รถติดความร้อนขึ้นถึง 100 ฝาหม้อน้ำกระเด็น ?

เอกอิ่ม · 2787

Offline เอกอิ่ม

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เมื่อวานรถติดมาก ความร้อนขึ้นถึง 100 ได้ยินเสียงดังปุบ เครื่องสั่น
พบตัวปัญหาพัดลมแอร์ไม่ทำงาน ความร้อนเลยขึ้นแต่งงว่า ทำไมฝาหม้อน้ำหลุดกระเด็นออกเลย
เติมน้ำไปสองขวด สามลิตร วิ่งต่อไปหาที่จอดพัก
เปิดดูฝาหม้อน้ำคลายออกอีกเกือบหลุดน้ำดันออกมาอีกแล้ว
สงสัยว่าความร้อนขึ้น 100 มันดันฝาหม้อน้ำกระเด็นได้เลยหรือ
หรือเพราะใช้หม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำของเทียม ซื้อจากร้านแถววรจักร ครับ 

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เตยเครื่องฮีต แต่ฝาไม่คลายครับ
ดูสาเหตุหลักๆก่อนนะ พัดลมหม้อน้ำทำงานปรกติมั้ย?

จริงๆแล้ว ถ้าขับเปิดแอร์ แล้วความร้อนขึ้นแตะ 97
ก็ควรปิดแอร์นะ อุณหภูมิก็จะลดมาเหลือ 90 กว่า
(ถ้าพัดลมหม้อน้ำสมบูรณ์ดีนะ)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• *
สรุป พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน เคาะ ๆ แล้วก็ทำงาน
เข้าใจว่าตอนรถติดหนัก ๆ พัดลมคงหยุดทำงาน อาจจะทั้งคู่
เข็มเลยวิ่งจาก 90 แก่ ๆ ถึง 100
แต่ยังสงสัยอยู่ดีว่า ทำไม ฝาหม้อพักน้ำมันคลายได้

พัดลม ดับ ๆ ติด ๆ ทำไงดีครับ  ขอบคุณมาก

Offline kparinya

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Vectra B
  • สีรถ : เงิน
  • เครื่องยนต์: X20XEV
จุ๊บระบายแรงดันของฝาหม้อน้ำมันตันหรือเปล่า ทำให้แรงดันสูง ประกอบกับฝาเทียบเกลียวอาจจะไม่สนิทเหมือนของแท้
ฝาหม้อน้ำใช้ของแท้เถอะครับ
ผมเคยมีประสบการณ์ ใช้ฝาเทียบใหม่ๆ น้ำรั่วกลางสี่แยกเลย ถอดฝาออกมาดูเป่าลมออกนี่โล่งๆไม่ต้านแรงเป่าเลยสักนิด ถอดดูตรงจุ้บไม่มีแผ่นกักแรงดัน ดันลืมใส่มา

0819050431 ปริญญา
unmanual@yahoo.com

• *
มา update ครับ เจอสองปัญหา คือ น้ำมันเครื่องเกินไปเกือบลิตร  และ เติมน้ำมากเกินไป
ส่วนฝาหม้อพัก ทุกวันนี้หมุนแค่ตึงมือต้องหยุด แรงกว่านั้นหมุนฟรีเลย

ฝาจริงซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ  แล้วถ้าใช้ฝาจริงแต่หม้อพักของเทียบจะมีปัญหาอีกหรือไม่ครับ  ขอบคุณมาก

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง