น้ำหาย

เอกอิ่ม · 3105

Offline เอกอิ่ม

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
on: 01 Dec 2014, 12:16
เปลี่ยนหม้อพัก ฝา ท่อ ถอดหม้อน้ำซ่่อมแล้ว แต่น้ำยังหาย
อาทิตย์หนึ่ง เติมประมาณเกือบครึ่งลิตร ปกติหรือไม่
ช่วยแนะนำร้านตรวจเช็ค ซ่อมหม้อน้ำ + พัดลม ด้วยครับ
ขอบคุณมาก

Offline joessnarin

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4 3D
  • สีรถ : ขาว + สติกเกอร์ดำ
  • เครื่องยนต์: 1,400 ซีซี
Reply #1 on: 01 Dec 2014, 13:04
บางทีอาจไม่เกี่ยวกับหม้อน้ำนะครับ  เคยเป็นครับ  ลองดูพวกข้อต่อของท่อน้ำโดยเฉพาะถ้าติดแก๊สท่อน้ำเยอะเลยครับ ต้องดูเวลาเครื่องร้อน (ตอนเครื่องเย็นจะไม่เห็นไม่มีแรงดัน) บางทีจะมีจุดที่เรามองไม่เห็นซึมออกมาทีละนิดๆ การแก้ไขใช้กาวดำ  หรือ กาวขาว ทาบางๆ ที่ท่อด้านในก่อนสวมไปยังข้อต่อต่างๆ ครับ (เน้นบางๆ นะครับ เวลาถอดเดี๋ยวถอดยาก) โชคดีครับ...

• *
Reply #2 on: 02 Dec 2014, 10:46
ขอบคุณครับ
เจอร่องรอยแล้ว หยดเป็นคราบใต้หม้อน้ำ ล่าง ด้านขวา (หันหน้าเข้ารถ)
แต่ยังไม่เจอต้นตอ  ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ
หรือต้องถอดหม้อน้ำดูอีกรอบครับ   ขอบคุณมาก

Offline yut

• **
Reply #3 on: 02 Dec 2014, 16:23
ใช้น้ำยาหม้อน้ำที่เป็นสีเขียว/ชมพู เติมหรือเปล่า ถ้าใช้อยู่ก็ดูคราบน้ำที่ออกมา เดี๋ยวก็รู้  (สีเขียวจะเห็นค่อนข้างชัดเจน)

Offline Xamky

• **
Reply #4 on: 02 Dec 2014, 17:59
ปะเก็นฝาน่าจะผุแล้วครับ เคยเป็นอยู่ น้ำมันเข้าไปในกระบอกสูบ ออกไปกับท่อ ลองถอดหัวเทียนดูครับ สูบไหนเขม่าดำจับเยอะก็แสดงว่าไปสูบนั้น

• *
Reply #5 on: 04 Dec 2014, 10:31
ขอบคุณมาก
เติมน้ำยาหม้อน้ำสีเขียวแล้ว พรุ่งนี้จะมุดดูอีกรอบ
ประเก็นฝาสูบ นี่เปลี่ยนประเก็น หรือ ต้องเปลี่ยนฝาสูบเลยครับ
แถวดอนเมือง รังสิต มีร้านซ่อมหม้อน้ำ  หรือ อู่แนะนำบ้างไหมครับ   

Offline surach

• **
Reply #6 on: 14 Dec 2014, 22:18
ของผมคันนึง ฝาสุบผุ อันนี้ไม่ยาก
อีกคันนึงมีคราบน้ำที่แถวๆท่อน้ำหลังท่อไอดี ดูก็ยากไม่รู้รั่วตรงไหน

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #7 on: 15 Dec 2014, 14:40
หากสงสัยว่า "ปะเก็นฝาสูบผุ" ให้ลองทำตามนี้ดูนะครับ
หลังจากจอดรถตอนเย็น ยามเช้าให้ชักก้านวัดน้ำมันดู ถ้าน้ำรั่วเข้าระบบน้ำมันหล่อ จะมีไอน้ำมาเกาะที่ก้านวัดน้ำมันครับ
แต่ถ้ารั่วออกไอเสีย ปลายท่อจะมีควันสีขาวครับ สตาร์ทเมื่อไหร่ ก้อมีควันเมื่อนั้น
 :มั้ง:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง