่แรงดันออกไม่ได้  เหมือน Check Valve   มันเป็นงี้ปกติ มั๊ย    :มั้ง:

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #4 on: 20 Sep 2009, 21:08
ถามต่อครับ  ฝาน้ำหล่อเย็น  ของผม ลมดูดเข้าได้  แต่แรงดันออกไม่ได้  เหมือน Check Valve   มันเป็นงี้ปกติ มั๊ย    :มั้ง:

ปกติถ้าปล่อยออกต้องใช้ Pressure สูงพอควรครับ ไม่ทราบว่าเช็คยังไงว่าลมไม่ออก  :มั้ง:

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline Nangnoy

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • เด็กนอกเมือง
Reply #5 on: 20 Sep 2009, 23:37
 ??? ??? ??? ??? ??? ???

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #6 on: 21 Sep 2009, 09:53
เอาปากเป่า...มันบ่ออกหรอกเ้น้อท่าน...เป่าจนแก้มแตกก้อบ่ออก
ก้ออย่างที่ท่าน ZeaBiscuit บอกนะแหละ
มันต้องใช้แรงดันสูงมาก... :จุก:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #7 on: 21 Sep 2009, 09:56
คุ้นๆ ว่า 0.9 BAR นิครับ...  แรงดันมากกว่า เทอร์โบสแตนดาทอีกครับ 0.5-0.7  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #8 on: 21 Sep 2009, 12:00
??? ??? ??? ??? ??? ???

น่าน.. ทำให้คนถามงงหนักไปอีก

เอาจากที่ได้ใช้รถยุโรป ส่วนมากรถยุโรปที่หม้อน้ำจะไม่มีฝาเปิดเติมน้ำครับ
แต่จะเติมน้ำหรือน้ำหล่อเย็นที่กระปุกพักน้ำทั้งนั้น
Vw Audi Opel BM Benz ก่จะเปนเหมือนกันหมด

จุดหลักที่เห็นชัด รถของเรามันใช้วาวล์เปิดน้ำเข้าไปช่วยตอนเครื่องร้อน (ตามที่ต้นว่า)
เขาจึงให้เราเติมน้ำหล่อเย็นไว้ที่กระปุกพักน้ำ เพื่อช่วยรับภาระดูแลในเรื่องความร้อนและแรงดันน้ำ
ส่วนของยี่ปุ่นเขาใช้วิธี เอาแรงดันความร้อนมาดูดน้ำหล่อเย็นจากกระปุก (น่าจะเปนแบบนี้นะ)
พอร้อนจัด ของเขามันก่จะออกทางท่อหายใจที่ติดกับฝาหม้อน้ำ ซึ่งถ้าร้อนขนาดนี้ ฝาของเขาก่ไปแล้ว
แต่ถ้าเปนของเรา ก่ถือว่า เฉยๆ แค่ความร้อนสูง จอดพักให้เครื่องเย็น แล้วเติมน้ำหล่อเย็นตามก่วิ่งฉิวสบายแล้ว

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง