?.. น้ำยาแอร์และการเติม..?

PeeSard · 22842

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
จากที่เพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์ให้ไอ้นู๋เขียว (เมื่อเดือนที่แล้ว)
ร้านเขาใส่น้ำยา ดูปองท์ให้ แล้วพี่แกบอกว่า มันไม่ต้องเติมน้ำยาเลยก็ได้..!
แล้วมันจะให้เราใช้จนพังเลยรึงัย??

และที่พอจะจำได้ พี่แกบอกว่า น้ำยาดูปองท์ มันจะใช้ได้ทั้ง R12 และ 134
แล้วถ้ามันพร่องจริงๆ เราจะเติม R12 ทับไปเลยได้มั้ย?
หรือต้องล้างคอมใหม่ แล้วค่อยเติมน้ำยา R12 เข้าไป..งงกับร้านแอร์นั่นจริงๆ

แล้วอีกข้อ จากเรื่องเติมน้ำยาแอร์โดยทั่วๆไป
เคยมีช่างบอกว่า น้ำยาแอร์ ไม่จำเป็นต้องเติมบ่อยๆ..!!
แล้วสมมุติว่า เราเพิ่งเติมมาได้ 1 ปี แต่ในดรายเออร์ มันเป็นฟองแล้ว
เราสมควรเติม หรือไล่ระบบตัวอื่นก่อน??

อีกข้อ.. มีดรายเออร์ใหญ่ๆ กว่าที่เราใช้กันอยู่ ณ ปัจจุบันมั้ย?
ถ้าใส่แล้วมันจะทำให้เย็นขึ้นดีกว่ากระบอกเล็กมั้ย??
เพราะในบางเวปบอกว่า
ดรายเออร์ใหญ่ ช่วยให้การทำงานของคอมลดลง ทำให้ไม่กระชากเครื่อง
และก็ช่วยให้แอร์เย็นดีกว่าเดิมด้วย..

คำถามเยอะดีมั้ย??

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ดรายเออร์ มันมีหน้าที่ทำความสะอาดหรือป่าว ใหญ่หรือเล็กไม่หน้าเกี่ยว แอร์ทำงานหนักไม่หนัก ผมว่าอยู่ที่ปรับความเย็นมากกว่าจะให้คอมทำงานตัดหรือไม่ตัด เดี๋ยวนี้คอมแอร์น่าจะเป็นโรตารี่หมดแล้วกระมัง มันจะดีกว่าแบบลูกสูบมั๊ง เดี๋ยวรอช่างแอร์ตัวจริงล๊ะกัน เข้ามาป่วนนิด ๆ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
เด๋วกลับมาตอบนะครับ...ไปดูฝนดาวตกก่อง...

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
เด๋วกลับมาตอบนะครับ...ไปดูฝนดาวตกก่อง...

มันตอนตีสามมิใช่รึ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i

มันต้องใช้เวลาเดินทางไงครับ
สงสัยไปจองที่สวยๆไว้ดูกระมัง

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เจ้าตัวดรายเออร์เค้ามีไว้สำหรับดูดซับความชื้นในระบบไม่ใช่หรือครับ เห็นเค้าว่าถ้าตามหลักที่ถูกต้องเมื่อมีการเปิดระบบ(คือมีอากาศภายนอกเข้าไปในระบบได้ หรือ ซ่อมแอร์) ต้องเปลี่ยนทุกครั้งจริงรึเปล่าหว่า :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

รอคุณพี่จุ๊ฟ เขานับดาวเสด เด๋วมาตอบครับ..
วันนี้ ก็ยังมีเศษดาวอีกหน่อยๆ ..

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

เจ้าตัวดรายเออร์เค้ามีไว้สำหรับดูดซับความชื้นในระบบไม่ใช่หรือครับ เห็นเค้าว่าถ้าตามหลักที่ถูกต้องเมื่อมีการเปิดระบบ(คือมีอากาศภายนอกเข้าไปในระบบได้ หรือ ซ่อมแอร์) ต้องเปลี่ยนทุกครั้งจริงรึเปล่าหว่า :มั้ง: :มั้ง:

ใช่ครับพี่...ส่วนใหญ่ไม่เปิดเล่นกันครับ...เพราะถ้าความชื้นเข้าไปในระบบแอร์ก้อจะไม่เย็นเท่าที่ควร...

1.แนะนำครับ...ถ้าเป็นคอร์ซ่าเปลี่ยนทุกครั้งเถอะจะดีมาก...ลูกละ150-250...
แต่ถ้ารุ่นอื่น(ที่แพงกว่า250)ถ้าจำเป็นจะต้องถอดระบบก้อบอกช่างว่าช่วยหาอะไรมาอุดไว้ก้อดีนะครับ...ระหว่างทำงานหรือระหว่างรออะไหล่...

2.อย่าเอาน้ำยาเก่ากลับมาเติมเพราะในน้ำยาเก่านั้นจะมีน้ำมันผสมอยู่(อาจมีสิ่งสกปรกหรือความชื้นปนอยู่)...ถ้าไม่ใช่เครื่องกรองของศูนย์ตัวละ100000กว่าๆ...ก้ออย่าเรยครับ...
น้ำยาใหม่โลละประมาณ400เอง(ไม่คุ้ม)

ปล.ในระบบน้ำยาR12จะมีเปอร์เซนต์ความชื้นอยู่ทุกถังครับ(นี่เเหละที่เเนะนำให้เปลี่ยนดรายเออร์)มาเป็นขั้นตอนการถ่ายครับเพราะน้ำยาเวลาเข้ามาในบ้านเราเป็นถังตันครับ(ผมจำไม่ได้ละว่ากี่ตันนานมากแล้ว)
...เวลายี่ปั๊วแบ่งขายเขาจะถ่ายจากถังตันมาเป็น56กิโลและ13.6กิโลและขั้นตอนการถ่ายนี่หละที่จะไปเพิ่มเปอร์เซนต์ความชื้นให้น้ำยา
ยิ่งเป็นระบบ134aน้ำมันคอมจะผสมR11/R141bมาในน้ำมันเพื่อไล่ความชื้นเนื่องจากน้ำมันR134aมีคุณสมบัติในการดูดความชื้นได้ดีเยี่ยม...ดังนั้นถ้าเราเปิดจุกคอมหรือระบบแอร์เขาไว้โดยไม่เอาอะไรอุดกันอากาศ
หลังจาก45นาทีน้ำมันคอมจะหมดสภาพทันที...แปลว่าถ้าเราชาร์ทน้ำยาเข้าไปมันจะทำความเย็นไม่ได้เต็มประสิทธิภาพ(หรือเย็นไม่ฉ่ำนั่นเอง)

ใช่ครับพี่อดนอน...แต่คุ้มค่ามาก...ใช่มะจี้ด...
งานนี้เปิดซิงขากล้องใหม่ซะด้วย...อิอิอิอิ

ตอบพี่นุ่นครับ...

1.ระบบทำความเย็นครับ...มันเหมือนกันหมด...พี่นุ่นใช้ตู้เย็น5-10ปีเคยเติมน้ำยามะครับ(แบบให้นึกภาพง่ายๆพี่ไม่ได้กวน)...
ผมตอบแทนเรยก้อได้=ไม่...แล้วทำไมรถยนต์เราต้องเติม=ถ้าเติมคือมันรั่ว(โอกาศรั่วของรถยนต์เรามากกว่าเพราะเราใช้งานมันเคลื่อนที่ตลอด+อาการขยับของเครื่องรถยนต์เราตลอดเวลา)
ถ้าใครเอาเกจน์มาจ่อๆแล้วบอกเติมแล้ว...อย่าไปเชื่อครับ..
และถ้าใครมาบอกว่าถ้าช่องตาแมวในดรายเออร์มานมีฟองแปลว่าน้ำยาขาดนะครับ=ใช่ครับแต่ไม่เสมอไปรถบางรุ่นเติมจนใสไม่ได้ถ้าใช้งานมาในระดับนึงแล้ว
ไม่สามารถเติมให้ใสได้ยกตัวอย่างง่ายๆcivicกะEcarที่มีแผงแอร์ครึ่งเดียว...ถ้าใครไม่ได้เช็คแรงดันด้านHigh..บอกได้เราครับว่าถ้าอัดกันจนใสไม่เกิน2เดือนได้เปลี่ยนคอมใหม่แน่นอน
การซ่อมแอร์มันก้อเหมือนหมอนะครับ...ต้องเช็คก่อนว่าเป็นอะไรมา...หมอมีหูฟัง...ช่างแอร์มีเกจน์น้ำยา...ถ้าจะให้ชัวๆต้องอ่านจากเกจน์ครับ...แล้วจะบอกได้ว่าเป็นอะไร...ปัญหามีไรบ้าง...
ทางที่ดีอิงเกณฑ์นี้เป็นหลักเรยครับLow+/-30...High+/-200-250...ถ้าผิดไปจากนี้แปลว่ามันมีปัญหาไม่ใช่เติมน้ำยาอย่างเดียว...มีพัง...

2.น้ำยาดูปองท์ไม่ผลิตR12แล้วครับมีแต่R134a...ถ้าใครมาบอกเติมR12ดูปองท์=โม้ครับ(กลไกเพิ่มราคา)...
และระบบR12กับR134aใช้แทนกันเลยไม่ได้ครับง่ายๆครับR12จะผสมได้เฉพาะน้ำมันกลุ่มฐานแร่(Mineral Oil)
และR134aจะผสมได้เฉพาะน้ำมันกลุ่มสังเคราะห์ทางเคมี(Polyol ester/POE)...
ดังนั้นการเปลี่ยนข้ามระบบต้องทำหลายอย่างหลักๆก้อไล่น้ำมันคอมใหม่และก้อเปลี่ยนสายน้ำยาแอร์ที่ใช้กับR134a(มีเทฟล่อนเคลือบด้านในของสาย)+ต้องดูคอมด้วยว่าทนแรงดันน้ำยา134aได้หรือปล่าว..
อ่อพวกโอริงต่างๆก้อต้องดูด้วยครับ....

3.ตอบไปในข้อ1แล้วนะครับ...

4.ในระบบแอร์รถยนต์ดรายเออร์มีชื่อเรียกเต็มว่ารีซีฟเวอร์ดรายเออร์...รีซีฟเวอร์แปลว่ากักเก็บหรือพักน้ำยา...ดรายเออร์แปลตรงตัวเรยครับแปลว่าทำให้แห้ง(ไม่ต้องการความชื้นในระบบนั่นเอง)
ระบบเเอร์ที่ต้องการรีซีฟเวอร์มากๆ...เช่นพวกรถ10ล้อ+รถตู้+พวกกระบะเพิ่มตู้หลัง...พวกนี้ที่ต้องดรายเออร์ใหญ่เพราะสายแอร์เค้ายาวมากถ้ารวม2สายที่พ่วงไปเป็น10เมตรนะครับ...
พวกนี้ใส่ไว้กันน้ำยากับน้ำมันกลับมาที่คอมแอร์ไม่ทันเรยต้องรีซีฟไว้เยอะๆถ้าระบบเราไม่ได้พ่วงอะไรไม่จะเป็นครับ....

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
อืมมม์....เด๋วทำเครื่องเสร็จ(คงอีกนานเหมือนกัน) วิ่งกลางคืนไปให้เสียจุ๊บทำแอร์ให้ดีกว่า...แล้วก้อเลยขึ้นไปบ้าน.. :จุก:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

รับแซ่บ..แต็งกิ้วหลายๆ ๆ ๆ

อืมมม์....เด๋วทำเครื่องเสร็จ(คงอีกนานเหมือนกัน)
วิ่งกลางคืนไปให้เสียจุ๊บทำแอร์ให้ดีกว่า...แล้วก้อเลยขึ้นไปบ้าน.. :จุก:

มีแผนรัยรึป่าว? ดึกๆ ดื่นๆ ที่ พล. มีรัยให้ย่องบ้างอ่ะ?

รับแซ่บ..แต็งกิ้วหลายๆ ๆ ๆ

อืมมม์....เด๋วทำเครื่องเสร็จ(คงอีกนานเหมือนกัน)
วิ่งกลางคืนไปให้เสียจุ๊บทำแอร์ให้ดีกว่า...แล้วก้อเลยขึ้นไปบ้าน.. :จุก:

มีแผนรัยรึป่าว? ดึกๆ ดื่นๆ ที่ พล. มีรัยให้ย่องบ้างอ่ะ?

...ถึงมีก้ออด อะพี่นุ่น...พวกคงไม่ยอมให้ฉายเดี่ยวแหง๋ๆอะ  :หนาว: :หนาว:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

ของงี้มันแอบกันได้ครับ....อิอิอิอิ...ถ้าพี่นพมาคงได้หาแมวมาไว้ซักฝูง....

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
อ่า.....เยี่ยมเลย :D  ขอวิธีอ่านค่าเกจด้วยครับ  :ตาปิ้ง:

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline Omega VIP

ของงี้มันแอบกันได้ครับ....อิอิอิอิ...ถ้าพี่นพมาคงได้หาแมวมาไว้ซักฝูง....

แมวไม่สนอ่ะพี่  ตามที่คุยกันนะ  น่าสนกว่าอ่ะ  :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

แมวไม่สนอ่ะพี่  ตามที่คุยกันนะ  น่าสนกว่าอ่ะ  :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

จะออกหาปลาหรอกอล์ฟ....เรื่องที่คุยไว้...ไม่ลืมๆๆๆๆๆ

อย่่างกอล์ฟนี่นะ..จะออกหาปลา  :มั้ง:

Offline Omega VIP

อย่่างกอล์ฟนี่นะ..จะออกหาปลา  :มั้ง:

;D ;D ;D ปลาช่อน , ปลาทับทิม มันออกหากินตอนกลางคืนครับ  8) 8) 8)

;D ออกไปหาน้องปลาซะมากกว่าหล่ะม๊างงงงง  กอล์ฟ  เอิ๊กๆๆๆๆๆ 8) 8) 8)

อ่า...ผมหมายถึงพากระทู้ออกทะเลอ่ะครับ...ไปไกลแล้วด้วย....ไกลกว่าเดิม

อ่า...ผมหมายถึงพากระทู้ออกทะเลอ่ะครับ...ไปไกลแล้วด้วย....ไกลกว่าเดิม

อ้าวววว.......งั้นต้องขออภัยดัวยครับ  :ตาปิ้ง:

อืม..หน้าหนาวด้วย ไปทำไมทะเล ไปบ้านพี่จุ๊ฟต่อแระดีแล้ว..55

เอาไว้ว่างๆ จะไปเหมือนอยู่กัน.. ;D

อ่าาาาาาา...จะมากันจิงๆหรอครับ...บ้านผมมาง่ายกลับยากนะครับ....
อิอิอิอิ...ล้อเล่นนะครับ....ยินดีต้อนรับทุกคนครับ....

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อ่าาาาาาา...จะมากันจิงๆหรอครับ...บ้านผมมาง่ายกลับยากนะครับ....
อิอิอิอิ...ล้อเล่นนะครับ....ยินดีต้อนรับทุกคนครับ....

จะขำหรือ้องไห้ดีพี่... ไปทีอยู่ซะอาทิตย์นึง.. :เครียด: :อุ่น:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

จะขำหรือ้องไห้ดีพี่... ไปทีอยู่ซะอาทิตย์นึง.. :เครียด: :อุ่น:

ไรอ่าต้น...ยังไปกินร้านอร่อยๆๆไม่หมดเรยนะ...เท่วหน้ามาเด๋วพาไปอีก...อิอิอิอิอิ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :'( พี่จุ๊บครับ เช็คได้ไหมครับ ซีตรอง อีวาซีออก ใช้คอม รุ่นไหนอะครับ ของแม่ผมดัง แกรกกๆๆๆๆ เลยง่ะ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

โทษทีครับเจี๊ยบ...ที่มาตอบช้า...เอาเปงว่าช่วยถ่ายรูปกะเนมเพรทให้ผมหน่อยครับ...เด๋วดูให้ครับ...ขอดูๆๆๆๆ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ของคอมใช่ไหมครับพี่ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ของคอมใช่ไหมครับพี่ เหอะๆ
ใช่ครับ...

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง