ทำไงให้เบรคดีขึ้นอะคับ

godog · 7868

Offline godog

• หนึ่งในใต้หล้า
  • godbaaa@hotmail.com
ทำไงให้เบรคดีขึ้นอะคับ :ตาปิ้ง:

ตอนนี้เบรคไม่ค่อยมั่นใจเลยอะคับ กว่าจะหยุดเหยียบลึกมากเลย :มั้ง:

ยิ่งพอไปขับรถคันอื่นแล้วกลับมาขับเวคบีก็ยิ่งมีข้อเปรียบเทียบเข้าไปใหญ่ :-X :drink:

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคนี่มันพอช่วยได้บ้างป่าวคับ  :เครียด: :เครียด:

หรือว่าต้องเปลียนจานเบรค+คาลิปเปอร์ใหม่อะคับ  :P แย่เลยช่วงนี้ยิ่งกรอบอยู่

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ไล่ล้างตะกอน แล้วเปลี่ยนยางซีลต่างๆ ก่น่าจะออกมาดีนะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

ให้อ.สุรชัยล้าง+เปลี่ยนน้ำมันมาแล้วอะคับ

มันก็ดีขึ้นมานิดนึงอ่ะ(นิดเดียวจริงๆ)

แต่พวกยางซีลต่างๆนี่ยังไม่ได้เปลี่ยนอะคับ แพงป่าวไม่รู้ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ไปดูก่อนว่ามีไรพังไหมถ้าไม่ ก็ดูว่ามีงบเท่าไหร่ ก็ทำตามปัญญาที่มีครับ สบายยยมากเหอะๆ
สว่นผ้าดีๆก็มีผลครับ วันนั้นได้ขยับรถก็อต รู้สึกว่ามันงงๆ เวลาเข้า D และแตะเบรค มันเข้าเกียร์ว่างช้ามาก ไม่แน่ใจว่าไรมีปัญหาไหมนะลอง ตรวจสอบดูครับ เปลี่ยนผ้าหลักพัน เพราะจริงๆแล้วเบรคเวคตร้า เจ๋งสุดแล้วครับเหอะๆ
 :D

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline chanat

• Tel 0896762564
เวคบี นี่ ถ้าระบบปกติ ผม ขอบอก เบรค ดีมากนะครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

ไปดูก่อนว่ามีไรพังไหมถ้าไม่ ก็ดูว่ามีงบเท่าไหร่ ก็ทำตามปัญญาที่มีครับ สบายยยมากเหอะๆ
สว่นผ้าดีๆก็มีผลครับ วันนั้นได้ขยับรถก็อต รู้สึกว่ามันงงๆ เวลาเข้า D และแตะเบรค มันเข้าเกียร์ว่างช้ามาก ไม่แน่ใจว่าไรมีปัญหาไหมนะลอง ตรวจสอบดูครับ เปลี่ยนผ้าหลักพัน เพราะจริงๆแล้วเบรคเวคตร้า เจ๋งสุดแล้วครับเหอะๆ
 :D

มันจะเป็นเพราะอะไรได้มั่งอะคับ ผมก็ว่ามันแปลกๆอยู่นะ

ไม่เคยขับรถคนอื่นอ่ะ เลยไม่รู้ว่าปกติมันเป็นอย่างไง

ช่วยชี้แนะด้วยคร๊าบบ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เท่าที่ผมเคยขับนะ

รถทั่วๆไป แตะนิดแตะหน่อย พวกจับเกือบหัวทิ่ม แต่ก้อแค่นั้นกดมากกว่านั้นก้อจับเพิ่มอีกไม่เท่าไหร่
สรุปคือรู้สึกไม่นุ่มนวลในการเบรค

สำหรับโอเปิ้ล ค่อยๆกด มันก้อค่อยๆจับ ความรู้สึกตอนขับแรกๆ เบรคลึกโครตๆ กัวเอาไม่อยู่ ก้อไล่ถามหลายๆคน
เขาบอกรถยุโรปมันก้อลึกแบบนั้นแหละ

จนอยูมาวันหนึ่ง วิ่งมาดีๆ มอร์ไซด์ แว๊บออกมาซะงั้น ต๊กกะใจ กระทืบ ก้อไม่ถึงกะแรงสักเท่าไหร่...ผลก้อคือ ล้อดังเอี๊ยดดดด
มอร์ไซด์หน้าซีด...ไม่กล้าขึ้นมาอีกเลย... 8) 8)

ในความรู้สึกของผม ระบบเบรคของโอเปิ้ลให้ความรู้สึกนิ่มนวลดีครับ...ถ้าไม่ตั้งใจเบรคจริงๆ มันก้อจะนุ่ม แต่ถ้าจะให้เอาอยู่ทันทีก้อทำได้ แค่เพียงกระแทกเบรคนิดเดียวก้ออยู่หมัด..

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
จานเบรกกับผ้าเบรกบางป่าว

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
ผมเคยมีประสบการณ์ ขับโตต้าไทเกอร์ สงสัยอยู่นานว่าทำไมเบรคไม่ค่อยจะอยู่ ปรากฏว่าตรวจสอบระบบเบรคพบว่าหม้อลมเบรครั่วครับ เลยเบรคแล้วรู้สึกแข็งๆ ระยะเบรคยาวมาก พอพบปัญหาจัดการเปลี่ยนหม้อลมเบรคใหม่ ของตาม spec นะครับผมไม่ชอบแปลง จากนั้นเถียงใจขาดเลยว่าใครว่ารถโตต้าเบรคไม่ดี

ดังนั้นในกรณีนี้ผมแนะนำให้ตรวจสอบระบบเบรคทั้งหมดโดยละเอียดก่อนครับ ซ่อมบำรุงให้สมบูรณ์ที่สุดแล้วลองดูว่ามันอยู่ดีหรือยัง ถ้ามั่นใจว่าทำทุกอย่างสมบูรณ์ตาม spec แล้วยังไม่ดีค่อยมาว่ากัน

ผ้าเบรคนี่ใช้ยี่ห้ออะไรดีคับ จะลองหามาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยนใ้ห้ก่อนครับ

แล้วจะสั่งได้จากที่ไหนคับผม :)

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อัลติเมท ครับ...

กลับมาที่ เรื่อง พื้นฐานก่อน...

มันเริ่มเบรคไม่อยู่เมื่อไรครับ...

แล้วทำอะไรไปแล้วบ้างครับ เ้ปลี่ยนผ้าเบรคครั้งสุดท้ายเมื่อไร ครับ

ระบบเบรค ของ โอเปิลเราจะสามารถเลียเบรคได้มากกว่าของรถยี่ปุ่นครับ กะน้ำหนักเท้าได้มากกว่าเพราะว่าปั้มเบรคทำงานแบบสไลทครับ แทนที่ระยะ ขยับของผ้าเบรคเข้าหาจาน มีอยู่ 5 mm การที่ปั้มเบรคทำงานแบบสไลท์ ทำให้ระยะขยับตัวของปั้ม เกิน 5 mm ครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ntping

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ต้นครับ  วันนั้นพี่เจอคนในคลับSpeedhearderracing ที่ตัวโหญ่ๆหน่อยครับ ที่ดูเรื่องเวป จำชือไ่ม่ได้ วันนั้นขับฟอร์จูนเนอร์มา แล้วเห็นที่เขาทำDIY ดังนี้ครับ

เค้าใช้วิธีเพิ่มลมเบรคครับ โดยต่อสายจากหม้อลมเบรคไปกระป๋อง(เขาเอากระป๋องดักไอน้ำมันมาแปลงเอา) ให้มีลมเบรคมากขึ้น โดยไม่ต้องเปลี่ยนเบรคให้ใหญ่ขึ้น  ฟังมาอีกทีแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเพื่อว่าเป็นแนวทางได้ครับ  ขอความคิดเห็นด้วยแล้วกัน ไม่รู้จริงไหม  (แต่น่าจะจริง)

เห็นด้วยกับเรื่องกลับมาพื้นฐานก่อน..ว่าทำอะไรมา ถ้าเครื่องแรงก็ไม่ว่ากันครับ  อิอิ :D

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
1. เอารถไปเช็คก่อนครับว่ามีไรเสีย และ ซ่อมหรือเปลี่ยนตามอาการ
2. ถ้าทุกอย่างปกติ เป็นผ้าเบ็นดิกครับ น่าจะราวๆ 4-5 พันมั้งเอาตัวเจ๋งๆที่ต้นบอก
3. ขอเตือนว่าไม่ต้องดัดแปลงอะไร ใดๆ ทั้งสิ้นครับ ในโอเปิลที่ขายในบ้านเรา
เวคตร้าบี เบรคดีที่สุดแล้วครับ

เอารถไปตรวจเช็คก่อนดีกว่าครับ แปลกแน่ๆ แต่เป็นอะไนเท่านั้น วิ่งอยู่ความเร็วเท่าไหร่ครับที่ว่าเบรคไม่อยู่นะครับ ยางเป็นไง ช่วงล่างใช้อะไรยังครับผม เหอะๆ ไม่อยากให้ทำรถแบบออกทะเลนะครับ
เหอะๆ ถ้สให้ผมแนะนำนะ โทรไปหา คุณสุรชัยครับเหอะๆ และสอบถาม บอกอาการ และหาทางแก้ครับ เหอะๆๆๆ
ง่ายสุดๆๆๆครับบผมเหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
มายืนยันครับว่าเบรคเวคบีดีสุดๆ

ถ้าไม่เอาให้ผมก็ได้ แฮ แฮะ (ตลกเอาของครับ)

:( เลว เหอะๆ

ผ้าเบรคเปลี่ยนครั้งสุดท้ายประมาณ 2 ปีที่แล้วอะคับ

ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไรคับ

แต่ผ้าเบรคเบนดิกนี่ 4-5 พันเลยหรอคับ :shock: :shock:

Offline chanat

• Tel 0896762564
ผ้าเบรคแท้เกรดOEM  ของGMน่าจะสักสอง พันกว่าๆนะครับ เรื่องดัดเรื่องแปลง ไม่จำเป็นครับ นัท ว่า แค่ ทำให้ มันกลับมาสมบูรณ์ ก็ดีมากแล้ว ครับ รถเรา ไม่ได้ ลงเครื่องแรง หรือเอาไปแข่ง สนามไหน แค่ ทำให้ กลับ มาสมบูณร์พร้อมใช้ก็ หรูแล้ว ครับ เหลือ ๆสำหรับเวคบีครับ สองร้อยกว่า บนมอเตอร์เวย์ ก็ เอา อยู๋ครับ ชนิดที่ในใจคิดว่า ฉิบหาย โดนแน่กู แต่ก็ เอาตัวรอดมาได้ครับ ลอง ไปตรวจเช็คดีๆครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ต้นครับ  วันนั้นพี่เจอคนในคลับSpeedhearderracing ที่ตัวโหญ่ๆหน่อยครับ ที่ดูเรื่องเวป จำชือไ่ม่ได้ วันนั้นขับฟอร์จูนเนอร์มา แล้วเห็นที่เขาทำDIY ดังนี้ครับ

เค้าใช้วิธีเพิ่มลมเบรคครับ โดยต่อสายจากหม้อลมเบรคไปกระป๋อง(เขาเอากระป๋องดักไอน้ำมันมาแปลงเอา) ให้มีลมเบรคมากขึ้น โดยไม่ต้องเปลี่ยนเบรคให้ใหญ่ขึ้น  ฟังมาอีกทีแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเพื่อว่าเป็นแนวทางได้ครับ  ขอความคิดเห็นด้วยแล้วกัน ไม่รู้จริงไหม  (แต่น่าจะจริง)

เห็นด้วยกับเรื่องกลับมาพื้นฐานก่อน..ว่าทำอะไรมา ถ้าเครื่องแรงก็ไม่ว่ากันครับ  อิอิ :D

อิอิ นั้น ตาโอครับ... อันนั้นเขาทำเพราะว่าพื้นฐานรถมันไม่ดีครับ.. วีโก้ โฟว์จูนเนอร์ ใครเถียงผมบ้าง... >:(

ผมว่า..ผ้าเบรคหมดแน่ๆเรย... ไม่หมดก็เสื่อมแล้วฮะ... ใช้เบรค ลูคัส ไม่ก็ OEM ครับ... (ลูคัสมันชอบมีเสียงหอน) ไม่ก็ TRW ครับ ถ้าจำไม่ผิด... :)

ระบบบกพร่องแน่นอนครับ งานนี้... เบรคเดิมๆมันดีโคตรๆ รถที่วางฝาแดง พี่สินยังเปลี่ยนเบรคเป็นเวคบีให้เลยครับ หย่ายที่สุดของรถในบ้านเราแล้วครับ...( เท่าโอเมก้า ) เพราะว่ามันมีรุ่น v6 ด้วยในต่างประเทศ ครับ :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เหอะๆ เชื่อผมมะ ตอนไปซ่อมมันต้องเป็นอะไรที่แบบว่า ฮาสุดๆ อีแบบเนี่ย เช่น อะไร แบบว่าง่ายๆทำนองนั้นนะเหอะๆ
ถามผมนะ TRW ครับ มีตังก็เบ็นดิก นี่ตือ 4 ล้อ หน้าหลังเลยนะครับเหอะๆ ราคาพอๆกัน ต่างกันนิดๆเอง

Offline Omega VIP

ผ้าเบรคแนะนำไม่ลูคัส ก็ TRW ครับ  เบรคอยู่แน่นอนครับ

ป.ล. เจ้าวิปปุ  ก๊อตเคยลองแล้วใช่ไหมครับ  อันนั้นเบรคลูคัสทั้ง 4 ล้อ ครับ + น้ำมันเบรค ATE Dot 4 เองนะครับ  กำลังจะเอา Dot 5 ลงไปแทนที่ครับ

Offline Nangnoy

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • เด็กนอกเมือง
คุณภาพอยู่ที่กำลังทรัพย์ :D :Dและการใช้งานถูกวิธี :) :) :)

จริงๆรถผมมันไม่ใช่ผ้าเบรค oem แล้วอะคับ รู้สึกว่านานมาแล้วช่างแปลงของเอาเด้ มาใส่

แล้วพวก ลูคัส trw เบนดิกนี่มันต่างกันอย่างไง แล้วนี่มันดีกว่า oem ปะคับ

แล้วมันราคาเท่าไร ซื้อได้ที่ไหนอะคับ

ถ้าไม่แพงมากจะลองมาใส่ดูก่อนคับ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ของพี่ ส่วนมากก่ยัด bendix เป็นหลัก บางทีก่ ferodo .. ก่โอนะ ทั้งคุณภาพกับราคา (คู่หน้า 2200 แต่ก่อน 1900 เอง และคู่หลัง 900)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

จริงๆรถผมมันไม่ใช่ผ้าเบรค oem แล้วอะคับ รู้สึกว่านานมาแล้วช่างแปลงของเอาเด้ มาใส่

แล้วพวก ลูคัส trw เบนดิกนี่มันต่างกันอย่างไง แล้วนี่มันดีกว่า oem ปะคับ

แล้วมันราคาเท่าไร ซื้อได้ที่ไหนอะคับ

ถ้าไม่แพงมากจะลองมาใส่ดูก่อนคับ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

มันเป็นยี่ห้อที่ พี่สินสั่งมาขายให้ลูกค้าครับ... เพราะว่า บางยี่ห้อใช้แล้วมีปัญหาเลยเหลือแค่ 2 ครับ.... :)

lap Time

TRW เป็นซัปผลิตผ้าเบรค ซาฟิร่า ครับเหอะๆ

ตกลงผ้าเบรคยี่ห้ออะไรดีสุดอะคับคับ เอาเบบที่คุ้มราคาที่สุดนะคับ :please:

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ผมว่าของศูนย์ก็ดีนะครับ แต่ราคามันชั่งโหดร้ายทารุณยิ่งนัก แต่แปลกครับ เคยลองสังเกตุดูที่จานเบรคเมื่อก่อนใส่ของ mintex จานเงาวับ ตอนนี้ใส่ของGM จานเบรคมันสีด้านๆ ไม่เงาอ่ะ

089-7015533

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง