corsa ไฟเช็คเครื่อง โชว์ตอนความเร็ว สัก50

beaushi · 7292

Offline beaushi

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • http://www.cmlifes.com
    • มาดูกัน...แล้วเชียงใหม่จะสนุกขึ้น อีกเยอะ
ไฟเครื่องมันอยู่ดีๆ ก้อขึ้นมาเองครับ..แล้วก้อ หายไปเอง

ผม มือใหม่opel ..ครับอยู่เชียงใหม่..อยากสอบถามว่า...

เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

รถ 1.4 เกียร์ auto

ปัจจุบัน มีปัญหา ความร้อน ดีด ขึ้นไป เกิน95-100 เป็นบางครั้ง.....

ส่วนมาก..จะเป็นตอนเริ่มขับออก มาใหม่ๆ...โดยเฉพาะในเมือง ช่วงรถติดหรือ กรณีรถแน่น...

ซึ่งจะมาพร้อมกับ ไฟเช็คเครื่อง...ที่ว่า...

พอขับไปซักพัก...ความร้อน..ก้อ ดีดลงมาครับ..ประมาณ 93-94 (น่าจะปกติ)

และไฟเช็คเครื่อง ก้อ หายไปด้วย....เวงกำ...มันคืออะไร..

ขับมาหลายยี่ห้อ..(มือสองครับ)...

ไม่เคยเจออะไรแบบนี้....

....ช่วย comment หน่อยครับ..ขอบคุณครับ..

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เดาว่า.... ขอเจอรถครับ... แฮะๆๆ โทรมานัดผมได้เลยครับ... แล้วพอทราบสาเหตุ จะได้ทำการแจ้งให้ท่านอื่นๆทราบโดยทั่วกัน... ;D ;D ;D

ผมว่า ไม่ วาวล์น้ำก็ สวิท์พัดลม สองอย่างนี้ ราคารวมเปลี่ยน ไม่เกิน 1000 เดียวครับ หายเป็นปลิดทิ้ง... :D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ไฟเครื่องมันอยู่ดีๆ ก้อขึ้นมาเองครับ..แล้วก้อ หายไปเอง

ผม มือใหม่opel ..ครับอยู่เชียงใหม่..อยากสอบถามว่า...

เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

รถ 1.4 เกียร์ auto

ปัจจุบัน มีปัญหา ความร้อน ดีด ขึ้นไป เกิน95-100 เป็นบางครั้ง.....

ส่วนมาก..จะเป็นตอนเริ่มขับออก มาใหม่ๆ...โดยเฉพาะในเมือง ช่วงรถติดหรือ กรณีรถแน่น...

ซึ่งจะมาพร้อมกับ ไฟเช็คเครื่อง...ที่ว่า...

พอขับไปซักพัก...ความร้อน..ก้อ ดีดลงมาครับ..ประมาณ 93-94 (น่าจะปกติ)

และไฟเช็คเครื่อง ก้อ หายไปด้วย....เวงกำ...มันคืออะไร..

ขับมาหลายยี่ห้อ..(มือสองครับ)...

ไม่เคยเจออะไรแบบนี้....

....ช่วย comment หน่อยครับ..ขอบคุณครับ..

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับขับมาจนสนิดกันแระ.... ;D ;Dวันไหนไม่เจอมันรู้สึกแปลๆยังไงไม่รู้สิ  :มั้ง: :มั้ง:ของผมเป็น 3ประตู 1.4ไอ ออโต้ ขอรับ :bye: :bye:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• *
    • มาดูกัน...แล้วเชียงใหม่จะสนุกขึ้น อีกเยอะ
ทั้งหมด เกิดจาก ตอนแรก ความร้อนไม่ขึ้นครับ....( แต่ไฟเครื่องก้อไม่โชว์นะ)

พอเปลี่ยน..วาวล์น้ำ ผมซื้อที่ รัตนพานิช 350 บาท ...ซึ่งเปลี่ยนไปแล้ว...ครับ

ที่มัน เหมือน หัวเทียน เสียบตรง ฝาเครื่อง ใช่ไหมครับ..

แต่ไม่รู้ว่าตรงรุ่นรึป่าว...

แต่ที่งง คือ ไฟเช็คเครื่อง...มันเกี่ยวอะไร..กับพวกความร้อนนี้

หรือมันมาจากสาเหตุอื่น.....น่ะครับ

แล้วจะโทรไป รบกวนนะครับ..

• *

[/quote]

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับขับมาจนสนิดกันแระ.... ;D ;Dวันไหนไม่เจอมันรู้สึกแปลๆยังไงไม่รู้สิ  :มั้ง: :มั้ง:ของผมเป็น 3ประตู 1.4ไอ ออโต้ ขอรับ :bye: :bye:

[/quote]

รุ่นเดียวกันเลย ครับ....

น่าจะ ปัญหาเดียวกัน..

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับขับมาจนสนิดกันแระ.... ;D ;Dวันไหนไม่เจอมันรู้สึกแปลๆยังไงไม่รู้สิ  :มั้ง: :มั้ง:ของผมเป็น 3ประตู 1.4ไอ ออโต้ ขอรับ :bye: :bye:

[/quote]

รุ่นเดียวกันเลย ครับ....

น่าจะ ปัญหาเดียวกัน..
[/quote]

ความร้อนไม่ขึ้นมันก็โชว์ครับ เดี๋ยวก็มาทักทายเดี๋ยวก็หายไป....แบบว่าไปไม่ลามาไม่ไหว้อ่ะครับ ส่วนเรื่องที่ว่ามันเกิดจากอารายนั้นรอถามคุณต้นละกานผมก็ม่ะรู้เหมียนกัลล์ :-[ :-[

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
พี่หมอครับ วันนี้พาเจ้า corsa stitch ไปล้าง ลิ้น วาล์วปีกผีเสื้อมาครับ  ขับมายังไม่อาการเครื่องส้มให้เห็น  เดี๋ยว พรุ่งนี้ดูอีกที  ผลคืบหน้าจะมารายงานครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ผมพึ่ง อ่านเจอว่าไฟเครื่องขึ้นแฮะ.... เป็นไรหว่า... :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 :)ลองถอดขั้วแบตซัก 10 นาทีแล้วใส่กลับดูครับ ลองสังเกตุว่าหายไหม ถ้าหาย ไม่หาย แจ้งด้วยครับ

พี่หมอครับ วันนี้พาเจ้า corsa stitch ไปล้าง ลิ้น วาล์วปีกผีเสื้อมาครับ  ขับมายังไม่อาการเครื่องส้มให้เห็น  เดี๋ยว พรุ่งนี้ดูอีกที  ผลคืบหน้าจะมารายงานครับ

ขอบคุณครับลุงโทนี่ :D ได้ความอย่างไรแล้วช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ งั้นขอถามหน่อยครับไปล้างมาราคาเที่ไหร่ ล้างที่ไหน ไปกี่โมง ใช้เวลานานไหม ช่างที่ร้านหล่อป่าว  เดินทางสะดวกไหม ไปกับใคร กลับถึงบ้านกี่โมง ติดไฟแดงกี่ครั้ง แค่นี้ละครับขอบคุณ :bye:

ผมเอาทิ้งไว้ให้ 0-Chev บางบัวทอง(ห่างจากบ้าน 2กิโล ไม่มีไฟแดง) ทำให้ครับ ตอนแรกจะเปลี่ยนยางรองเบ้าโช้ค กับ ล้าง selecter switch gear
พวกโทรแจ้งราคาแรงเปลี่ยนยางรองเบ้า ข้างละ 850 แพงกว่าอะหลั่ยผมอีกเลยไปให้เปลี่ยนแต่ซื้ออะหลั่ยเขา ข้างละ 730บาท ไม่รวม Vat

ตอนกลับมารับรถ  ดูบิล ใบสั่งงาน คนละเรื่องเลย  บอกให้ทำ
1. เปลี่ยนยางรองเบ้าโช้ค
2. ตรวจสอบ ฟิวส์
3. ล้าง selecter switch gear
พนักงานรับรถเสือกไม่ใส่คำ " Gear "ในใบงาน ช่างเลยล้างแต่ลิ้นวาล์วปีกผีเสื้อให้อย่างเดียว (เพราะคราวก่อนเขาล้าง idle valve ไป)
พวกไม่คิดตังค์ครับ

สรุปจ่ายไปเฉพาะค่าอะหลั่ย 1460บาท ลิ้นสะอาดขึ้น  แต่ เครื่องส้มยังคงแสดง

แต่แสดงช้าลง  ปกติจะเสนอหน้าตอน 2-3กิโมตรแรก แล้วดับ สลับติดไปทุกๆ 5 นาที...วันนี้เช้าผมวิ่งเกือบถึงสวนผัก(22 km) ถึงจะแสดง  ยังไม่มั่นใจว่าเกิดจากอะไร

ที่ 0-chev มีแต่ tech II ตรวจวัดชีพจรไม่ได้ครับ  ที่น่าเจ็บใจคือ บอกให้ล้าง selecter gear ดันไปทำไรก้ไม่รู้เสียเวลา...อิ๊บ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ทั้งหมด เกิดจาก ตอนแรก ความร้อนไม่ขึ้นครับ....( แต่ไฟเครื่องก้อไม่โชว์นะ)

พอเปลี่ยน..วาวล์น้ำ ผมซื้อที่ รัตนพานิช 350 บาท ...ซึ่งเปลี่ยนไปแล้ว...ครับ

ที่มัน เหมือน หัวเทียน เสียบตรง ฝาเครื่อง ใช่ไหมครับ..

แต่ไม่รู้ว่าตรงรุ่นรึป่าว...

แต่ที่งง คือ ไฟเช็คเครื่อง...มันเกี่ยวอะไร..กับพวกความร้อนนี้

หรือมันมาจากสาเหตุอื่น.....น่ะครับ

แล้วจะโทรไป รบกวนนะครับ..

>:( นั่นแหละตัวก่อให้เกิดปัญหา....เพราะว่่ามันไม่ใช่ วาล์วน้ำครับพี่น้องครับ  ถ้าให้เดา...มันคือECT ตัววัดอุณหภูมิน้ำ แล้วส่งค่าไปยังกล่อง
เพื่อที่จะได้สั่งจ่ายน้ำมันให้เผาไหม้ได้ถูกต้อง  พอค่าที่ได้ผิด มันก้อจ่ายน้ำมันผิด  โอทูจับได้มันก้อฟ้องครับ

ส่วน วาล์วน้ำนั้น มันอยู่ด้านข้างเครื่อง ท่านต้องรื้อชุดสายพานไทมิ่ง ถึงจะถอดมันออกมาได้ หน้าตามันก้อประมาณนี้
วาล์วน้ำเครื่อง 16 วาล์วครับ ของแปดวาล์ เดือยสั้นใหญ่กว่า

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
พี่โทนีครับ พี่อ้วนจัดชุพิเศษให้ 14 รับกัน 6 เดือนฮอนเกียร์นะ แต่ต้องเอาบัตรสมาชิกลูกพี่บังมาแลกเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ตัวแบบนี้อะป่าวที่ท่านบอกว่าเหมือนหัวเทียนอ่ะ...เสียบแถวๆฝาเครื่องหลังสูบที่1 นับจากสายพานไทมิ่ง

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
พี่โทนีครับ พี่อ้วนจัดชุพิเศษให้ 14 รับกัน 6 เดือนฮอนเกียร์นะ แต่ต้องเอาบัตรสมาชิกลูกพี่บังมาแลกเหอะๆ
โห....ชุดพิเศษให้ 14K รับประกัน 6 เดือน นี่สุดยอดเลยนะครับ คุณลูกตาลเคยไปทำมา 50K แนะ อยากหาAutoมาใช้บ้างแลัว  :D

จัดมาจริง     ก็จัดไปอย่าให้เสีย

• *
สรุป เรื่องของผม ที่ ตั้งกระทู้ไว้ เรื่องไฟเครื่องโชว์...

ไปให้ร้าน ช่างเต้ยที่ เชียงใหม่ดู

ช่าง..ใช้ notebook ต่อกับรถ..

แจ้งว่า เป็นที่ sensor ออกซิเจน ครับ

...ความร้อน ผม ปกติ ..ช่างเค้าว่างั้น

ตกลง ก้อเลย ไม่เกี่ยวกับความร้อนครับ...

เหอๆ...

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
รถกระผมเมื่อก่อนก็เป็นครับ แต่อาการของกระผมมันเสีนที่ map sensor ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

รถกระผมเมื่อก่อนก็เป็นครับ แต่อาการของกระผมมันเสีนที่ map sensor ครับ

อย่างนี้ต้องรีบเปลี่ยนครับ                                                       เปลี่ยนคนขับด่วน

อย่างนี้ต้องรีบเปลี่ยนครับ                                                       เปลี่ยนคนขับด่วน

ที่ว่ามาเนี่ยคันสีแดง 5ดอ ที่มีเส้นมีสายใช่อ่ะป่าว 8) 8) 8)

อย่างนี้ต้องรีบเปลี่ยนครับ                                                       เปลี่ยนคนขับด่วน

ที่ว่ามาเนี่ยคันสีแดง 5ดอ ที่มีเส้นมีสายใช่อ่ะป่าว 8) 8) 8)

เจ้า Corsa Stitch(คันแดง)อยากเปลี่ยนตุ๊กตาหน้ารถมากกว่าครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง