แอร์..ฉุดกระชาก ลากถู

thiratoon · 8921

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ประเดิมเลยละกันครับ

ตอนนี้เจ้า Stitch เจอปัญหา วิ่งทางยาว เปิดแอร์ รู้สึกเหมือนแอร์มันตื้อๆๆๆ เสียงดังอื่อออออออออด้านหน้าเครื่อง
พอปิดสวิทช์แอร์เสียงเงียบลง...มันเป็นหยังหว่า

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline ksuchon

• DekGayRay's
  • Pen-Gay Team
คอมแอร์มันทำงานอ่ะครับลุง มันก็ฉุดเครื่องยนต์ไปด้วย

ผมก็เป็นยิ่งตอนเดินเบาจะเห็นชัดเลย เปิดแอร์ กับ ปิดแอร์รอบเครื่องไม่เท่ากัน

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ต้องหาคอมแอร์ลูกสูบ แรงๆ แต่เบาๆเครื่องครับ
เอาไว้ทำห้องเย็นโดยเฉพาะ

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
คอมของรถตู้กระป้อ..(suzuki daihutsu) น่าจะดีนะ
เพราะพวกนั้นใช้เครื่องแค่ 650-1000 cc เอง

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้

ตอนนี้เจ้า Stitch เจอปัญหา วิ่งทางยาว เปิดแอร์ รู้สึกเหมือนแอร์มันตื้อๆๆๆ เสียงดังอื่อออออออออด้านหน้าเครื่อง
พอปิดสวิทช์แอร์เสียงเงียบลง...มันเป็นหยังหว่า

คอซ่าผมก็เป็นพี่แอร์ทำงาน เร่งไม่ออก ปิดแอร์พุ่งพรวด เวลาจะแซงแบบทันในปิดแอร์ แซงสบายเลยอ๊ะ น่าจะมีระบบเหมือนแอสตร้าเนอะ ที่เวลาเร่งแล้วแอร์มันจะตัดการทำงานก่อนเพื่อเร่งแล้วจะต่อระบบใหม่ เครื่่องอีโคเทคจะมีระบบนี้ ยกเว้น 8 วาวล์ ลูกเมียน้อยไม่มีระบบนี้

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
คอมแอร์มันทำงานอ่ะครับลุง มันก็ฉุดเครื่องยนต์ไปด้วย

ผมก็เป็นยิ่งตอนเดินเบาจะเห็นชัดเลย เปิดแอร์ กับ ปิดแอร์รอบเครื่องไม่เท่ากัน

ใช่ครับ...เพิ่มเติมนิดนึงครับ...ดูที่คอมแอร์นิดนึงว่ารหัสอะไร...ของคอร์ซ่าเดิมๆเรามันคือSD507...
แต่ถ้าโดนเปลี่ยนเป็นSD508มันจะฉุดเครื่องมากๆ...

แต่ถ้าเช็คแล้วเป็นคอมSD507...สิ่งที่ต้องดูตามมาคือ...
แรงดัน(เพรสเชอร์)ด้านแรงดันสูง(High Pressor)....มีแรงดันเท่าไหร่...

(ตามปรกติแรงดันน้ำยาแอร์ในอุดมคติคือ
..แรงดันน้ำยาแอร์ด้านต่ำ(Low Pressor)=30-35 Psi/Inc
..แรงดันน้ำยาแอร์ด้านสูง(High Pressor)=170-200 Psi/Inc
ถ้าแรงดันน้ำยาท่านได้ตามนี้ ถือว่าระบบแอร์เพอร์เฟกนะครับ=เย็นแน่นอน)

ขอบอกว่าเวลาไปที่ร้านที่เขาซ่อมแอร์ขอดูเกจน์วัดน้ำยาเค้าซักหน่อยนะครับ(เรื่องดูแบบไหนยังไงผมจะมาบอกทีหลังนะครับ)...
เอาไว้แค่นี้ก่อนนะครับ...
ถ้ามีรายละเอียดมาเพิ่มเติม..
ผมจะมาวิเคราะห์อาการเพิ่มให้นะครับ....

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
..แรงดันน้ำยาแอร์ด้านต่ำ(Low Pressor)=30-35 Psi/Inc
..แรงดันน้ำยาแอร์ด้านสูง(High Pressor)=170-200 Psi/Inc
อยากทราบว่า วัดที่รอบเครื่องเท่าไหร่ครับ แล้วเวลาเติมน้ำยา (R12) เราจะดูเกจอย่างไรครับ :มั้ง: :ตาปิ้ง:

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

อยากทราบว่า วัดที่รอบเครื่องเท่าไหร่ครับ แล้วเวลาเติมน้ำยา (R12) เราจะดูเกจอย่างไรครับ :มั้ง: :ตาปิ้ง:
ตามปกติก้อที่รอบเดินเบานะครับ...เวลาเติมน้ำยาไม่ควรเร่งรอบครับเพราะมันจะโอเว่อร์ชาร์จนะครับ...
เรื่องการอ่านเกจน์น้ำยา...ผมจะเอามาลงทั้งรูปและวิธีการอ่านให้นะครับ(จะพยายามให้ได้เร็วที่สุดครับ)...

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
รอดูครับๆ :)

ความรู้ๆ :D

Offline taeichi

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เป็นเหมือนกันครับดังกราวเลยครับดังอื้อ~~~~~~~~
 แต่ผมสงสัยครับ ว่าเวลาเร่งเครื่องจะเซงเนี่ยแอร์ไม่เห็นมันตัดให้เลยอ่ะครับ Astra 1.8i 16v อะครับ

เป็นเหมือนกันครับดังกราวเลยครับดังอื้อ~~~~~~~~
 แต่ผมสงสัยครับ ว่าเวลาเร่งเครื่องจะเซงเนี่ยแอร์ไม่เห็นมันตัดให้เลยอ่ะครับ Astra 1.8i 16v อะครับ

มี2อย่างครับพี่...น้ำยากะเทอร์โมสตัท...ง่ายๆเช็คน้ำยาก่อน...เวลาแอร์ทำงานมานมีฟองละเอียดๆเหมือนฟองสบู่...
ตวงช่องมองน้ำยาของดรายเออร์ป่าว...ถ้าไม่มีก้อไปไล่ระบบไฟ+เช็คเทอร์โมสตัทได้เรยครับ...

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT

ไอ้ที่เสียงดังอื้ออออออด้านหน้าเครื่อง ก็คือเสียงพัดลมระบายความร้อนของคอยด์ร้อนครับ เพิ่งนึกออก ;D

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

มันต้องแซงแบบกระชากหน่อยอะนะท่าน
แบบว่า ลดเกียร์กดคันเร่ง...แบบนี้อ่ะครับ ถ้าเกียร์เดิมแล้วกด...มันไม่ตัดครับ
หลักการตัดการทำงานของคอมฯแอร์ โอเปิ้ล อาศัยการตรวจจับการเปลี่ยนแปรงของรอบเครื่องในช่วงเวลาหนึ่งครับ
ถ้าการเปลี่ยนแปลงไม่มาก(เร่งแซงโดยไม่ได้ทดเกียร์)ก้อไม่ตัด
แต่ถ้าเปลี่ยนแปลงมาก(ทดเกียร์ คลิกดาวน์ หรือ โหมดสปอร์ท) ก้อจะตัดเพื่อที่จะใช้กำลังเครื่องอย่างเต็มที่ครับ

หรือจะทดลองแบบง่ายๆก้อได้ ติดเครื่อง เปิดแอร์ แล้วลองเบิ้ลเครื่องดูครับ...
ถ้าเดินระบบแอร์ผ่านกล่องECU มันจะตัดการทำงานของคอมฯแอร์
แต่ถ้าต่อตรงระบบแอร์ มันก้อไม่ตัด

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline playtg

• *
หาร้านแอร์ที่ไว้ใจกันได้ก่อนดีกว่าครับ มีหรือเปล่า สะดวกแถวซอยมิสทมีนไหมครับ พอแนะนำให้ได้

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
พี่จุ๊บของผมก็เป็นด้วยอะครับ พอปิดแอร์วิ่งกระฉุดเลยย พอเปิดเข้าโหมดขึ้นช้าา.....จั๊วแดงครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline bat

• bat
com 507 เวลาตัดการทำงานก็ปรกติ แต่บางครั้งมันตัดรุนแรงกระชากถึงกะดับหรือเกือบดับไปเลยก็มี ต้องไปเช็คตรงไหนดีอ่ะจุ๊ป ??? ???

com 507 เวลาตัดการทำงานก็ปรกติ แต่บางครั้งมันตัดรุนแรงกระชากถึงกะดับหรือเกือบดับไปเลยก็มี ต้องไปเช็คตรงไหนดีอ่ะจุ๊ป ??? ???

ถ้าดึงถึงกะดับก้อถอดคอมมาเช็คได้แล้วมั้งพี่...น่าจะใกล้หมดอายุ...

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
คอซ่ากระผมก็ sd 507 เป็นเหมือนทุกคนพูด คือแอร์ทำงานรถอืดวิ่งไม่พุ่ง แอร์ตัดกดกระจาย เอางี้ เวลามามีตติ้งกันก็พกสายวัดแรงดันมาด้วยก็ดีเนอะ เสี่ยจุ๊พ ยังไงผมรอดูวิธีอ่านเกจ์อยู่น๊ะครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

มีฟองเดือดปุดๆๆเรยครับ ดับเครื่อง ปิดแอร์แล้วก็ยังเดือด ตาchanat ก็เคยเห็น  ต้องดูอะไรต่อครับ

มี2อย่างครับพี่...น้ำยากะเทอร์โมสตัท...ง่ายๆเช็คน้ำยาก่อน...เวลาแอร์ทำงานมานมีฟองละเอียดๆเหมือนฟองสบู่...
ตวงช่องมองน้ำยาของดรายเออร์ป่าว...ถ้าไม่มีก้อไปไล่ระบบไฟ+เช็คเทอร์โมสตัทได้เรยครับ...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
มีฟองเดือดปุดๆๆเรยครับ ดับเครื่อง ปิดแอร์แล้วก็ยังเดือด ตาchanat ก็เคยเห็น  ต้องดูอะไรต่อครับ

ปัญหามากนักก็ขายทิ้งไปเหอะมานี่ๆเดี๋ยวน้าเบิร์ดรับเอาไปซ่อมเอง จายสดๆเลย35,000฿ ต้องเอาไปทำอีกเยอะ ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ขายผ่อนครับ  ไม่ร้อนเงิน  ผ่อนเพลินๆเงินมาครบ พบกันที่ขนส่ง

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
เหมือนรถมันไม่อยากอยู่กับเจ้าของอะครับ จะเป็นโน้นเป็นนี่อยู่เรื่อย
อาการอย่างนี้ส่วนใหญ่จะเกิดเมื่อเจ้าของเริ่มประกาศขาย แบบรอราคาดีๆ

เมื่อวานไปเจอ x14 full option แอร์แบค 120,000 แต่ไปเร็วจัง......

http://sindrauto.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=8723#25121
« Last Edit: 05 Apr 2010, 10:36 by Korza »

Offline zenic100

• *
    • รีสอร์ทเชียงใหม่
มือใหม่corsa  ท่านเป็นนักวิทยุสมัครเล่นหรือเป่าครับ ผมก็เป็นครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
มือใหม่corsa  ท่านเป็นนักวิทยุสมัครเล่นหรือเป่าครับ ผมก็เป็นครับ

เป็นครับ E2 0 MMO 144.6500MHz.ครับ ติดต่อได้ครับ ที่รู้ๆในนี้ยังมี E2 0 RRW อีกท่านนึงครับ

ลองดูในนี้ครับมีหลายท่านครับ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,2287.0.html

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง