อยากรู้เรื่องการอ่านเกจน์น้ำยา ที่ร้านเอาเอาว่าอัดๆแล้วบอกว่าขาด ไม่ขาด

jeabjamiro · 9117

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
มันดูไงครับ สังเกตุตรงไหน และ อันไหน คืออะไร ทำเพื่อไร เจ้าหน้าจำไมๆๆๆๆ ครับผมเหอะๆ
แต่อยากรู้จริงๆครับ  :น้ำร้อน: :น้ำร้อน: :น้ำร้อน:
ขอบคุณครับ อย่าลืมเรื่องแก็สด้วยครับพี่ครับบบ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
ไรคือเกตส์อ่า...อธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
 :-[ ไอ้กลมๆ 2 อันที่มีเข็มๆวัดนะครับพี่ เขาเร็วว่าอะไรครับ รู้แต่ว่ามันใช้ ดูแรงอัดอะครับพี่  :ตาปิ้ง: เครื่องของเรื่องง่วงครับพิมพ์ ผิดอะครับเหอะๆ
เรื่องการอ่านเกจน์น้ำยา

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

:-[ ไอ้กลมๆ 2 อันที่มีเข็มๆวัดนะครับพี่ เขาเร็วว่าอะไรครับ รู้แต่ว่ามันใช้ ดูแรงอัดอะครับพี่  :ตาปิ้ง: เครื่องของเรื่องง่วงครับพิมพ์ ผิดอะครับเหอะๆ
เรื่องการอ่านเกจน์น้ำยา
จะลงให้เร็วๆนี้ครับ...ของอย่างงี้ต้องมีปรากรอบ...อิอิอิอิ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เท่าๆที่ดูตอนเช็คน้ำยาแอร์ พอเขาเอาหัวจั๊มไปเสียบกับคอมแอร์แล้ว สตาร์ทเครื่อง
ถ้าน้ำยาแอร์ยังเต็มอยู่ แรงดันมันจะน้อย..ไม่เกิน 40
แต่ถ้าน้ำยาแอร์พร่อง แรงดันมันจะเยอะ..!!

อันนี้ถูกต้องรึป่าว??

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

เท่าๆที่ดูตอนเช็คน้ำยาแอร์ พอเขาเอาหัวจั๊มไปเสียบกับคอมแอร์แล้ว สตาร์ทเครื่อง
ถ้าน้ำยาแอร์ยังเต็มอยู่ แรงดันมันจะน้อย..ไม่เกิน 40
แต่ถ้าน้ำยาแอร์พร่อง แรงดันมันจะเยอะ..!!

แรงดันน้อย=น้ำยาขาด(เกิดจากรั่วในระบบ)
แรงดันมาก=1.คอมไม่ทำงาน...2.คอมเดี้ยง(แรงอัดทางกลับไม่ดี)
 ครับพี่...เด๋วกลับมาต่อๆๆๆๆๆ

Offline fluke2831

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *

แรงดันน้อย=น้ำยาขาด(เกิดจากรั่วในระบบ)
แรงดันมาก=1.คอมไม่ทำงาน...2.คอมเดี้ยง(แรงอัดทางกลับไม่ดี)
 ครับพี่...เด๋วกลับมาต่อๆๆๆๆๆ

รอพี่จุ๊ฟมาต่อครับจะได้ความรู้ดีๆ แต่ที่เอารถไปทำกับพี่จุ๊ฟมาแอร์เย็นมากมายครับ

Offline nirong88

• นักรบพเนจร
  • **
พี่ จุ๊ฟ ทำแอร์หรอครับ ทำอยู่แถวใหนหรอครับพี่คือผมใช้คอซ่าแบบว่ามีน้ำหยดที่เท้าอะครับแต่หาต้นน้ำไม่เจอครับ
  แบบว่าถ้าพี่อยู่ใกล้ๆผมจะได้ไปทำมังอะครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
พี่ จุ๊ฟ ทำแอร์หรอครับ ทำอยู่แถวใหนหรอครับพี่คือผมใช้คอซ่าแบบว่ามีน้ำหยดที่เท้าอะครับแต่หาต้นน้ำไม่เจอครับ
  แบบว่าถ้าพี่อยู่ใกล้ๆผมจะได้ไปทำมังอะครับ

พิโลกนะฮะ... :o

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
พี่จุ๊ปครับ รออ่านคำตอบอ่านเกจน์น้ำยาอยู่ครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline songkiat

• นักรบพเนจร
  • **
คือว่ามันจะมีสองสายคับ คือสายแดงและสายเหลืองคับ เส้นเหลืองไว้ต่อเข้าคอมแอร์แอร์ด้านดูดก้อคือสายใหญ่คับ(สายที่เย็น) ส่วนสายแดงไว้ต่อกับ
คอมแอร์ด้านอัดแต่ช่างส่วนมากจะไม่วัดแรงดันด้านอัดคับ จะเอาสายแดงต่อเข้ากับถังน้ำยาแอร์แทนคับ เพื่อปล่อยน้ำยาเข้าในระบบ
ชึ่งแรงดันด้านดูดถ้าระบบมีน้ำยาเต็มแรงดันไม่น่าจะเกิน 40psi(pond/in2) ถ้าแรงดันด้านดูดต่ำกว่านี้แล้วช่างก้อจะดูดายเออร์ประกอบว่าน้ำยาพร่องมั้ย
ก้อคือมีฟองอากาศเกิดขึ้นคับถ้าน้ำยาไม่เต็มระบบ ช่างก้อจะเติมน้ำยาเข้าไปคับ ซึ่งน้ำยาที่เติมสำหรับคอมแอร์คอร์ซ่า จะเป็น sandan 507คอใหญ่
ใช้น้ำยา R12คับ ถ้าใช้ น้ำยา 134a แรงดันจะสูงกว่า r12 แล้วพวกท่อยางแอร์ที่เป็นยางก้อจะบวมเหตุผลเพราะตัวทำละลายของน้ำยาแอร์ r12 ก้อถูกออกแบบ
มาให้ใช้กับท่อยางของมันโดยเฉพาะคับ ซึ่งที่ความดันต่างๆๆๆอุณหภูมิของน้ำยาแอร์ก้อจะเปลี่ยนแปลงไปคับ เราสามารถอ่านค่าได้จาก guas pressure(คือตัววัดความดัน)
ซึ่งมีหน่วยเป็น ฟาเรนไฮต์คับอยากทราบเป็นเชลเซียสก้อแปลงหน่อยเอาคับ

Offline kong_kang

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
รถบางตัว ก็มีตาแมว ไว้ดูอ่ะ แล้ว ของ astra มันดูตรงไหนง่า

ASTRA 16V

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง