คำพิพากษา "คดีโดราเอมอน" และ "คดีอุลต้าแมน"

kamolwat_t · 3507

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
http://paiking.ipbfree.com/index.php?showtopic=5512

http://paiking.ipbfree.com/index.php?showtopic=5523

อันนี้คือเรื่องกฎหมายลิขสิทธิ์ นะครับ อ่านไว้ไม่เสียหลาย จะได้ไม่โดนหลอก แบบตายายที่ขาย ขนมแพนเค้ก  :) :) :)

http://paiking.ipbfree.com/index.php?showtopic=5232

เครดิต เวบไป่คิง ครับ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
ยาวอ่ะ...

อ่านแล้วงง...

ใครก้อได้ สรุปมาให้ลิงหน่อยนะ...นะนะ

:ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
คดี โดเรม่อน

มีการจับผู้ขาย เสื้อผ้าลายโดเรม่อน 20 ชิ้น โดยผู้รับช่วงลิขสิทธิ์ ครับ สู้ในชั้นศาล โดนสั่งให้รายงานตัวเฉยๆไม่เสียเงินค่าปรับเพราะว่าถือเป็นครั้งแรก ผิดเพราะว่ากฏหมายลิขสิทธิ์ 50 ปีครับ..

เคยมีกรณี ตายายโดนจับปรับ เพราะว่า ทำขนมแพนเค้กรูปหน้าโดเรม่อนด้วย มีตำรวจมา เลยโดนค่าเสียรู้ไป 5000 ครับ มันอาศัยความไม่รู้มาหากิน.. ยังมีตุ๊กตาไหมพรมอีก

หลักการ คือ มีเจ้าของลิขสิทธิ์ ให้บ. รับเหมาช่วงในการดูแลลิขสิทธิ์โดยได้ส่วนแบ่งค่าปรับ แล้วมันก็เอาเอกสาร ทำเองมามั่ว กับชาวบ้านครับ

ในความจริงไม่มี บ.ใดได้ลิขสิทธิ์ สินค้าทุกอย่างครอบคลุมครับ เช่น บ.ที่ ทำ vcd ก็ทำได้แต่ vcd บ.ได้ลิขสิทธิ์ทำเสื้อก็ทำแต่เสื้อ บ.ได้ของกางเกงมาก็ทำแต่กางเกง มึงได้ลัขสิทธิ์ ทำ vcd จะมามั่วจับ ขนมแพนเค้ก หรือ ตุ๊กตาไม่ได้ มันไม่มีสิทธิ์ มาจับ :ตาย: :ตาย: :ตาย: แต่ว่ามันมั่วครับ ในพันทิพย์ ก็มีหลายๆกรณีศึกษาครับ :D

คดี อุนตร้าแมน

บ.ไชโย กับ บ.ของยี่ปุ่น เถียงกันเรื่องลิขสิทธิ์ ต่างๆครับ อันนี้ไกลตัว ผมเองก็ไม่ค่อยได้ตาม ไม่เล่าดีกว่าเดี๋ยวผิด  :ตาปิ้ง:

ลิงค์สุดท้ายเป้นข้อมูลต่างๆ ครับ เอาไว้ ดูว่า อะไรมันยังไง ไว้เป็นประโยชน์ เวลาโดน ควายจะมาขวิดครับ จะได้ จับควายเข้าตาราง โทษฐาน เป็นคนแต่ดันเสือกทำตัวเป็นควายแล้วทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ :ตาย: :ตาย: :ตาย:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

เมื่อวาน ร้านพี่เป้า ขายผ้าเช็ดหน้า และ เครื่องสำอางค์ ข้างบ้านกอล์ฟโดนอ่ะ

มันมีผ้าเช็ดหน้าลายโดเรมอนอยู่ 7 ผืน  ผืนล่ะ 10 บ.  มันจะเรียกเอาเงิน 10000 บ. ไม่งั้นจะฟ้องร้องในศาล

ก็เลยมานั่งหาข้อมูลจากลิ๊งที่ต้นโพสไว้อ่ะ  ยิ่งอ่าน  ยิ่งงงอ่ะ  เข้าใจยาก   ??? ??? ???

ป.ล. ที่งงกว่า  พวกมันรู้ได้ไงว่ะ ว่ามีลายโดเรมอน เพราะ พี่เป้า แกเพิ่งจะสั่งของมาจากสำเพ็ง ซึ่งในถุงมันคละกันมาเป็นลายการ์ตูนหมด แล้วของเพิ่งจะมาไม่นาน

ป.อ. รึพวกแม่มหากินจากร้านที่ส่งมาอ่ะ  สามารถระบุพิกัดได้เลย  :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:

มันสุ่มเอาครับ ส่วนมากจะเจอ ครับ ให้มันฟ้องเลย แล้วเอาลง พันทิพ

เอาชื่อมันมาให้หมดด้วยนะ งานนี้มีเฮ

lap Time

Offline มะนาวเปรี้ยวปี๊ด

• หนึ่งในใต้หล้า
    • อร่อยจัง (^^  )
 :o :o อ่าว ตกลง น้าโดเรม่อน ไม่มีลิขสิทธิ์หรอกเหรอ

เพื่อนมะนาวก็เคยโดนเรื่องตุ๊กตาไหมพรม . . โดนเป็นหมื่นๆเหมือนกันง่ะ
มีคนเคยเอากีต้าร์น้ำเข้ามาจากญี่ปุ่น วางขายในร้าน เค้ายังจะจับเลย (- -  )!!

เสียรู้จริงๆ . . .  ~~ ~  ~

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง