ล้อหลังแบะ

opel-tak · 5429

Offline opel-tak

• นักรบพเนจร
  • **
on: 19 Sep 2009, 19:13
ผมสังเกตุ ล้อหน้า และล้อหลัง แบะเล็กน้อย เอาไปให้ศูนย์ล้อ เซ็ต ช่างบอกว่า ล้อหลังแบะปกติ ส่วน ล้อหน้าแบะมากกว่าปกติ ช่างคาดว่าน่าจะเกิดการใส่โชคแล้วไม่ตรงรู หรือไม่เข้าล๊อค ถ้าเก้ไข ขะต้องทำที่โช๊คใหม่ แล้วตังศูนย์ใหม่
อยากสอบถาม ท่านผู้รู้ทั้งหลาย
- ล้อหลังที่แบะออกทั้ง 2 ข้าง  อยู่ในเกณฑ์ปกติหรือไม่ สังเกตุกินบางด้านในเล็กน้อย  ถ้าไม่ใช่ตามที่ช่างบอก มันเป็นลักษณะอย่างไร และแก้ไขอย่างไร
- การแก้ไข ฃ่อหน้า ตามที่ช่างบอก OK หรือเปล่า

Offline ksuchon

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • Pen-Gay Team
Reply #1 on: 19 Sep 2009, 20:59
ง่ะ อาการนี้คุ้นๆ  ;D

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #2 on: 19 Sep 2009, 21:21
ผิดปรกติยังไงครับ...

มาอีกร้านละ... ผมเจอ ตรอ ที่ แม่สะเรียง... บอกว่า corsa มะนาวตั้ง 0 ไม่ดี ต้องไปตั้งใหม่... :P

เอาเรื่องล้อ หลัง มันเป้นปรกติครับไม่ต้องกังวลครับ

ส่วน 0 หน้า...

ดูค่านี้นะครับ

ช่างบอกว่ามุมอะไรเพี้ยนครับ...

รถผมที่ผิดปรกติจากชาวบ้าน จะมี

แคมเบอร์ -1.3 จากที่ปรกติ +- 0 / -0.5

แคสเตอร์ มันเกิดจากการวางเครื่องครับ

โท ปรกติ

ถามมาหน่อยครับว่า อะไรเพี้ยน... :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
Reply #3 on: 19 Sep 2009, 22:25
พรุ่งนี้ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ส่วนล้อหลัง ช่างได้บอกพร้อมให้ดูที่ Monitor เป็นสีเขียว อยู่ในช่วงปกติ แต่ที่ล้อหน้า เป็นสีแดง จำไม่ได้ว่า เป็นเท่าไหร่

Offline wiwat

• **
  • Tel 086 0330741
Reply #4 on: 19 Sep 2009, 22:40
อ่านนี้ครับ ปัญหาเหมือนกัน   :มั้ง: http://www.opellove.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=2036&highlight=

Offline Nangnoy

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • เด็กนอกเมือง
Reply #5 on: 19 Sep 2009, 23:17
แคมเบอร์คืออะไรคะ ??? ??? ???

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #6 on: 20 Sep 2009, 03:35

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
Reply #7 on: 20 Sep 2009, 07:18
ขอบคุณคุณต้นและพีๆ น้อง ๆ ใน Web ที่ให้ความกระจ่าง

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
Reply #8 on: 20 Sep 2009, 08:00
ผมสังเกตุ ล้อหน้า และล้อหลัง แบะเล็กน้อย เอาไปให้ศูนย์ล้อ เซ็ต ช่างบอกว่า ล้อหลังแบะปกติ ส่วน ล้อหน้าแบะมากกว่าปกติ ช่างคาดว่าน่าจะเกิดการใส่โชคแล้วไม่ตรงรู หรือไม่เข้าล๊อค ถ้าเก้ไข ขะต้องทำที่โช๊คใหม่ แล้วตังศูนย์ใหม่
- ล้อหลังที่แบะออกทั้ง 2 ข้าง  อยู่ในเกณฑ์ปกติหรือไม่ สังเกตุกินบางด้านในเล็กน้อย  ถ้าไม่ใช่ตามที่ช่างบอก มันเป็นลักษณะอย่างไร และแก้ไขอย่างไร
- การแก้ไข ฃ่อหน้า ตามที่ช่างบอก OK หรือเปล่า

:'( :'( :'(

ที่แหละเสนห์ของ OPEL ตรงล้อนี่แหละครับผมเคยเห็นโอเปิล
 ครั้งแรกเมื่อปี 2537(1994)ผมขับรถตามหลัง คอร์ซ๋า สีแดง
 ตรงอนุสรณ์สถานแถวเซียรย์ขาเข้า มองล้อหลังมันแบะๆผมยัง
 คิดในใจว่ารถน่าจะเข้าโค้งได้ดีกว่าล้อตรงปกติ แล้วประทับใจ
 หนักกว่านั้นอีกคอร์ซ่าแดงหลบน้ำจากเลน ขวาเอาซุ่มล้อซ้าย
 มากระแทกกันชนรถผมจนสีแดงติดกันชนผมเลยก็ได้รู้จัก โอเปิล
 เป็นครั้งแรกแบบสนิทสนมม๊ากมาก

:-[ :-[ :-[

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Reply #9 on: 20 Sep 2009, 09:53

:'( :'( :'(

ที่แหละเสนห์ของ OPEL ตรงล้อนี่แหละครับผมเคยเห็นโอเปิล
 ครั้งแรกเมื่อปี 2537(1994)ผมขับรถตามหลัง คอร์ซ๋า สีแดง
 ตรงอนุสรณ์สถานแถวเซียรย์ขาเข้า มองล้อหลังมันแบะๆผมยัง
 คิดในใจว่ารถน่าจะเข้าโค้งได้ดีกว่าล้อตรงปกติ แล้วประทับใจ
 หนักกว่านั้นอีกคอร์ซ่าแดงหลบน้ำจากเลน ขวาเอาซุ่มล้อซ้าย
 มากระแทกกันชนรถผมจนสีแดงติดกันชนผมเลยก็ได้รู้จัก โอเปิล
 เป็นครั้งแรกแบบสนิทสนมม๊ากมาก

:-[ :-[ :-[

จะดีเหรอครับ...  :o ใกล้ชิดโคตรๆ...

แต่... รถอยู่จังหวัดอะไรอ่ะฮะ... จะได้แนะนำอู่ถูกครับ  :)

lap Time

• **
Reply #10 on: 20 Sep 2009, 17:33
วันนี้ ได้ดูรถอีกคัน ล้อแบะทั้ง หน้า และหลัง OK อบ่างนั้นปกติครับ

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
Reply #11 on: 20 Sep 2009, 20:14
มุมล้อหน้าตั้งได้ด้วยเหรอครับ  :มั้ง:ที่ตั้งได้เห็นจะมีแต่ที่แร็คพวงมาลัยคับ

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #12 on: 20 Sep 2009, 20:54
Camber ล้อหน้าตั้งได้ด้วยอุปกรณ์เสริม หรือใช้การเจียรน๊อตที่ยึดช๊อคกับสตัดครับ แต่ Camber หลังตายตัวครับ ปรับไม่ได้ เพราะระบบช่วงล่างหลังของเราเป็นคานแข็ง :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

• **
Reply #13 on: 20 Sep 2009, 21:00
แลเวต้องปรับไหมครับ

Reply #14 on: 20 Sep 2009, 23:30

อยู่ที่ว่าของเดิมมันเพี้ยน หรือไม่ครับ ค่ากลางของรถที่ควรเป็น คือ 0.0 +- 0.5 ครับ :) แต่ว่าควรเป็น - นะครับ...

lap Time

• *
Reply #15 on: 20 Sep 2009, 23:46
ทุกรุ่นหรือเปล่าคะจะได้ไปตั้งใหม่(แล้วทำไมต้องเจียน๊อตโช้คด้วยคะ)
จะได้บอกช่างถูกขอบคุณคร้า

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #16 on: 21 Sep 2009, 01:23

ดูจาก user เนี่ย อยู่จังหวัดตากใช่ป่าว

ถ้าใช่เอาไปให้ร้านใหนทำ ผมก็คนตาก แต่อยู่กรุงเทพ  ไปๆ มาๆ นานๆ กลับที

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #17 on: 21 Sep 2009, 09:25
มันก้อ แบะ ปกติของมันนี่นาาาา  :มั้ง: ล้อหน้าแบะกว่าล้อหลัง แต่ก้อแบะทั้งสี่ล้อ
ให้เอาไปตั้งศูนย์ดูครับ  อู่หรือร้านที่ดีๆ เขาจะเข้าโปรแกรม ไล่ไปตั้งกะยี่ห้อรถ รุ่นรถ ปีที่ผลิต ให้เราเข้าไปยืนดูด้วยครับ
บางที เด็กรุ่นใหม่ๆมันไม่รู้จัก เด๋วใส่รุ่นมั่ว ผลมันก้อออกมาว่า มุมต่างๆที่ได้มามันเพี้ยน ถ้าอู่ไหนไม่ให้ไปดูใกล้ๆ ก้อเลิกคบ
ผมเคยเจอ อู่มั่วๆ(ตอนนั้นเข้าไปดูไม่ทัน) อาทิตเดียวกินยางเห็นๆ  :ตาย: :ตาย: เลิกคบเหมือนกัน บอกต่อ อีกต่างหาก..

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #18 on: 21 Sep 2009, 10:10
ขับเดิมๆ ใช้รถแบบธรรมดา เข้าร้านตั้งได้เลยครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับอย่างอื่น ใส่รุ่นรถลงในคอมให้ถูกก็พอ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #19 on: 21 Sep 2009, 17:41
มันก้อ แบะ ปกติของมันนี่นาาาา  :มั้ง: ล้อหน้าแบะกว่าล้อหลัง แต่ก้อแบะทั้งสี่ล้อ
ให้เอาไปตั้งศูนย์ดูครับ  อู่หรือร้านที่ดีๆ เขาจะเข้าโปรแกรม ไล่ไปตั้งกะยี่ห้อรถ รุ่นรถ ปีที่ผลิต ให้เราเข้าไปยืนดูด้วยครับ
บางที เด็กรุ่นใหม่ๆมันไม่รู้จัก เด๋วใส่รุ่นมั่ว ผลมันก้อออกมาว่า มุมต่างๆที่ได้มามันเพี้ยน ถ้าอู่ไหนไม่ให้ไปดูใกล้ๆ ก้อเลิกคบ
ผมเคยเจอ อู่มั่วๆ(ตอนนั้นเข้าไปดูไม่ทัน) อาทิตเดียวกินยางเห็นๆ  :ตาย: :ตาย: เลิกคบเหมือนกัน บอกต่อ อีกต่างหาก..

ปัญหาคือถ้าเป็นเมืองตาก ร้านแบบนั้นมันไม่มีน่ะซิ  เป็นผม ผมยอมขับไป พิทโลกดีก่า

แล้วก็บ้างร้านหา opel ไม่เจอ  ต้องหาที่ยี่ห้อ Vauxhall นะครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #20 on: 21 Sep 2009, 22:17
ถ้าที่ร้านมันจะเจียรน็อตยึดคอม้าอย่าให้แม่งเจียรน๊ะ สมัยนี้เขาเล่นเปลี่ยนน็อตยกตัวกันแล้ว เวลาเจียรแล้วน็อตมันจะไม่แข็งแรงอ๊ะ เข้าร้านที่มันมีน้อตเปลี่ยนดีกว่า ถึงตัวเล็กลงก็ไม่ทุเรศหรือความแข็งแรงลดลงน๊ะ เพราะมันเป็นน็อตสำหรับตั้งศูนย์โดยตรงอ๊ะ  เอ้อ บางทีแม่งเล่นสไลด์รูยึดน็อตที่โช๊คอีก ร้านพวกนี้อย่าไปเขาแม่งเลยขอบอก มันแก้ผิดสูตรอ๊ะ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline bat

• bat
Reply #21 on: 21 Sep 2009, 22:55
คำถามดีนะครับ อยากรู้อย่างละเอียดเลย  ;) ;) ;)

• *
Reply #22 on: 21 Sep 2009, 23:25
 :D :D :D :D

Reply #23 on: 22 Sep 2009, 00:31
ถ้าที่ร้านมันจะเจียรน็อตยึดคอม้าอย่าให้แม่งเจียรน๊ะ สมัยนี้เขาเล่นเปลี่ยนน็อตยกตัวกันแล้ว เวลาเจียรแล้วน็อตมันจะไม่แข็งแรงอ๊ะ เข้าร้านที่มันมีน้อตเปลี่ยนดีกว่า ถึงตัวเล็กลงก็ไม่ทุเรศหรือความแข็งแรงลดลงน๊ะ เพราะมันเป็นน็อตสำหรับตั้งศูนย์โดยตรงอ๊ะ  เอ้อ บางทีแม่งเล่นสไลด์รูยึดน็อตที่โช๊คอีก ร้านพวกนี้อย่าไปเขาแม่งเลยขอบอก มันแก้ผิดสูตรอ๊ะ

สไตท์เมทผมมันสไลท์รูมาให้เลยครับ... ถ้าไปตั้งร้านห่วยไมันจะตั้งไม่ได้ฮะ

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง