การรีดไถบนถนนหลวงโดยเจ้าหน้าที่ตำรวจ

corsaGT · 1542

Offline corsaGT

• นักรบพเนจร
  • **
เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นประจำ สาหตุหนึ่งคือตำรวจที่เป็นผู้ถือกฏหมาย

ใช้กฏหมายเป็นเครื่องมือหากิน

ในขณะที่ผู้ใช้รถใช้ถนนก็ไม่เข้าใจกฏหมายดีพอ

ทำให้เกิดช่องในการหาผลประโยชน์ นายวันชัย บุนนาค

ผู้ใช้รถใช้ถนนคนหนึ่ง แสดงความเห็นและความข้องใจใน

การจับกุมรถที่ """" วิ่งเลนขวา """""

" ข้อหาฮิตบนทางหลวง "

เขาเดินทางในหลายพื้นที่ พบว่าถนนหนทางใน

ประเทศไทยพัฒนาขึ้นเรื่อย ๆ รถยนต์ก็พัฒนาขึ้น

กฏหมายก็พัฒนาตาม

" แต่ตำรวจซึ่งเป็นผู้บังคับใช้กฏหมายพัฒนาไปด้วยหรือเปล่า "

เจ้าหน้าที่ตำรวจที่ประจำอยู่ตามถนนสายใหญ่ ๆ โดยเฉพาะ

เส้นทางไปแหล่งท่องเที่ยว เช่น ชลบุรี หรือพัทยา มักจะเรียกจับ

รถด้วยข้อหาแทรงซ้ายแล้วไม่เข้าไม่เข้าช่องซ้าย

.......รถบรรทุก รถกระบะ รถปิกอัพ รวมทั้งรถเก๋ง......

ขอใบขับขี่แล้วเอาไปถือไว้

" ทำท่าจะเขียนใบสั่ง "

ผู้ขับขี่ส่วนใหญ่เดากิริยาท่าทางออก

....ส่งเงินให้ เพื่อแลกกับการที่ไม่ต้องเสียค่าปรับที่แพงกว่า

และเสียเวลาไปเสียค่าปรับที่โรงพัก ตาม พ.ร.บ. จราจรทางบก

พ.ศ. 2522 ในมาตรา 34 และ 35 ระบุถึงเรื่องนี้ไว้อย่างชัดเจน.......

จับใจความได้ว่า ถนนที่มีช่องทางเดินรถไปในทางเดียวกัน

ตั้งแต่สองช่องทาง ที่รถต้องไม่แล่นสวนทางกัน รถที่ได้รับการยกเว้น

ไม่ต้องแล่นในช่องซ้ายตลอดเวลาคือ รถบรรทุกที่มีน้ำหนักไม่เกิน

1,600 กก. หรือรถปิกอัพ และรถยนต์ส่วนบุคคล หรือรถเก๋ง

ส่วนที่แซงในช่องขวาแล้วต้องกลับเข้าช่องซ้ายคือ

รถบรรทุก รถโดยสาร รถจักรยานยนต์หรือรถยนต์ที่แล่นช้ากว่าคันอื่น

ทางหลวงสายใหญ่ในเมืองไทยที่ขาไปและขากลับแยกคนละฝั่งต้อง

ถือว่าเป็นถนนที่เดินรถไปในทางเดียวกัน ตามเจตนารมณ์ของกฏหมาย

ที่ไม่ต้องการให้รถที่ขับสวนทางกันเฉี่ยวชน ถ้าเป็นเช่นนี้การขับรถเก๋ง

หรือขับรถปิกอัพในช่องขวา ย่อมทำได้ ไม่ผิดกฏหมาย การตีความตาม

กฏหมายเรื่องนี้ยังไม่ชัดเจน ตำรวจจราจรหรือตำรวจทางหลวง ควรทำความ

เข้าใจกฏหมายเรื่องนี้ให้เป็นไปมนแนวทางเดียวกัน พร้อมทำความเข้าใจ

กับประชาชนด้วย ผู้ใช้รถใช้ถนนจะได้ปฏิบัติได้ถูกต้อง

.........จะจับหรือจะไถก็ขอให้มีกฏหมายรองรับ.........

ToyoTa Crown Ms133
082-6840969

Offline jubjibman

• **
  • No.: 262
  • รุ่นรถ: Opel Astra 1.6 8v มือ1 17ปี
  • สีรถ : two-tone ดำ-เทา
  • เครื่องยนต์: C16se เครื่องเดิมๆ ติดรถมา
เอาใบสั่งไปฟ้องศาลปกครองเลยได้ไม๊ครับ

Offline wiwat

• **
  • Tel 086 0330741
ผมเคยเจอ  ผมว่าเหมือนโจรเลย   ปิดหน้า ใส่แว่นดำ  ป้ายชื่อยศ ก็ไม่ติด  ตำหนวดจริงหรือตำหนวดปลอมก็ไม่รู้  ( ทำเหมือนโจรเลย)  ฝากผู้ใหญ่ด้วยครับ จริงใจกันหน่อยเปิดหน้าตา ชื่อเสียง เรียงนาม หน่อย

Offline มหิงสา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
เคยเจอตอนขึ้นเหนือ  :ไถ:  แต่ก็ยื่นใบแดงๆให้ไปนะครับ   :red:

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ผมเพิ่งเจอมันเล่นดักตอนกลางคืน โคตรเสียวเลยยืนกลางถนนกับไฟฉายแค่อันเดียว ถ้าผมมองไม่เห็นแล้วเกิดชนขึ้นมาเนี่ยอยากรู้ว่าเราเป็นคนผิดรึเปล่า  >:(

www.opel.in.th

089-7015533

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ผมเพิ่งเจอมันเล่นดักตอนกลางคืน โคตรเสียวเลยยืนกลางถนนกับไฟฉายแค่อันเดียว ถ้าผมมองไม่เห็นแล้วเกิดชนขึ้นมาเนี่ยอยากรู้ว่าเราเป็นคนผิดรึเปล่า  >:(

ถ้าชน..ให้บอกว่า

พบเห็นประชาชนแต่งกายคล้ายเจ้าพนักงาน กีดขวางเส้นทางจราจรในยามวิกาล คาดว่าจะมีจุดประสงค์ร้าย เพื่อความปลอดภัยกับชีวิตและทรัพย์สิน จึงไม่จอดครับ...

แต่ถ้า ชนมัน ก็ลงหน้า 1 เลย ...แม่งจะได้เลิกมายืน ทำหอกกลางถนนกลางคืนๆ ซะที.. มันอันตราย... ตำรวจที่มายืนแบบนี้... ผิด 100% ครับ  >:( >:( >:( >:(

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
มีเพื่อนส่งเมล์มาให้อ่ะเลยเอามาลง ไม่รู้ว่ามันจริงหรือเปล่าอ่ะนะ

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้    

มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บัณทึกสถานะการณ์
ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น. วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
     แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้ บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
     ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ไป ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์
     เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ไป ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
     เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว กรุณาบอกต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย

089-7015533

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ชี้แจงจากความคิดของกระผมน๊ะครับ การที่ท่านตำรวจยึดใยขับขี่ ท่านมีอำนาจยึดไว้ได้ครับเพื่อที่นำไปตรวจสอบว่าบุคคลนี้ได้ขับรถยนต์คันนี้มา เพื่อมีการโจรกรมมอะไรต่าง ๆ นา นา ครับ แต่โดยมากที่ไม่ยอมให้ยึดใบขับขี่เพราะบางที มันไม่ยอมเอาไปเก็บไว้ที่โรงพักครับ เวลาเราไปเสียค่าปรับแล้ว ยังต้องวิ่งหาใบขับขี่อีก ผมว่าบางคนน่าจะเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้ครับ อย่างบางกรณี ท่านที่ขี่รถมอเตอร์ไซค์แล้วโดนยึดรถบ้าง ถ้าไม่ไปเสียค่าปรับเลยเขาก็เอารถไปไว้ที่โรงพัก ทีนี้แหละครับ รถถึงโรงพักแต่กุญแจรถไม่รู้อยู่ไหน เหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นประจำครับ เอาเป็นว่าสะดวกจ่ายก็จ่ายเถอะครับ มันแก้ระบบไม่ได้หลอกครับ  :red:  :red:  :red:  :red:

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง